Để có một Cây Dendrobium đi thi hoành tráng

ABCorchids

Thành viên
Vĩnh Long tổ chức thi năm 2012 gồm Trà Vinh,Vĩnh Long,Cần Thơ,Bến Tre,đồng Tháp ,Kiên Giang,tiền Giang ,và vài anh em sg
hôm đó Den.caesar white (cần Thơ) bỏ mấy cây nắng ở lại,Caesar white lên giá ầm ầm từ đó !!!
- những hình ảnh đó chứng tỏ ACE dưới miền Tây đâu có hiền đâu Anh Cù, miền Tây chắc có nhiều cao thủ tiền bối ẩn cư ?

culanluasg

Super Moderator
mấy cây Dendrobium nắng ,theo anh có lẽ nguồn gốc sg là nhiều vì miền tây thời gian trước ít chơi Den nắng ,có lẽ chỉ có cây Caesar white là chính gốc mà thôi,theo suy đoán cuối năm nay cây gốc miền tây sẽ nổi trội vì anh em nuôi lan đang trồng rất nhiều

tnluan35

Thành viên mới
việc chăm sóc một cây Dendrobium tùy thuộc vào nhiều yếu tố lắm anh
với một người vườn rộng khác với một người ở nhà Phố ,cây Den Caesar alba khác với một cây Den Sonia
tóm lại nếu không có một chổ trồng tốt ,rông thoáng gió thì nuôi một cây ba thân 6 mầm là điều hoàn toàn không dễ ...
Thuận chỉ hướng tới vấn đề là ai cũng làm được dù là ở môi trường nào
Em tán thành với bác Thuận, vì theo thực tế em thấy 1 cây nuôi 2 mầm thì mầm luôn chậm lớn hơn rất nhiều (chưa bàn về vấn đề phân thuốc không đủ) so với 1 cây nuôi 1 mầm chính duy nhất (không tính đuôi mô)
==================================
Vĩnh Long tổ chức thi năm 2012 gồm Trà Vinh,Vĩnh Long,Cần Thơ,Bến Tre,đồng Tháp ,Kiên Giang,tiền Giang ,và vài anh em sg
hôm đó Den.caesar white (cần Thơ) bỏ mấy cây nắng ở lại,Caesar white lên giá ầm ầm từ đó !!!
chậu c.w đó giờ về bến tre rồi bác Thuận ơi, chủ mới chăm sóc k biết sao tuột lá cây nhiều quá, e nghe nói tết rồi vì cây mới chưa kịp lại sức, lại thay đổi môi trường sống nên đi TD rớt cái ạch
==================================
mấy cây Dendrobium nắng ,theo anh có lẽ nguồn gốc sg là nhiều vì miền tây thời gian trước ít chơi Den nắng ,có lẽ chỉ có cây Caesar white là chính gốc mà thôi,theo suy đoán cuối năm nay cây gốc miền tây sẽ nổi trội vì anh em nuôi lan đang trồng rất nhiều
Ngoài Sài Gòn em nghĩ Đồng Nai (sông bé cũ) cũng là cái nôi của den nắng đúng không bác Cù?

culanluasg

Super Moderator
Tỉnh đồng Nai khác tỉnh sông Bé củ đó bạn
đồng nai là nghĩ đến Biên Hoa ,Sông Bé thì nghĩ Bình Dương thì phải
thật ra mình không rành lắm về Den Nắng ,chỉ biết Hốc Môn và Vũng Tàu có nhiều

tnluan35

Thành viên mới
Hi, bác Thuận nói đúng rồi ạ, Vũng Tàu thì miễn bàn rồi, tại em thấy Biên Hòa có nhiều cây nắng cổ đang rất hot nên em nghĩ phong trào chơi nắng của nó trước đây chắc cũng rất rầm rộ!

culanluasg

Super Moderator
hôm nay lại tiếp chia sẻ với anh em mới tập yêu những chậu lan hoành tráng ,Cù cũng vậy
tẩn mẩn trồng lại ba cây Thiên Long vào một chậu to

culanluasg

Super Moderator
mỗi chậu có hai hướng,lúc mua đã tính sẵn,cắt mỗi chậu làm hai ,thế là có 6 cây để chuẩn bị trồng vào một chậu to

cắt bỏ phần thừa còn như thế này

mai tiếp nhé...

culanluasg

Super Moderator
bây giờ mình lại chia sẻ tiếp với anh em mới yêu Dendrobium nhé
cái nầy chỉ áp dụng với cây còn tương đối nhỏ ,chậu không móc và kê đôn trồng nghen các bạn
do làm hơi gấp nên chuẩn bị chưa kỹ mong các bạn nếu có sơ sót ,xin bỏ qua và đóng góp thêm

chậu trồng ,chỉ bỏ ít dớn và mút xốp ở đáy trước

culanluasg

Super Moderator
Cột ba cây làm một và có hai bó

do đã xén bỏ bớt giá thể nên cột áp sát sẽ tự nhiên hơn

culanluasg

Super Moderator
để cây dễ vững khi cho vào chậu để cố định ,mình áp thêm mỗi bó một mảnh chậu vỡ

culanluasg

Super Moderator
sau đó cho vào Chậu,chèn cố định thêm bằng gạch hay chậu vỡ ,sau đó cho thêm dớn cọng lên lớp mặt

culanluasg

Super Moderator
trước khi trồng ,mình đã để khô cây ba ngày ,cho rễ héo bớt đi và vết thương nếu có cũng tạm kéo nhựa,sau khi trồng xong,lại để chổ thoáng mát thêm ba ngày ,sau đó chỉ tưới nước phun sương một lần ngày ,một tuần sau mới bắt đầu phun B1 ,kích thích ra rễ ,với cách làm trên cây có thể hơi héo một chút nhưng đó là điều bắt buộc vì khi bó kết các cây và thao tác ,nếu tưới liền thì tỷ lệ hư thối sẽ tăng cao...

culanluasg

Super Moderator
kỳ sau ,cứ làm một cây ,mình sẽ trình bày cách trồng với những kiểu khác nhau và cải tiến nữa ,nếu chuẩn bị kỹ hơn
cảm ơn các bạn đã xem