Đổi dáng tạo niềm vui

Thai tue

Thành viên tích cực
Buồn lại ngắm nghía lại cắt, mục đích tạo niềm vui. Hàng của mình không mua không bán, chỉ làm sao cho vui là được

Và lại cắt nuôi lại
Ý tưởng cũ

Vì thấy nó vẫn buồn, vẫn chưa thoáng, vẫn chưa nhiều khoảng trống

Và thế là cắt tiếp, giật lấy khuỷu co như tay quay công nông
Ý tưởng mới

Uh thì phá cũng chẳng sao, miễn là thấy vui là làm

rất tốt rồi nhưng quên không chụp hình, lá tốt gần như hình demo

Và thế là hạ đao để theo đuổi ý tưởng mới, sửa lại rễ, uốn lại chi 1, cắt chi 2
Phôi khi mua giá có 200k cứ tự do sáng tác theo ý thích

haiquangninh

Thành viên
Chuyển dáng vẫn đẹp . Nhưng cá nhân em thích để như ban đầu vì cây gần mịn rồi . và kiếm phôi khác nuôi...

Thai tue

Thành viên tích cực
Re: Trả lời: Đổi dáng tạo niềm vui

Chuyển dáng vẫn đẹp . Nhưng cá nhân em thích để như ban đầu vì cây gần mịn rồi . và kiếm phôi khác nuôi...
Đối với mọi người thì rõ là hơi tiếc nó đã và đang thành hình rồi
Thật ra cây này làm mini khi lá nó tốt nó thành một cái lùm như nấm nên kiểu 1 nó bị như vậy, nhà mình thì không thể nuôi cây khác được vì không có không gian thôi thì phá để làm mới cho nó có cái để nghịch tạo niềm vui

Cây này coi như thành phẩm mình còn phá chứ bạn, nuôi lại ngọn chứ cây kia là gì đầu. Loài sl nó chậm lớn hơn Bụm sụm trên kia nhiều. Vì vậy để như phong độ khi cắt loài này phải mất tầm 2-3 năm nữa cho dòng mini này

Thực ra người nuôi vui nhất là mình được làm chứ nó xong hết rồi thì có lẽ không vui mấy

Còn cần này

Thai tue

Thành viên tích cực
Cây 1 cắt còn được chứ cây 2 cắt tiếc quá anh ơi
Biết là vậy, nhưng có cái để mà làm em, mục đích lấy vui giải trí là chính. Giai đoạn trước là nuôi, giờ thì đến giai đoạn phá, nhưng cái gì thì nó cũng có đột phá của nó
Ý tưởng khi chưa làm xong ngọn thì thế này

Sau làm được rồi thì lại phá, ý định chuyển dịch dang phía sau so với hình trên nữa
Gọi là phá và vần vò thì cây tuyết nhung tùng này là điển hình nhất

Giờ còn, vẫn đang nuôi và phá tiếp

Thai tue

Thành viên tích cực
Trả lời: Re: Đổi dáng tạo niềm vui

mini vô chậu sớm dể định hình cây anh ha...
Cây nào anh cũng cho luôn vào chậu thành phẩm để luyện luôn em
==================================

Cho luôn vào chậu nhỏ nó cũng có ưu nhược điểm của nó cả
Thấy tnt dễ sống làm mini trước mua cây có cốt to hơn cắt giữ lại vài chi giờ nó thế này, đợi tốt thêm sửa lại

TMNT2007

Thành viên
Mấy chậu mini vậy a tưới tự động hết luôn hả.
A chăm khéo quá. Dùng phân nhiều ko a

vanflorida

Thành viên
Trả lời: Re: Trả lời: Đổi dáng tạo niềm vui

Đối với mọi người thì rõ là hơi tiếc nó đã và đang thành hình rồi
Thật ra cây này làm mini khi lá nó tốt nó thành một cái lùm như nấm nên kiểu 1 nó bị như vậy, nhà mình thì không thể nuôi cây khác được vì không có không gian thôi thì phá để làm mới cho nó có cái để nghịch tạo niềm vui

Cây này coi như thành phẩm mình còn phá chứ bạn, nuôi lại ngọn chứ cây kia là gì đầu. Loài sl nó chậm lớn hơn Bụm sụm trên kia nhiều. Vì vậy để như phong độ khi cắt loài này phải mất tầm 2-3 năm nữa cho dòng mini này

Thực ra người nuôi vui nhất là mình được làm chứ nó xong hết rồi thì có lẽ không vui mấy

Còn cần này
"Tình vui khi còn đang dang dở, đời mất vui khi vẹn câu thề" hay sao anh Tuế? Mình vẫn tiếc cái ngọn bị cắt đi, dĩ nhiên khi quyết định lớn như vậy anh đã có hoạch định khác trong đầu, minh họa để mình hiểu thêm một tí được không anh?
Mình vẫn thích cây ở mặt này hơn, cành mới thấp nhất là cành nuôi hay cành tế vậy anh?

Thai tue

Thành viên tích cực
Trả lời: Re: Trả lời: Đổi dáng tạo niềm vui

"Tình vui khi còn đang dang dở, đời mất vui khi vẹn câu thề" hay sao anh Tuế? Mình vẫn tiếc cái ngọn bị cắt đi, dĩ nhiên khi quyết định lớn như vậy anh đã có hoạch định khác trong đầu, minh họa để mình hiểu thêm một tí được không anh?

Mình vẫn thích cây ở mặt này hơn, cành mới thấp nhất là cành nuôi hay cành tế vậy anh?
1. Cây Sơn Liễu này em cắt để làm lại ngọn vì cây em toàn mini nếu làm lại thì cũng chỉ 2 năm là được như cũ. Vì nếu cứ để nguyên thì chẳng phải làm gì cũng buồn nên nên em xử lý để nuôi cho vui, cây em không bán chỉ làm trải nghiệm theo sở thích. Cây này do em đi vắng nhờ người tưới họ tưới ít quá nên về đã chết mất, chết cả cây linh sam Tân Phú mini nữa

- Em làm lại ngọn cho đổ ra phía sau thêm, với lại nếu cứ để như cũ sẽ to ra rất chật vì thời điểm đó coi như là xong rồi. Nên em hạ ngọn để đợi mầm nuôi lại ngọn (hình dưới)
- Cắt giật làm tay 1 cho nó khúc khuỷu chút

Ban đầu, định hoàn thiện tiếp như thế này

Nhưng thấy nhàm quá nên cắt cụt để đổi lại cho tay cành nó bay chút kiểu này, nhì nó điệu đà chút, cho nó có việc làm vui

2. Còn cây trà phúc kiến này thì thế này ạ
Ban đầu em cũng lấy mặt anh nói là mặt chính
Hai mặt phôi ban đầu trước khi họ bán cho em đây

Và họ lấy ngọn, các chi như hình dưới, lúc em mang về nhà. Nếu em lấy ngọn, cành thì em sẽ lấy khác họ
Hình năm 2014

Nuôi một thời gian vẫn lấy mặt này làm chính

Sau đấy em thấy, đoạn gần gốc nó chổng mông vào mặt khán giả nên em không thích, mà đổi sang mặt kia cho nó ưỡn ngực về mặt mình thầy hay hơn, với lại phía gốc nó tạo được độ hoành tráng hơn. Mặt này che được sẹo to nối ngọn phía trên nữa
Tại sao em nuôi cành thấp đó, vì các lý do sau:
1. Tự nhiên chỗ đó nó bị bong vỏ chết, một thời gian sau có chồi mọc ở đó, nên em nuôi để cho chỗ đó sống lại, tạo mập gốc hơn, thứ nữa tạo cho cái rễ phía đó to hơn,
2. Ý tưởng sẽ tạo ra một cành nữa bù khoảng trống phía dưới như hình vẽ. Còn nếu không nuôi được thì có thể cắt nó đi khi đó nó chỉ làm nhiệm vụ nuôi gốc, rễ mặt đó
Ý tưởng hiện nay cho phương án đó:

Thai tue

Thành viên tích cực
Em đưa hình về quá trình thay thổi lên cho dễ hình dung từ ban đầu cho đến hiện nay, hiện nay em chỉ cần cặt giật vài phát nữa rồi nuôi chi răm là thành. Với tốc độ như hiện nay khoảng 2 năm nữa là sẽ thành.
Được cái từ ngày em chơi cây, thỉnh thoảng em chụp lưu lại quá trình nên có hình để chia sẻ

Thai tue

Thành viên tích cực
Một số hình năm 2014

Một vài hình năm 2015

Cắt năm 2016

Mục đích làm kiểu này

vanflorida

Thành viên
Cảm ơn anh Tuế, thổ nhưỡng và khí hậu từng vùng miền khác nhau nên cách làm cũng khác nhau.

[/QUOTE]

Nơi mình ở nếu mà cắt cụt như vậy khi chưa có mầm mọc hoặc ghép sẵn, khúc ngắn ấy chắc sẽ khô đi chứ khó đâm cành.