Địa lan bị sâu bệnh, địa lan cần dinh dưỡng... Thuốc gì? phân gì?

longqaz

Moderator
Địa lan bị sâu bệnh, địa lan cần dinh dưỡng... Thuốc gì? phân gì?

Đã là quá trình trao đổi chất thì rất cần "chất" để trao đổi và dĩ nhiên là sẽ nhận được vô vàn những thứ không không mời, không cần thiết cho cuộc sống êm đẹp. Chúng ta sẽ cùng bàn tới việc bón phân và sử dụng thuốc trong việc phòng và khắc phục hậu quả của sâu bệnh mang đến cho cây địa lan.

Lan Trần

Thành viên
Trả lời: Địa lan bị sâu bệnh, địa lan cần dinh dưỡng... Thuốc gì? phân gì?

Mời bác longqaz cho tỉ dụ một vài trong số vô vàn những thứ không không mời, không cần thiết cho cuộc sống êm đẹp để anh em biết cách mà phòng - trị đi.

hoalandep1234

Quản lý mới

Mời bác longqaz cho tỉ dụ một vài trong số vô vàn những thứ không không mời, không cần thiết cho cuộc sống êm đẹp để anh em biết cách mà phòng - trị đi.
Đề nghị anh chị em đóng góp ý kiến trước; không khóc thì sao cho bú được?X_XX_X

longqaz

Moderator

Topic về kỹ thuật thì đương nhiên là nói về sâu bệnh rồi. Có vẻ Tuấn Anh đang hiểu vấn đề đi theo hướng khác.

tuandefzajj

Thành viên tích cực

Mùa này rễ non đã ra. Nhưng e chưa biết đã bón phân đc chưa. Nếu bón thì ta nên bón loại gì? Phân vô cơ e k dùng rồi (lý do chắc ae mình chơi lan ai cũng biết). Hữu cơ? Ta lên chọn loại nào đây? E thấy 1 số đàn a đi trước thường trộn phân chuồng ủ mục với chất trồng. Còn bón thêm cho địa thì ít thấy ai đề cập đến.
Chiều e sẻ gửi các bác 1 ảnh cây nhà đang có nguy cơ "nghẹo"
ae cứ mạnh dạn vào đây chia sẻ kinh nghiệm. E tin k sợ ai ném đá đâu. Biết đâu mình lại là "NGHỆ NHÂN"

lehoangbn1993

Thành viên

chủ đề này hay quá, đang cần kinh nghiệm về loài này nè
Cho đàn em tham gia với nha. cho em xin gom hết kinh nghiệm ở đây nha. chuẩn bị nào, anh tuấn >>> ảnh>>>>
:D

DOVANDINH

Thành viên
Re: Địa lan bị sâu bệnh, địa lan cần dinh dưỡng... Thuốc gì? phân gì?

Em cũng có mấy chậu lan cùi, đang lên cây con nhưng k dám bón phân gì vì sợ k đúng cách mấy mần con ngỏm thì tội lắm.
==================================
Còn lan bị đốm lá nữa , em thấy cũng lo lo mà chẳng biết phun thuốc gì và phun trong vòng bao lâu nữa.
Mong các bác chia sẻ cho anh em còn học tập !

longqaz

Moderator
Trả lời: Re: Địa lan bị sâu bệnh, địa lan cần dinh dưỡng... Thuốc gì? phân gì?

Em cũng có mấy chậu lan cùi, đang lên cây con nhưng k dám bón phân gì vì sợ k đúng cách mấy mần con ngỏm thì tội lắm.
Còn lan bị đốm lá nữa , em thấy cũng lo lo mà chẳng biết phun thuốc gì và phun trong vòng bao lâu nữa.
Mong các bác chia sẻ cho anh em còn học tập !
Em chụp hình lá bị đốm lên xem bị bệnh đốm gì đã.

Lamgiang0373

Thành viên

Đã là quá trình trao đổi chất thì rất cần "chất" để trao đổi và dĩ nhiên là sẽ nhận được vô vàn những thứ không không mời, không cần thiết cho cuộc sống êm đẹp. Chúng ta sẽ cùng bàn tới việc bón phân và sử dụng thuốc trong việc phòng và khắc phục hậu quả của sâu bệnh mang đến cho cây địa lan.
Mừng Long đã có tg chia sẻ những kinh nghiệm cho ACE cần tìm hiểu , băn khoăn về những vấn đề thường gặp khi trồng và chăm sóc địa lan !

bongbim

Thành viên

Tôi mới tập tành từ Tết, đọc được rất nhiều từ dđ này cũng như arowanna nhưng chưa vào đầu được bao nhiêu, mấy chậu trồng lại từ tháng riêng theo kinh nghiệm đọc được bây giờ cũng thấy ra chồi mới, thấy trên thị trường có bán loại phân bò khô đã qua xử lý sử dụng cách đây 2 tuần rồi không biết có sao không, nhờ các ae bổ túc thêm, thanks,
mà các ae cho hỏi thêm, trước nay chỉ thấy nói đến phân bò là chủ yếu nhưng tôi nghĩ phân trâu thì cũng tương tự chứ nhỉ, cám ơn các bác!

longqaz

Moderator

Tôi mới tập tành từ Tết, đọc được rất nhiều từ dđ này cũng như arowanna nhưng chưa vào đầu được bao nhiêu, mấy chậu trồng lại từ tháng riêng theo kinh nghiệm đọc được bây giờ cũng thấy ra chồi mới, thấy trên thị trường có bán loại phân bò khô đã qua xử lý sử dụng cách đây 2 tuần rồi không biết có sao không, nhờ các ae bổ túc thêm, thanks,
mà các ae cho hỏi thêm, trước nay chỉ thấy nói đến phân bò là chủ yếu nhưng tôi nghĩ phân trâu thì cũng tương tự chứ nhỉ, cám ơn các bác!
Phân bò khô, phân trâu khô đều tương tự như nhau đó bác. Không dõ bác sử dụng phân bò như thế nào? Cách đơn giản và an toàn nhất là bác để trên mặt chậu để dinh dưỡng trong phân có thể thấm vào giá thể sau mỗi lần tưới nước hoặc có thể bỏ ra dễ dàng trong giai đoạn cây nghỉ không cần phân bón. Phân bò nên phơi thật khô để triệt nấm và vi khuẩn (ae không nên quá phụ thuộc vào thuốc triệt nấm bệnh đã phun vào giá thể vì bản thân loại thuốc đó có thể bị làm giả hoặc nó chỉ tiêu diệt được 1 số laọi nấm và vi khuẩn cụ thể. Cách đơn giản nhất mà các cụ ta từ xưa từng làm là phơi nắng càng lâu càng tốt).

DOVANDINH

Thành viên
Re: Trả lời: Địa lan bị sâu bệnh, địa lan cần dinh dưỡng... Thuốc gì? phân gì?

Phân bò khô, phân trâu khô đều tương tự như nhau đó bác. Không dõ bác sử dụng phân bò như thế nào? Cách đơn giản và an toàn nhất là bác để trên mặt chậu để dinh dưỡng trong phân có thể thấm vào giá thể sau mỗi lần tưới nước hoặc có thể bỏ ra dễ dàng trong giai đoạn cây nghỉ không cần phân bón. Phân bò nên phơi thật khô để triệt nấm và vi khuẩn (ae không nên quá phụ thuộc vào thuốc triệt nấm bệnh đã phun vào giá thể vì bản thân loại thuốc đó có thể bị làm giả hoặc nó chỉ tiêu diệt được 1 số laọi nấm và vi khuẩn cụ thể. Cách đơn giản nhất mà các cụ ta từ xưa từng làm là phơi nắng càng lâu càng tốt).
Khu nhà em nhiều phân bò lắm - vì họ nuôi bò sữa, em về làm tiến hành cách làm của bác Long xem tình hình thế nào .
Cảm ơn bác !

longqaz

Moderator
Trả lời: Re: Trả lời: Địa lan bị sâu bệnh, địa lan cần dinh dưỡng... Thuốc gì? phân g

Khu nhà em nhiều phân bò lắm - vì họ nuôi bò sữa, em về làm tiến hành cách làm của bác Long xem tình hình thế nào .
Cảm ơn bác !
Mình chỉ nêu cách sử dụng thôi nhé. Việc biến phân bò tươi thành phân bò khô thì nên tiến hành theo cách làm phân chuồng truyền thống. Cách làm cụ thể thì hỏi anh google. Tiêu chuẩn chung để phân bò sử dụng được là đủ độ ải mục để phân huỷ hết các chất hữu cơ, vi sinh đã ăn hết độc tố và loại bỏ hết mầm bệnh.

bongbim

Thành viên
Trả lời: Re: Trả lời: Địa lan bị sâu bệnh, địa lan cần dinh dưỡng... Thuốc gì? phân g

Mình chỉ nêu cách sử dụng thôi nhé. Việc biến phân bò tươi thành phân bò khô thì nên tiến hành theo cách làm phân chuồng truyền thống. Cách làm cụ thể thì hỏi anh google. Tiêu chuẩn chung để phân bò sử dụng được là đủ độ ải mục để phân huỷ hết các chất hữu cơ, vi sinh đã ăn hết độc tố và loại bỏ hết mầm bệnh.
Cảm ơn bạn Long, không biết trộn phân bò với đất xong phơi khô cho ải rồi trồng có sao không nhỉ hay là chế biến phân riêng rồi chỉ bón khi cần thôi? thanks

DOVANDINH

Thành viên

Các bác cho em hỏi bệnh của em này với :

longqaz

Moderator

Cảm ơn bạn Long, không biết trộn phân bò với đất xong phơi khô cho ải rồi trồng có sao không nhỉ hay là chế biến phân riêng rồi chỉ bón khi cần thôi? thanks
Phân bò mục trộn chung với đất sử dụng cũng tốt đó bạn. Có điều phân đó cần được xử lý kỹ, bạn cũng cần quản lý tốt về nước và nhiệt độ để tránh tạo thành môi trường cho nấm bệnh phát triển.

tranbang48

Thành viên

ồ ,các bạn cũng dùng pân bò à , mình đã dùng pân bò rồi kết quả tuyệt vời ,
pân bò khô xếp cen kẽ đất hoặc cục sỉ than tổ ỏng rất tốt .

vanbtx02

Thành viên

vanbtx02 xin chào các bác.
Tôi không trồng địa lan như các bác,nhưng có trồng loài chu đính lan-một loài thổ lan.Hiện nay một vài chậu chu đính của tôi bị thối rễ,lá bị cháy,cây phát triển yếu mặc dù mùa hoa trước cây rất khỏe mạnh,cho nhiều hoa trên 1 cần hoa.Ví loài thổ lan này trồng và chăm sóc như địa lan,nên xin các bác cao thủ về địa lan chia sẻ kinh nghiệm.Làm thế nào và phân thuốc sao cho rễ phát triển lại và phòng chống bệnh cháy lá,thối ngọn,thối thân trên loài lan này.
Xin cảm ơn.

DOVANDINH

Thành viên

Các bác xem giúp em xem em này bị bệnh gì, cách chữa trị ra sao ?
Cảm ơn các bác trước ạ !