Đậu tía (Wisteria ) ươm hạt , trồng và chăm sóc

orchcactus

Thành viên
Mình ngâm nước 3 hạt, 3 hạt không ngâm nước, gieo hạt trong cát, ngày phun nước 2 lần mà không hiểu sao tất cả hư hết
Ra đi hết rồi hả anh. Em gieo 2 lần cũng ra đi hết cả 2. Đang tìm lại hạt giống mà chưa biết ở đâu có.

Hinoki

Thành viên tích cực
Báo cáo AE là mình được 7 cây từ 8 hạt được tặng.
Xin cảnh báo AE không nên mua hạt của cái ông ở Bình Dương. Mình mua 40 hạt hỏng hết 40 hạt. Đặt hạt trên mặt cát là đã nhũn rồi thối.

orchcactus

Thành viên
Báo cáo AE là mình được 7 cây từ 8 hạt được tặng.
Xin cảnh báo AE không nên mua hạt của cái ông ở Bình Dương. Mình mua 40 hạt hỏng hết 40 hạt. Đặt hạt trên mặt cát là đã nhũn rồi thối.
Hinoki có thể để lại cho anh 1 hoặc 2 cây được không ? Tks
Hoặc còn hạt thì để lại cho anh ít nhé.

Hinoki

Thành viên tích cực
Hinoki có thể để lại cho anh 1 hoặc 2 cây được không ? Tks
Hoặc còn hạt thì để lại cho anh ít nhé.
Okay tặng lại anh 1 cây, tặng người tiếp theo 1 cây. Khóa sổ!
Để cây lớn thêm em sẽ chuyển, chắc 2 tháng nữa, nhớ nhắc em

orchcactus

Thành viên
Okay tặng lại anh 1 cây, tặng người tiếp theo 1 cây. Khóa sổ!
Để cây lớn thêm em sẽ chuyển, chắc 2 tháng nữa, nhớ nhắc em
Cảm ơn Thành - Hinoki nhiều lắm. 2 tháng nữa anh sẽ nhắc em để "đòi nợ".:)]
==================================
hix chậm mất rùi, khóa sổ nhanh thía :((
Rồi, khóc như mưa luôn, :bz

seamen

Thành viên
hix chậm mất rùi, khóa sổ nhanh thía :((
Mua 2 pack, sau tết gieo 1pack lên được 12 cây, thối 2 hạt. 1pack vừa gieo xong chưa biết thế nào. Tặng anh 1 cây, gửi đc, dv vận chuyển vào inbox nhé.

BienxanhNT

Thành viên
Mua 2 pack, sau tết gieo 1pack lên được 12 cây, thối 2 hạt. 1pack vừa gieo xong chưa biết thế nào. Tặng anh 1 cây, gửi đc, dv vận chuyển vào inbox nhé.
Cảm ơn bạn rất nhiều, để mình nt vào inbox

Caphedangvn

Thành viên tích cực
Chú Hưng và các bác cho con hỏi. Con gieo 3 lần hạt đều hỏng vì ngâm nước nên thối. Con định thọ hàn để trong tủ lạnh mấy hạt còn lại thì có nên không? Con có xỉ than tổ ong đập nhỏ và cát hạt to. Con nên dùng xỉ than thay gạch đập được không ạ? Con cảm ơn nhiều ạ!

hqvuhototbung

Thành Viên Danh Dự
Chú Hưng và các bác cho con hỏi. Con gieo 3 lần hạt đều hỏng vì ngâm nước nên thối. Con định thọ hàn để trong tủ lạnh mấy hạt còn lại thì có nên không? Con có xỉ than tổ ong đập nhỏ và cát hạt to. Con nên dùng xỉ than thay gạch đập được không ạ? Con cảm ơn nhiều ạ!
Cảm ơn bạn Caphedangvn đã tin tưởng và hỏi han.

Mình có chút ý kiến thế này.
Ngay như ở trang đầu của chủ đề, mình đã nhắc chừng các bạn những trường hợp
dễ gây hư hạt Wisteria :

-hạt cũ quá 1 năm
-hạt ngâm nước lâu trước khi gieo.
-hạt vùi trong đất trồng ướt

Ngược lại, những hạt vừa rớt rừ trên cây xuống, rơi xuống đất ẩm hoặc nằm tênh hênh trên
mặt sạn (đá nham thạch ướt) lại nảy mầm tốt.

Cho nên rút lại thì "

1. Hạt Wisteria không cần thọ hàn.
2.
Đừng vùi hạt vào đất trồng ướt. Cứ để hạt nằm khơi khơi trên mặt đất ẩm được tưới mỗi nga2y.
3. Nếu không tưới liên tục được, có thể cắm hạt đứng (nửa trong đất , nửa lộ thiên)
4. Nếu pha vài giọt "LIme sulfur" (thuôc lưu huỳnh bôi lũa) vào xị nước sạch rồi thỉnh thoảng
phun vào hạt sẽ có khả năng tránh được nấm mốc làm hư hạt. Lưu huỳnh cũng có tác dụng
tạo tính a-xít cho đất.
5.Đất trồng wisteria thoạt đầu nên là cát mịn.
6.Gieo thẳng hạt lên mặt đất ẩm ngoài vườn là tốt nhất. Sau này (1-2 năm), hoặc để yên cây
ngoài đất cho lớn chờ có hoa rồi chiết, hoặc nhổ lên đưa vào chậu rất dễ dàng.

7. Không nên trông mong vào những cây Wisteria nhân giống theo lối giâm cành hay giâm rễ.
Tuy cành và rễ Wisteria đều có khả năng đâm rễ hoặc phát ra cây, nhưng...
Chúng sẽ có 2 điểm xấu :

a. rất chậm ra hoa (mấy cành và rễ mình giâm mãi 10 năm sau mới có hoa).
Đã thế, hoa lại rất lơ thơ.
b.Cây từ cành hay rễ giâm lên sẽ rất chậm lớn gốc. Tức là từ gốc lên ngọn trông cứ suông đuột.
Rất khó có chuyện tạo độ vót.

Đó là những lý do khiến nhà vườn họ ghép Wisteria Nhật bản vào gốc Wisteria Tàu.
Lôi cây con từ hạt lên, bạn sẽ luôn luôn thấy phần gốc có kèm phần rễ phù mập. Đó chính là kho
dự trữ cần thiết để Wisteria phát hoa.
(Giâm cành, giâm rễ sẽ không có được chỗ dự trữ này).

Bạn thấy đoạn rễ thẳng đã đâm ra cây con. Cây này sẽ chả ra giống ôn gì đâu. Đừng xài!

Dưới gốc cây con có đoạn "phù " dự trữ. Phần này rất cần cho cây cất giữ năng lượng phát hoa
trong tương lai.

Cây con nhổ lên mà vẫn có phần phù gốc thì....

...cho vào chậu, đặt vào chỗ ẩm, đưa cây ra nắng ...là nó phát ngon lành.

Kiểu giâm hạt đứng trong đất như vầy:

Dưới ánh nắng chói chan bên chái nhà phía Nam, hạt sẽ nảy mầm và cây phát thế này.

Chúc bạn nhiều may mắn và phát kiến được nhiều hay ho.

Caphedangvn

Thành viên tích cực
Cảm ơn bạn Caphedangvn đã tin tưởng và hỏi han.

Mình có chút ý kiến thế này.
Ngay như ở trang đầu của chủ đề, mình đã nhắc chừng các bạn những trường hợp
dễ gây hư hạt Wisteria :

-hạt cũ quá 1 năm
-hạt ngâm nước lâu trước khi gieo.
-hạt vùi trong đất trồng ướt

Ngược lại, những hạt vừa rớt rừ trên cây xuống, rơi xuống đất ẩm hoặc nằm tênh hênh trên
mặt sạn (đá nham thạch ướt) lại nảy mầm tốt.

Cho nên rút lại thì "

1. Hạt Wisteria không cần thọ hàn.
2.
Đừng vùi hạt vào đất trồng ướt. Cứ để hạt nằm khơi khơi trên mặt đất ẩm được tưới mỗi nga2y.
3. Nếu không tưới liên tục được, có thể cắm hạt đứng (nửa trong đất , nửa lộ thiên)
4. Nếu pha vài giọt "LIme sulfur" (thuôc lưu huỳnh bôi lũa) vào xị nước sạch rồi thỉnh thoảng
phun vào hạt sẽ có khả năng tránh được nấm mốc làm hư hạt. Lưu huỳnh cũng có tác dụng
tạo tính a-xít cho đất.
5.Đất trồng wisteria thoạt đầu nên là cát mịn.
6.Gieo thẳng hạt lên mặt đất ẩm ngoài vườn là tốt nhất. Sau này (1-2 năm), hoặc để yên cây
ngoài đất cho lớn chờ có hoa rồi chiết, hoặc nhổ lên đưa vào chậu rất dễ dàng.

7. Không nên trông mong vào những cây Wisteria nhân giống theo lối giâm cành hay giâm rễ.
Tuy cành và rễ Wisteria đều có khả năng đâm rễ hoặc phát ra cây, nhưng...
Chúng sẽ có 2 điểm xấu :

a. rất chậm ra hoa (mấy cành và rễ mình giâm mãi 10 năm sau mới có hoa).
Đã thế, hoa lại rất lơ thơ.
b.Cây từ cành hay rễ giâm lên sẽ rất chậm lớn gốc. Tức là từ gốc lên ngọn trông cứ suông đuột.
Rất khó có chuyện tạo độ vót.

Đó là những lý do khiến nhà vườn họ ghép Wisteria Nhật bản vào gốc Wisteria Tàu.
Lôi cây con từ hạt lên, bạn sẽ luôn luôn thấy phần gốc có kèm phần rễ phù mập. Đó chính là kho
dự trữ cần thiết để Wisteria phát hoa.
(Giâm cành, giâm rễ sẽ không có được chỗ dự trữ này).

Bạn thấy đoạn rễ thẳng đã đâm ra cây con. Cây này sẽ chả ra giống ôn gì đâu. Đừng xài!

Dưới gốc cây con có đoạn "phù " dự trữ. Phần này rất cần cho cây cất giữ năng lượng phát hoa
trong tương lai.

Cây con nhổ lên mà vẫn có phần phù gốc thì....

...cho vào chậu, đặt vào chỗ ẩm, đưa cây ra nắng ...là nó phát ngon lành.

Kiểu giâm hạt đứng trong đất như vầy:

Dưới ánh nắng chói chan bên chái nhà phía Nam, hạt sẽ nảy mầm và cây phát thế này.

Chúc bạn nhiều may mắn và phát kiến được nhiều hay ho.
Dạ con cảm ơn chú! Con cũng muốn có hạt mới để gieo lắm nhưng con đâu có quyết được đâu ạ. Họ bán hạt thì nguồn để bao lao rồi con chả biết nữa. Con gieo cả vào cát, tro trấu hun với cát rồi mà toàn bị thối. Con đi làm cả ngày có chăng tưới chỉ vào sáng sớm hoặc tối muộn, con sợ để hạt trên mặt mà không tưới ẩm được lại bị khô quéo hạt mất. Con sẽ học theo cách của chú với mấy hạt còn lại xem có ổn không ạ. Con cảm ơn chú nhiều!