Đậu tía (Wisteria ) ươm hạt , trồng và chăm sóc

dungvan

Moderator
Chú Hưng ơi, những hạt Tử Đằng đó đang nẩy mầm đây ạ:

Chú xem có gì lạ không?
Cháu đoán có lẽ những cái " cựa" trắng dài đó sau này sẽ là rễ cái của cây, và việc chúng mọc nổi trên mặt như vậy liệu có sợ hỏng do nắng gió không ạ? Hiện tại cháu vẫn đang trùm nilon kín thùng nên chắc không sao, chỉ e bây giờ bỏ nilon ra, nắng gió sẽ làm teo các "cựa" trắng này mất.

Cháu quan sát thấy có vẻ như các mầm lá mọc ra từ những hạt có " cựa" nổi như vậy không mập bằng hạt có " cựa" ăn sâu xuống cát như hình dưới:

Cháu định phủ thêm cát kín vào chân những hạt có " cựa" dài nổi trên mặt cát để giữ ẩm cho những cái " cựa" này, theo chú có nên không ạ?
Cảm ơn chú.

Hinoki

Thành viên tích cực
Lần trước em xoay đầu cựa dài xuống cát, đầu lá mầm sẽ lên cây. Cựa là cái rể cọc đấy anh.

GioNui

Moderator
Nhiều thế anh Dũng, định trồng làm hàng rào hả anh? :D

Lúc đầu anh để hạt nửa chìm nửa nổi trên mặt cát đúng không?

hqvuhototbung

Thành Viên Danh Dự
Chú Hưng ơi, những hạt Tử Đằng đó đang nẩy mầm đây ạ:

Cháu quan sát thấy có vẻ như các mầm lá mọc ra từ những hạt có " cựa" nổi như vậy không mập bằng hạt có " cựa" ăn sâu xuống cát như hình dưới:

Cháu định phủ thêm cát kín vào chân những hạt có " cựa" dài nổi trên mặt cát để giữ ẩm cho những cái " cựa" này, theo chú có nên không ạ?
Cảm ơn chú.

Đó là điều nên làm .
Tuy nhiên, nên dùng muỗng múc cát ở thùng đang gieo hạt.
Đừng lấy cát mới .
Cát mới có thể làm xót rễ .

Chúc bạn nhiều niềm vui.

hqvuhototbung

Thành Viên Danh Dự

Hình ảnh nụ hoa Đậu tía TQ(Chinese Wisteria) ,7:30 AM hôm nay Feb.20-2014
bên nhà mình.

Vài nụ đã dài dần.

Sắp bung hoa.

Còn hình trên là Đậu tía NB (Wisteria floribunda, Japanese Wisteria)

vincentvo1975

Thành viên tích cực
mấy hạt này là hôm bưả mình mang về hay lấy ở đâu ra vậy Dũng?
công nhận ông bạn có tay ươm hạt ghe

dungvan

Moderator
Trả lời: Re: Đậu tía (Wisteria ) ươm hạt , trồng và chăm sóc

Lần trước em xoay đầu cựa dài xuống cát, đầu lá mầm sẽ lên cây. Cựa là cái rể cọc đấy anh.
Anh vẫn nhớ cái hình ảnh hạt Wis. của em, nhưng trường hơp của em, anh đoán có lẽ em gieo nổi trong cái cốc, lượng cát ít, em bọc nilon ngay trên miệng cốc nên vùng giáp nilon ẩm hơn vùng dưới, vì vậy cựa hướng lến trên.

Nhiều thế anh Dũng, định trồng làm hàng rào hả anh? :D

Lúc đầu anh để hạt nửa chìm nửa nổi trên mặt cát đúng không?
Ồ ! Chuẩn. Chính vì vậy nên khi cựa bắt đầu nhú ra, chân nó chọc xuống cát rồi nó đội các hạt đó lên và thậm chí là lật ngược các hạt lại 180 độ, mặt dưới trở thành mặt trên. Các hình đó phần lớn hạt đều bị cái cựa nó lật ngược lại đó, chứ không phải lúc đầu cựa hướng lên rồi mới chui xuống đâu. Có lẽ do cát chặt nên nó không chui xuống được nên nó mới đẩy hạt đi.
Lần sau có gieo chắc phải dùng các dạng hạt cỡ 5-7 mm, cho có độ thoáng để cựa ra là chui ngay xuống được.
Thích không? :))

Trong mấy hình chót cựa trắng đã bắt đầu hướng xuống để chui vào đất rồi đấy
Vâng, ngay từ khi mọc ra, nó đã hướng xuống rồi đó ạ.

Đó là điều nên làm .
Tuy nhiên, nên dùng muỗng múc cát ở thùng đang gieo hạt.
Đừng lấy cát mới .
Cát mới có thể làm xót rễ .

Chúc bạn nhiều niềm vui.
Cảm ơn chú nhiều lắm, nhờ chú mà cháu mới có niềm vui này đó ạ.
Cũng cảm ơn chú về các hình ảnh hoa của 2 loại Wisteria. Dù các hạt cháu đang có là loại nào thì cháu cũng thích rồi.

mấy hạt này là hôm bưả mình mang về hay lấy ở đâu ra vậy Dũng?
công nhận ông bạn có tay ươm hạt ghe
Giỏi gì đâu. Có thể là do chú Hưng hái hạt tươi trên cây nhà chú nên tỉ lệ nảy mầm mới cao như vậy.
Đợt đó, do thấy mình không có nên chú Hưng hái và mang về VN cho đó.
Nhưng mình thấy Vinh có nói những hạt mà Vinh mang về có anh em nói tỉ lệ này mầm thấp, mình nghĩ chưa chắc đã phải vậy đâu, có lẽ trong cách làm, có gì đó chưa ổn. Không phủ nhận chuyện hạt tươi thì tỉ lệ nảy mầm cao, nhưng đúng là những hạt Wis. này mặc dù to xác vậy nhưng rất dễ hỏng. Mình làm kỹ vậy mà vẫn có 2 hạt bị hỏng và mốc đó.

tranquangphuongst

Thành viên mới

Kinh nghiệm của mình với Wisteria cũng chỉ ó vài huyện đơn giản :

1.Dù tương lai định đưa vào bonsai, bạn cũng nên trồng thẳng cây xuống
đất trước. Khi cây dưới đất đã đủ sức ra hoa, bạn chọn nhánh đẹp có hoa
và thực hiện công việc chiết cành.
Wisteria chiết cành rất dễ ra rễ ( chiết vào dịp cuối hè , cành đã phát triển
và thu đủ dự trữ phát rễ).

2. Cành chiết có hoa sẽ dễ dàng phát hoa vào năm sau đó nếu đủ rễ .
3.Muốn có nhiều hoa cho năm sau , bạn cần nhớ một điều đơn giản :
những nhánh hoa nếu được tỉa ngắn (còn lại 3-4 mấu) thì năm sau,
nhánh hoa đó sẽ phát ra 3-4 nhành hoa mới từ nhánh hoa cũ.

4.Wisteria rất cần nước và nắng. Nếu không đủ nắng , cây sẽ khó có hoa nhiếu.
Cây này vn có bán không chú

hqvuhototbung

Thành Viên Danh Dự
Cây này vn có bán không chú
Mình không rõ.
Có vẻ như chưa có nhiều để bán.
Một số bạn mới bắt đầu trồng từ hạt vài năm nay.
Có thể phải chờ vài năm nữa cây mới cho hoa để có hạt.

Một số bạn trên D.Đ có thể còn hạt .
Bạn thử hỏi bạn Mrkhongbiet xem.

uha

Thành viên
Xin đăng vài hình để khích lệ các bạn đang ươm hạt.

Cây vào thu đang tụ nụ và chuẩn bị rụng lá

Thay chậu khi cây ngủ đông

Cây bắn đầu nỏ bông, chắc hơn tuần nữa thì mới nở hết

Một cây khác đang bung nụ

Bông đang nở

Thì bị những con sóc làm bể cái chậu quý, rễ phơi ngoài nắng trước khi đi làm về

Và cây vô chậu khác tạm thời và đang trong quá trình hồi sinh

Bông đã nở gần hết

Cây khác được làm deadwood

Cây sắp tàn bông

Lại bị lũ sóc giúp sức tạo dáng nên đã làm gãy một nhánh. Cây này đang ém để bông nở chậm, khi nao nở sẽ đăng sau.

GioNui

Moderator
Nhìn hấp dẫn chứ nhỉ, em tưởng phải lớn lắm mới có hoa.

Như cây này là mấy tuổi rồi anh Uha?

dungvan

Moderator
Mây cây của bạn Uha đẹp thật.
Bạn Uha cho hỏi: Mấy cây đầu của bạn là cây chiết phải không?
Cảm ơn.

uha

Thành viên
Nhìn vườn và cây Đậu Tía của anh Uha thích quá.
Cảm ơn anh đã chia sẻ
Gì và vườn chứ bạn. Chỉ vài gốc chơi bông cho vui vì thứ này lá lớn rậm rạm tới mùa phát triển bón cho chút phân rồi mang giấu vào góc vườn tới mua bông mang chưng. Cám ơn bạn.

Mây cây của bạn Uha đẹp thật.
Bạn Uha cho hỏi: Mấy cây đầu của bạn là cây chiết phải không?
Cảm ơn.
Vâng những cây này chiết nhánh từ những cây mẹ trồng xuống đất được 20 năm. Mình cũng trồng từ hạt trong chậu được 10 năm nhưng chỉ mới bắt đầu ra bông rất èo ợt thiệt là thất bại.

Kinh nghiệp của mình; đậu tía chơi không bền nên cách tốt nhất là trồng thẳng xuống đất cho phát tiển mập thân và nhanh có bông. Chọn nhánh nào đẹp chiết chơi chán lại chiết cây khác. Khi trồng nên tránh hành rào hay vắt tường vì là họ nhà đậu thích leo trèo sẽ làm hư hại mái nhà hay hàng rào và rễ có thể đâm hư hỏng hệ thống ống nước.

dungvan

Moderator
Vâng những cây này chiết nhánh từ những cây mẹ trồng xuống đất được 20 năm. Mình cũng trồng từ hạt trong chậu được 10 năm nhưng chỉ mới bắt đầu ra bông rất èo ợt thiệt là thất bại.

Kinh nghiệp của mình; đậu tía chơi không bền nên cách tốt nhất là trồng thẳng xuống đất cho phát tiển mập thân và nhanh có bông. Chọn nhánh nào đẹp chiết chơi chán lại chiết cây khác. Khi trồng nên tránh hành rào hay vắt tường vì là họ nhà đậu thích leo trèo sẽ làm hư hại mái nhà hay hàng rào và rễ có thể đâm hư hỏng hệ thống ống nước.
Bạn có biết những cây Wisteria bonsai được trồng trong chậu từ hạt thì tuôỉ thọ của chúng có thể đạt trung bình là bao nhiêu năm không? Cứ giả thiết là chúng được chăm sóc một cách tương đối tốt.
Nếu với những cành chiết như các cây của bạn đang có, nếu được xử lý đúng cách thì sau này cây có thể có bộ rễ nổi đẹp được không?
Có lẽ với những anh em nhà ở phố, không có điều kiện trồng ngoài đất sẽ rất quan tâm đến vấn đề này.
Cảm ơn bạn.

uha

Thành viên
Bạn có biết những cây Wisteria bonsai được trồng trong chậu từ hạt thì tuôỉ thọ của chúng có thể đạt trung bình là bao nhiêu năm không? Cứ giả thiết là chúng được chăm sóc một cách tương đối tốt.
Nếu với những cành chiết như các cây của bạn đang có, nếu được xử lý đúng cách thì sau này cây có thể có bộ rễ nổi đẹp được không?
Có lẽ với những anh em nhà ở phố, không có điều kiện trồng ngoài đất sẽ rất quan tâm đến vấn đề này.
Cảm ơn bạn.
Cái chữ bền ở đây có lẽ làm bạn hiểu sai. Thành thật xin lỗi. Sử dĩ không bền là loài này thân thảo sẽ khó phát trồi ở những nhánh già và cứ mỗi chùm hoa dài thòng lòng lại đâm cho vài nhánh mới nhìn rất rời rạc. Vì là thân một nên cành nhánh nếu bị chết tuyệt đối phải cắt và dùng xi măng bít kín nếu không khi vô bên trong cả cây sẽ bị mục dần.

Loài này như đã nói ở trên là hệ rễ rất đáng sợ. Chúng đâm khủng khiếp nên chất trồng chỉ cần có chút acid và ẩm là gọi tuơng đối tốt. Muốn tạo rễ đẹp thì phải bới rễ dần cho ra ánh sáng thì rễ sẽ lớn dần và sẽ thành mộc (bạn coi hình cây cuối cùng chỉ chiết 2 năm rưỡi mà có chút rễ nổi nên là do mình bới dần). Khi làm rễ không thể dùng phuơng pháp của maple mà rễ phải phủ ẩm cho ra rễ rồi bới dần, khi rễ gặp sáng sẽ cứng lài ra lớn ra.

Trồng trong chậu phải cắt rễ thường xuyên. Mình thay chậu mỗi năm và cắt 1/2. Chất trồng thì dùng nham thạch đỏ (acid), cát và vỏ cây. Hoặc nếu dùng đất nhật thì nham thạch, akadam và kanuma (đất của Đỗ Quyên).

Cây còn non sẽ rất dễ phát trồi, quanh năm ở vùng nóng (vn) cứ hai măt lá là cắt. Đừng lo cây còn trẻ chưa có bông cắt thoải mái đẻ tạo tàn hoặc nhiều nhánh để chiết sau này.

Mình cũng là dân sống thành thị nên đất vườn không có mà nếu có chút nào thì mình đã đưa mấy cây thông đen và maple xuống hết rồi nên cách trồng trong chậu thì dùng chậu lớn như kiểu mấy chậu trồng mai bình định kiểng, còn mình thì dùng chậu gỗ.

Bên vn nếu muốn cho bông nở đều thì đợi khi nào có nụ nhú ra. Cắt hết lá mang cây vô tối giấu một tuần rồi mang ra nắng tưới thì cây sẽ nở rộ. Khi cây có trái chừa một hai trái chơi cho thích mắt còn nhiêu cắt hết. Vn sẽ có bông lác đác quanh năm nên canh dịp nào muốn có bông rộ (chẳng hạn như tết) thì những nụ lác đác trong năm nức bỏ. Vì loài này như đỗ quyên ra bông cho kiệt sức luôn thì lần bông tới sẽ ít hơn.

uha

Thành viên
Nhìn hấp dẫn chứ nhỉ, em tưởng phải lớn lắm mới có hoa.

Như cây này là mấy tuổi rồi anh Uha?

GioNui, mình không biết cây này bao nhiêu tuổi vì được chiết từ cành thứ cấp của cây mẹ có trên 15 tuổi có thân hơn bắp dế một chút. Cây này nhìn hình như vậy nhưng thân khoảng 3" đó.

Không nhất thiết phải cây lớn mới có hoa, nếu chiết nhánh nào đã có hoa (tuy bằng ngón chân cái) thì mùa tới cũng sẽ có hoa. Quan trọng là cây mẹ càng già thì nhánh chiết ra sẽ rất xiêng bông.

Đậu tía Trung Quốc thì xiêng và có bông sớm hơn của Nhật bản. Tôi có cây của Nhật trồng xuống đất 15 năm mà mới ra 2 năm thôi nhưng cũng lưa thưa.