Đất trồng cho bonsai

Thích Đủ Thứ

Thành viên tích cực
@ Vietanhmpt: mình là quản lý ở chuyên mục của mình, nhưng ở đây mình cũng chỉ là thành viên bình thường thôi. Việc mình tham gia hoàn toàn có ý tốt, vì điều mình hỏi rất nhiều người quan tâm và nếu có giải pháp, chắc hẳn rất nhiều người biết ơn. Tôi tin không ít thành viên Diễn đàn này đều mê cây, khi mới chơi cây phải trả giá khi chế độ làm đất, tưới không phù hợp, cuối cùng cây không ra cây, hoa không ra hoa, có khi còn chết mất. Khi thành ý bị bỡn cợt thì đương nhiên ai cũng dễ bị chạm nọc, mình đương nhiên không phải ngoại lệ.

@ Bigbabol: tôi tin chắc vào Diễn đàn, bạn cũng chưa đọc nhiều bài cũ mà chỉ quan tâm đến việc giới thiệu và bán cây của mình (hoặc của người khác). Tôi là người dù mới chơi cây và tham gia Diễn đàn chưa lâu, nhưng khi học hỏi được kinh nghiệm nào đều chia sẻ với anh em. Khi tôi đặt vấn đề ra, có thể tôi cũng đã có hướng giải quyết, những mong bạn đưa ra ý kiến cùng trao đổi. Nào ngờ bạn trả lời chẳng đâu vào đâu:

+ Nếu không có thời gian thì nghỉ chơi, vậy thì tôi cần học hỏi kinh nghiệm làm gì? Tôi cứ chơi, chết, hỏng tôi liệng ra sọt rác là xong! Vấn đề là tình huống đã xảy ra, ta giải quyết sao cho đạt được kết quả tốt nhất. Ta phải tìm cách chơi cây trong điều kiện eo hẹp về nhiều thứ: thời gian (như tôi), không gian (trên ban công chẳng hạn), kiến thức (người mới chơi), địa lý (cây mai vàng trồng ngoài Bắc hoặc cây đào trồng trong Nam đều khó ra hoa), kinh tế (sinh viên) ... và cùng chia sẻ để những người đi sau không vấp ngã nữa mới là quan trọng và thiết thực. Bạn nhiều thời gian, chơi cây nhiều năm, chỉ chơi 1 số loại cây quen thuộc, có sân vườn rộng, công việc nhàn hạ lại kiếm tiền nhiều thì miễn bàn. Tôi có vào vườn bác Chánh và bác Vinh, thấy các bác cũng phải rất khó khăn trong điều kiện hạn chế về không gian và thời gian đấy thôi;

+ Cây có mủ hay không ảnh hưởng rất lớn đến khả năng chịu hạn, các biểu hiện ra ngoài và đặc tính sinh trưởng. Những cây họ thông, tùng có khả năng chịu hạn tốt, nhưng có khả năng "sống giả" từ 2-6 tháng, khi không để ý, phát hiện ra có khi hỏng mất cây rồi. Tuy nhiên, cây không có mủ lại hay "chết giả": héo rũ lá, rụng trơ trụi nhưng khi được tưới nước lại lên lại bình thường: hoa hồng, tường vi, lựu chẳng hạn. Tuy nhiên, cần kết hợp các đặc điểm khác như bản lá, cách sinh sản mới có các đặc điểm chung về sinh trưởng được. Khi nắm được đặc tính sinh trưởng, ta sẽ bố trí chế độ chăm sóc phù hợp sao cho đạt được kết quả với ít công sức nhất.

Có thể tôi hơi quá lời, khiến bạn Bigbabol và các bạn phật lòng, nhưng đó là suy nghĩ chân thành của tôi. Tôi đang tổng hợp những kiến thức lượm lặt được trong quá trình học chơi cây, hy vọng sắp xếp được thời gian để sớm có dịp chia sẻ cùng anh em.

Trân trọng!

bonhe

Quản lý viên
Chào bonhe. Nhất định tôi sẽ chuyển qua trồng cây bonsai bằng những thành phần có độ bền cao để bộ rễ phát triển tốt và giảm khả năng cây bị úng. Tôi sẽ dùng đá lớn + đá nhỏ trộn chung mục đích là cho chất trồng thoáng, còn cần thêm 1 số thành phân nữa để hút nước, chất dinh dưỡng và giữ ẩm, bạn nói có thể dùng than củi hay gạch (dùng để xây nhà) size nhỏ để trộn vào thì theo bạn cái nào tốt hơn?

Chào Camauteur, rất vui khi bạn quyết định như vậy. Việc dùng than củi hay gạch đập nhỏ thì tùy theo các thành phần khác trong chất trồng. Than củi thì có tính thấm giữ nước và khử độc cho đất, nhẹ; còn gạch vụn thì không có thấm nước nhiều, và nặng hơn. Việc chọn lựa còn tùy theo loại cây trồng nào nữa. Thí dụ: cây nhóm lá kim, thì không chịu nhiều nước, do đó lựa chọn vật liệu sao cho thông thoáng và ít giữ nước hơn. Còn loại cây thay lá, hay cây lá rộng, thì cần nước nhiều hơn., do đó đất trồng cũng phải giữ nước tốt hơn.

Tôi vừa có một loại đá này, đá này lẩn trong đống đá được gọi là đá chẻ (màu xám đen), viên đá này màu kem có lẽ được tạo ra bởi đất sét hóa thạch và có sẵn ở nhà tôi hôm trước dùng dán tường, vì đá quá mềm nên không được sử dụng, nếu đập đá xuống nền mạnh thì nó sẽ bể làm nhiều mảnh, những viên nhỏ dùng tay bẻ nhẹ cũng bể đặc tính xốp, nhẹ, hút nước, đá này có thể có đặt tính giống như loại đất sét nung ở nhiệt độ cao dùng để trồng bonsai của Nhật là đá Akadama., bạn xem thử. Thanks
Theo như bạn mô tả, thì loại đá này giống như akadama vậy. Do đó, nếu bạn có nhiều, thì có thể dùng thử. Ngoài ra, ở VN có một số vùng đất sét cũng nhiều lắm phải không? Nếu tôi ở VN, tôi sẽ thử dùng đất sét trải ra trên sàn đất, phơi khô, rồi dùng cho cây (vì akadama là đất sét mà ra thôi). Bonhe

bigbabol

Moderator
gởi bạn thichduthu
Tôi cứ chơi, chết, hỏng tôi liệng ra sọt rác là xong!
kinh tế (sinh viên) .
.. mâu thuẩn quá

Bạn nhiều thời gian, chơi cây nhiều năm, chỉ chơi 1 số loại cây quen thuộc, có sân vườn rộng, công việc nhàn hạ lại kiếm tiền nhiều thì miễn bàn.......sao bạn biết?

bạn cũng chưa đọc nhiều bài cũ mà chỉ quan tâm đến việc giới thiệu và bán cây của mình (hoặc của người khác). Tôi là người dù mới chơi cây và tham gia Diễn đàn chưa lâu, nhưng khi học hỏi được kinh nghiệm nào đều chia sẻ với anh em. Khi tôi đặt vấn đề ra, có thể tôi cũng đã có hướng giải quyết, những mong bạn đưa ra ý kiến cùng trao đổi..........đây là việc riêng của tui và bạn

Nào ngờ bạn trả lời chẳng đâu vào đâu:........ tui không hề trả lời bạn gì hết, mà chỉ hỏi bạn thêm để có câu trả lời xác đáng

camauteur

Thành viên
Hi bonhe. Trồng cây bằng 100% đất hửu cơ đúng là dể bị oi nước! mấy hôm nay thay chậu cho một số cây thấy rễ bị hư nhiều, những cây chịu khô như Baobab mà cho hệ rễ "ngâm nước" thời gian dài đúng thật là tai hại! tôi đã thay chất trồng mới cho cây trồng chịu khô và thành phần 60% gồm đá xanh (đá 1x2 dùng trong xây dựng) cở 1 đến 2,5cm + đá mi, cát và sỏi nhỏ cở 3li -5li, còn lại 40% là sơ dừa trộn vỏ trấu, nếu chất trồng này tốt tôi chỉ sẽ sử dụng để trồng cho những chậu nhỏ vì nếu chậu lớn thì sau khi đổ đầy thì sẽ rất khó di chuyển chậu. :D camauteur.

bonhe

Quản lý viên
Hi bonhe. Trồng cây bằng 100% đất hửu cơ đúng là dể bị oi nước! mấy hôm nay thay chậu cho một số cây thấy rễ bị hư nhiều, những cây chịu khô như Baobab mà cho hệ rễ "ngâm nước" thời gian dài đúng thật là tai hại! tôi đã thay chất trồng mới cho cây trồng chịu khô và thành phần 60% gồm đá xanh (đá 1x2 dùng trong xây dựng) cở 1 đến 2,5cm + đá mi, cát và sỏi nhỏ cở 3li -5li, còn lại 40% là sơ dừa trộn vỏ trấu, nếu chất trồng này tốt tôi chỉ sẽ sử dụng để trồng cho những chậu nhỏ vì nếu chậu lớn thì sau khi đổ đầy thì sẽ rất khó di chuyển chậu. :D camauteur.

]
Hello Camauteur, kích thước 1-2.5 cm hình như là lớn quá đó (ngay cả với chậu lớn như bạn đang dùng, do đó không nên dùng chúng với chậu bonsai nhỏ hơn (tôi đã giải thích ở phần đầu của bài viết này). Với chậu lớn như vậy, thì 0.5 cm được coi là lớn rồi. Nếu bạn thật sự muốn dùng kích cỡ lớn như vậy, thì nên để chúng ở dưới đáy chậu (với mục đích thoát nước ở phần đáy). Cỡ 0.3-0.5 cm thì quá tốt. Tôi có lần dùng DG (decomposed granite), nó làm cho chậu bonsai nặng lên hơn nhiều. Do đó, sau này tôi không dùng DG nữa, mà thay bằng turface, nhẹ hơn nhiều. Bạn có thể dùng đá tổ ong đập nhỏ ra, cũng tốt và sẽ nhẹ hơn đá xanh nhiều. Dù sao, chất trồng mà bạn đang dùng, nhìn đẹp đó, có điều nếu không thấy mấy hòn sỏi thì thích hơn. Bonhe

trunghongmon

Thành viên Mua Bán
- Đây là 1 bài viết khá chi tiết của anh bonhe ở một site khác cũng viết về "đất trồng cho Bonsai" ,và hình như đây củng cùng là anh bonhe viết bài ở cây cảnh việt nam và viết bài ở Hoa lan cây cảnh . Các bạn tham khảo : http://www........ *-:)

======================
Kiểm duyệt link

Super Moderatos : Văn

nampxo

Thành viên
xin cám ơn ban đã trao đổi? nhưng cho tớ hỏi đất phù sa và xỉ lò trồng cây sanh có tốt không?, hay đất bùn để khô và xỉ lò trồng sanh có tốt không?

abel2103

Thành viên
Bổ ích quá, cảm ơn các bác nhiều lắm!!!
to A 3B và A TDT: gia đình cả mà, mọi người làm hòa nhé!!!!:D

lehidu

Thành viên tích cực
Re: Trả lời: Đất trồng cho bonsai

gởi bạn thichduthu
tôi cứ chơi, chết, hỏng tôi liệng ra sọt rác là xong!
Kinh tế (sinh viên) .
.. Mâu thuẩn quá

bạn nhiều thời gian, chơi cây nhiều năm, chỉ chơi 1 số loại cây quen thuộc, có sân vườn rộng, công việc nhàn hạ lại kiếm tiền nhiều thì miễn bàn.......sao bạn biết?

bạn cũng chưa đọc nhiều bài cũ mà chỉ quan tâm đến việc giới thiệu và bán cây của mình (hoặc của người khác). Tôi là người dù mới chơi cây và tham gia diễn đàn chưa lâu, nhưng khi học hỏi được kinh nghiệm nào đều chia sẻ với anh em. Khi tôi đặt vấn đề ra, có thể tôi cũng đã có hướng giải quyết, những mong bạn đưa ra ý kiến cùng trao đổi..........đây là việc riêng của tui và bạn

nào ngờ bạn trả lời chẳng đâu vào đâu:........ tui không hề trả lời bạn gì hết, mà chỉ hỏi bạn thêm để có câu trả lời xác đáng
=d> =d> =d>

phong nguyen1

Thành viên tích cực
Tôi có đôi lời mạo nguội chia sẻ cùng anh em, xin AE tự kèm chế ,để đừng xúc phạm nhau mất vui ,thay vào đó mình cùng bàn bạc,thảo luận và trao đổi những kinh nghiệm mình đã trãi qua,thành công hoặc thất bại trong lảnh vực BONSAI tất cả đều hay hết,mổi chúng ta có hướng đi riêng cho chính mình,nếu thấy rằng nhửng chia sẻ cũa AE ,hay ,mới,lạ thì hảy quan tâm làm thử koi kết quã ra sao?bằng như đã biết rồi thì đừng lưu tâm đến nữa,xin đừng phản bát mà mất lòng nhau.,có thể những đều mình cho là tầm thường,dở ko cần học hỏi lại là hay,tốt cần học hỏi cho người khác.Đây là chất trồng thông qua hình cũa anh Camauteur,tôi có thể đoán đúng 90 % mà thôi vì qua hình ảnh,chớ ko thấy tận mắc, nếu trật AE đừng cười.Hình #1 gồm dăm bào của redwood,Pumice<volcanic rock> đá non của nứi lữa,Turface<đất sét nung cao độ của TÂY PHƯƠNG dùng nhiều cho sân football để resurface sau những trận mưa,và dùng cho landscaping drainage,có độ thẩm thấu cao,thay thế AKADAMA NHẬT.#2 dăm bào, turface, solid river rock<ko độ thẩm thấu>#3 turface, lava rock<đá núi lửa già>tương đương đá tàn ong ở VN,Pumice <volcanic rock>

dungvan

Moderator
Thì ra 3B cũng vừa ghé qua đây, bạn hãy chỉ giúp tôi cách xem các hình trong chủ đề với, tôi không thấy gì cả. Thanks!

trongso

Thành viên mới
Em học bên chăn nuôi, nhưng rất thích cây cảnh. Xin các bác chỉ dùm công thức trộn đất để trồng cây sanh. Cám ơn các bác nhiều.

ngoatung

Thành viên
Em học bên chăn nuôi, nhưng rất thích cây cảnh. Xin các bác chỉ dùm công thức trộn đất để trồng cây sanh. Cám ơn các bác nhiều.
Sanh : là loại cây ưa nước nhưng không chịu úng nước , thích độ ẩm cao ... nói chung rất dễ tính , bạn có thể pha trộn theo cách mà các a/e trên diễn đàn chia sẽ trên đây là được .
vài dòng chia sẽ ,có thiếu sót a/e bổ sung dùm nhe !

hienvt

Thành viên tích cực
e đọc 12 trang và thu thập cuối cùng là chưa biết được chính xác chất trồng cho bonsai là gì đẩ cây pah1t triển tốt...e thấy nói chung chung thôi...

anletien

Thành viên mới
thưa các bác tôi mới tập sự vào nghề cây cảnh xin hỏi các bác một câu tôi có một người bạn cho một cây si già hiện đang quấn chết một cây dừa . Chiều dài phần rễ hơn 2m phần rộng khoảng 1.5m chiều cao khoảng 3m . theo các bác bây giờ muốn đưa vào chậu thì có được không nếu được thì quy trình như thế nào . Mong các bác chỉ giáo . Rất chân thành cảm ơn .