Để có một Cây Dendrobium đi thi hoành tráng

Huy_CT

Thành viên

Thấy topic của bác cù hay quá nên kìm lòng ko nổi. Mấy cây này em đang thử nghiệm cách trồng của anh Trưởng Q12, cách trồng này có rất nhiều ưu điểm trong mùa khô nóng, nhưng phải qua mùa mưa dầm mới biết dc kết quả thực sự...

culanluasg

Super Moderator

Thấy topic của bác cù hay quá nên kìm lòng ko nổi. Mấy cây này em đang thử nghiệm cách trồng của anh Trưởng Q12, cách trồng này có rất nhiều ưu điểm trong mùa khô nóng, nhưng phải qua mùa mưa dầm mới biết dc kết quả thực sự...
cái vụ này anh trồng lâu rồi em nhưng mà chỉ hai phân trấu thôi nhé,nhiều hơn lên mốc ,nước không thấm được

Huy_CT

Thành viên
cái vụ này anh trồng lâu rồi em nhưng mà chỉ hai phân trấu thôi nhé,nhiều hơn lên mốc ,nước không thấm được
Mụn dừa trộn với trấu nhưng phần lớn là mụn dừa, chỉ rải 1 lớp lên mặt nhưng có thể giữ ẩm cả ngày trong điều kiện khô nóng tuy nhiên rễ bề mặt và bên dưới không hề bị hư thối. Hơn nữa rễ non ở bề mặt lại ra khá nhiều...

culanluasg

Super Moderator
trồng mùn dừa tốt với cây mất sức nhưng phần tưới nước căng lắm em nhất là mùa mưa già ,vườn Trưởng (tumtum) anh ghé nhiều lần rồi

Huy_CT

Thành viên
trồng mùn dừa tốt với cây mất sức nhưng phần tưới nước căng lắm em nhất là mùa mưa già ,vườn Trưởng (tumtum) anh ghé nhiều lần rồi
Chuyện này cũng dễ giải quyết thôi bác Cù, chỉ cần nghiêng chậu và dùng vòi nước phun cái vèo là lớp mặt bay đi hết. Mấu chốt ở chỗ là anh Trưởng để nguyên qua mùa mưa dầm mà cây vẫn ko sao. Cái này có lẽ là bí quyết của anh...

culanluasg

Super Moderator
lưới căng thẳng che cao ,giá thể còn tốt ,thoáng gió thì hâu như là cây sẽ rất ít hư hại trong mùa mưa
vườn tumtum năm rồi ngập lụt thiệt hại rất nhiều đó em

culanluasg

Super Moderator
những cây Den nắng khá to ở nhà hành anh Thân Thủy Tiên
ảnh cho anh em yêu lan muốn ra đấu trường nhìn sức đối thủ tương lai để nuôi lan nhé
famdaija chụp

Nhatkhoa67

Thành viên
Cái vụ này coi bộ đến cuộc thi khóc liệt lắm đây ( khó khăn cho BGK rồi , không chừng còn bị oánh là khác ) :))

culanluasg

Super Moderator
khó khăn cho anh em Trà Vinh thôi Khoa ah,muốn có giải ở cuộc thi nắng xem ra phải có nhiều thứ phải chuẩn bị lắm

Nhatkhoa67

Thành viên
khó khăn cho anh em Trà Vinh thôi Khoa ah,muốn có giải ở cuộc thi nắng xem ra phải có nhiều thứ phải chuẩn bị lắm
Vủ khí em đã làm xong chỉ chờ 10 năm nữa là đi chiến thôi ( không biết có bị coi là vủ khí quá đát không) :-??

minhphuocythh

Thành viên mới
Hic! Chào các Bác! Lâu nay em quyết tâm làm "tàu ngầm" lượn lờ không dám spam nhưng đến hôm này lại cầm lòng không đặng. Suốt thời gian qua nhờ các bác chia sẻ em cũng tập tành chơi lan, sau khi hại chết 1 số em và đưa 1 số em khác vào diện SDD nặng em đã có chút kinh nghiệm nho nhỏ (cây trồng sau đã phát triển khá tốt). Với chút vốn liếng đó em đã "liều chết" làm 1 cái giàn (cao 4m, rộng 2,5m dài 7m, trên có 1 lớp lưới che màu đen) để trồng nhưng do làm dàn ngay giữa sân nên lại có 1 số vấn đề nên nhờ các bác tư vấn, giúp đỡ cho:
1. Ở giàn mới lập, vào buổi trưa nhiệt độ lên đên 35 -36 độ, ẩm độ 50 -52%, với điều kiện đó có thể trồng được Hồ Điệp, Den, Cat không? nếu không thích hợp thì cách khắc phục thế nào?
2. Em ở Quảng Trị, không kiếm được các loại den nắng (loại thường thường thôi) Nếu bác nào có cây chia sẻ hoặc biết điểm bán cây ở khu vực Quảng Bình - Quảng Trị - Huế và Đà Nẵng thì giới thiệu cho em với. Cám ơn các bác.
Kính mong các bác thông cảm vì đã spam ở đây (tại thấy topic mới lập nên em nghĩ có nhiều người truy cập @@, Bác Thuận có thể chuyển giúp em qua topic khác hoặc del luôn cũng được ạ)