Đang làm quen với thế giới sinh vật cảnh.

Hoanglong70

Thành viên tích cực
Xin chào tất cả mọi người,

Được sự động viên của Anh bonsaithuduc, Tôi mạnh dạn đưa những cây mà Tôi hiện có lên đây để:

1./ Giao lưu với tất cả mọi người.
2./ Học hỏi kinh nghiệm của những người đi trước.
3./ Đỡ phải trả học phí cao khi bắt đầu mon men vào lĩnh vực mới đầy thú vị này.

Một vài cây đang chăm sóc tại nhà:

Cây Bùm sụm

(PS: Cây này được phát hiện khi mọc hoang tại vườn với điều kiện thiếu nắng và già tuổi, đã tuốt lá uốn cành và hiện đang lú các chồi non).

Cây Mai chiếu thủy

Hình cây 1:

Hình cây 2:

(PS: 04 cây trên được trồng và chăm sóc hơn 12 năm trong một chậu, vừa mới tách ra khoảng 2 tháng.)

Cây Sam núi

(PS: Cây này bị hư chi và có thể bị hư luôn bộ rễ rồi, nuôi một năm rồi mà vẫn không phát triển gì, vẫn đang tiếp tục nuôi :) ...)

Cây Si

Linh sam

(PS: Cây này vừa mới nhập hộ khẩu từ một thành viên trên diễn đàn này. Chân thành cám ơn Bác đã vui vẻ nhượng lại cho Em cây này để Em chăm sóc).

-----------------------------------

Bonus: 02 cây sứ trồng hạt

1./ Dáng nằm:

2./ Dáng đứng:

----------------------------------

Xin chúc các tất cả mọi người có những ngày cuối tuần vui vẻ.

lydainghia

Thành viên tích cực
Hoan nghênh anh hoanglong ra mắt bộ sưu tập của mình. Mấy cây mai chiếu thủy và sam của anh dễ thương đấy, trồng chậu đến 12 năm cơ à?

Nhớ hồi bắt đầu tập tành chơi cây, em cũng post lên diễn đàn chim cá cảnh (bird gì đó....), các bạn ấy góp ý em: nên bứng cây đem bỏ thì làm xấu cái chậu :( Quê quá trời, mắc cỡ muốn chết, hổng dám dzô diễn đàn đó nữa, em sang diễn đàn này và ở luôn :D

hoclamvuon

Thành viên
Hoan nghênh anh hoanglong ra mắt bộ sưu tập của mình. Mấy cây mai chiếu thủy và sam của anh dễ thương đấy, trồng chậu đến 12 năm cơ à?

Nhớ hồi bắt đầu tập tành chơi cây, em cũng post lên diễn đàn chim cá cảnh (bird gì đó....), các bạn ấy góp ý em: nên bứng cây đem bỏ thì làm xấu cái chậu :( Quê quá trời, mắc cỡ muốn chết, hổng dám dzô diễn đàn đó nữa, em sang diễn đàn này và ở luôn :D
.......................:D

hoclamvuon

Thành viên
cây búm sụm theo em bác nên cắt bỏ cành mà bác uốn như cái cần câu đi nhìn đẹp hơn đó bác!

Hoanglong70

Thành viên tích cực
cây búm sụm theo em bác nên cắt bỏ cành mà bác uốn như cái cần câu đi nhìn đẹp hơn đó bác!
Em cũng thấy nó kỳ kỳ mà chưa biết làm sao. Chắc phải ngóc nó lên rồi uốn cho nó đối với phía bên kia quá. Cám ơn về ý kiến của Bác.

Cây đẹp đó chứ.
VD cây này có nhiều cách để làm :D
Xin chân thành cám ơn Bác,

Xin Bác chỉ cho nên làm theo cách nào khác được không để Em còn học hỏi. Cám ơn Bác nhiều.

bonsaithuduc

Thành viên Mua Bán
- Cây bùm sụm thì bó tay nhưng có thể có tiềm năng làm cây mini (chỉ lấy phần sát gốc)
- Cây MCT song thân thì hay đó nhưng phải xếp chúng uốn lượn nương vào nhau
- Cây MCT kế phải bỏ cục đá ra mới xem tướng được
- Cây sam núi có nét lắm nhưng phải bỏ cành dưới thấp và đục cho thân cây suông theo thân chính.
Bí thế thì rinh xuống nhà anh chế tác.

luuvienngoai

Thành viên Mua Bán
Cây sam được đấy bạn. theo Mình bạn có thể làm như thế này.

Mình vẽ không được đẹp, nói chung nét nét nó vậy đấy hi..hi.