"Được và chưa được" sau 2 lần Phú Thọ offline

phovanghoe

Thành viên tích cực
Các ae ở các khu vực địa phương, tỉnh khác đã gặp nhau giao lưu gặp rất vui rất thoải mái, PT là nơi chơi cây mới cũng khá sầm uất nhưng tiếc rằng số lượng ng tham gia diễn đàn quá ít,đồng thời lại tản mát các huyện thị khác nhau nên cũng rất khó khăn trong việc tụ hội, sau khi mọi người cùng cố gắng nhiệt huyết, hiện tại ae yêu sinh vật cảnh Phú Thọ trên diễn đàn đã giao lưu gặp gỡ với nhau đc 2 lần, sau 2 lần cá nhân tôi đã rút ra 1 số ưu nhược điểm sau,có j mong đc mọi ng thêm ý kiến để ae Phú thọ đc tồn tại lâu dài hơn thiết thực hơn...
* Được:
-Sự Nhiệt tình: Cả 2 lần off ( 01/01/2012 và 27/01/2012) trời đều mưa gió đường trơn bẩn nhưng ae tham gia thực sự nhiệt tình, mặc dù có thành viên cách đến 70-80km.
- Số lượng :cả 2 lần đều trên dưới 15-16 người, 1 con số không nhỏ nhưng cũng ko phải lớn cho buổi gặp gỡđầu tiên mặc dù tổng số lượng thành viên tham gia trên diễn đàn gần 30 người, cũng như với số lượng người chơi cây toàn PT.
- Thành viên ko tham gia diễn đàn: có thêm bạn bè của các thành viên tham gia diễn đàn đến góp vui và tham gia cùng , điều đó thực là niềm vui khích lệ đáng trân trọng
*Chưa được:
- Chất lượng: ae gặp gỡ nhau mới chỉ chén trà chén rượu thong dong ngắm cây chứ chưa đi vào thiết thực đó là hướng dẫn truyền đạt kinh nghiệm về những vấn đề về cây cảnh,bàn luận rồi thực hành làm cây... Vấn đề này đến lần thứ 3 phải thay đổi so với 2 lần trước.
- Chưa thành lập hội: các thành viên đc phân bố quanh huyện thị PT, cho nên không sớm thì muộn cũng cần có 1 bản thảo quy định quy chế tham gia hội rõ ràng, có BCH hẳn hỏi để duy trì ae chơi với nhau đc lâu dài hơn, gắn bó liên kết ae từng huyện cũng như với các hội khác gần nhau hơn,và có trách nhiệm với nhau hơn.
- Đa số là có niềm yêu say mê cây,chủ yếu là thành viên trẻ nên chất lượng cũng như số lượng cây còn hạn chê,s chủ yếu là cây phôi, chưa đa dạng chủng loại cây...

tạm thời tôi có quam điểm chủ quan như vậy, ae Phú thọ cùng nhau đưa ra ý kiến cần thiết để gây dựng PT đc tồn tại lâu dài thiết thực gần nhau hơn

hungthanhhoa

Thành viên tích cực
Đây là hội của những người đam mê nên cũng không cần câu nệ và cầu toàn quá PVH ạ! Với lại anh em không tập trung gần nhau, mỗi người mỗi nghề, đk gia đình, kinh tế khác nhau nên cũng khó. Thanh hóa cũng không khác gì đâu. Mình không thể sánh với Hà Nội, TP HCM, Huế, Đà nẵng ... được. Được ai quan tâm, cùng đam mê, cùng sở thích là vui lắm rồi. Cứ từ từ rồi cái gì nó cũng nhừ mà :D

ngockien

Super Moderator
Anh nghĩ việc tổ chức một cách quy củ là không thừa Hùng ơi,nếu làm theo cách tự phát sẽ trồi sụt theo kiểu cảm hứng không bền vững,nói đơn giản như hội Phú Thọ nếu thành lập CLB và bầu ban Chủ Nhiệm khi đó sẽ không phụ thuộc vào một nhân tố nào cả,ông Chủ Tịch CLB bận thì sẽ có các phó Chủ Tịch thay mặt điều hành và tổ chức cho anh em.Tiền lệ đã có một số hội hoạt động ban đầu thì rầm rộ,sau đó thì lặng lẽ mất hút theo cái kiểu làm ăn cảm hứng đó.
Thực ra tổ chức quy củ cũng chẳng mất mát hay tốn kém gì,chỉ là hướng vấn đề một cách nghiêm túc hơn mà thôi ,anh em Phú Thọ đang rất nhiệt huyết,vậy là rất thuận lợi đó.

viengvinhkieu

Quản lý mới
Hùng thân mến, rút kinh nghiệm của việc đã làm là cần thiết, đúng như bạn rút kinh nghiệm, diễn đàn của chúng ta bao gồm rất nhiều ACE mọi người có độ tuổi khác nhau,nghề nghiệp khác nhau, khả năng về các mặt cũng khác nhau, cái chung ở đây là cùng yêu cây cảnh và niềm đam mê nghệ thuật, cùng có một sự nhiệt tình, theo bản thân tôi luôn mong muốn ACE cùng đoàn kết, nhiệt tình, cùng nhau giao lưu trao đổi kinh nghiệm, truyền đạt kinh nghiệm mà mỗi thành viên đã có để cho các thành viên mới và những thành viên nào còn chưa có những kinh nghiệm đó tiếp thu thực hiện, có nhiều kinh nghiệm trên diễn đàn đã có nhưng mọi người chưa thấy thực tế thì những ai đã thực hành rồi thì phổ biến động tác trực tiếp thì dễ hình dung tiếp thu hơn, chính vì vậy việc gắn liền các chủ đễ kỹ thuật vào buổi Offline là thực sự cần thiết, có những chủ đề nếu cần thỉnh giảng thì sẽ phải mời cả giảng viên nữa, có như vậy những buổi giao lưu mới chất lượng được. Chúc bạn thành công.

Theo mình số lượng AE tham gia sẽ tăng và thực sự "gắn kết" khi những TV hiện hửu có tinh thần, chia sẻ , hiệu quả,đoàn kết ...
Những hiệu quảthiêt thực sẽ là tác nhân cho sự phát triển , gắn kết và cũng là niềm vui chung cho AE khi hoạt động có hiệu quả .
Chúc các bác PT ngày càng phát triển.

chiyenlap

Thành viên tích cực
Hôm đấy có vài anh em rụt rè quá,đến giờ mình còn chả nhớ nổi tên...Còntay nghề thì thật sự những ai biết thì người ta đều ngại chữ"Tinh tướng",về kinh nghiêm thì chả khó đâu ,mắc gì thì alo,mà trên diễn đàn kinh nghiệm cũng nhiều (15 năm về trước mình mắc có ai mà hỏi đâu,mạng cũng chưa có),tuy nhiên mỗi người 1 cách làm,sở thích khác nhau nên nói thật rất khó thống nhất đấy.Mình đẫ tham dự nhiều cuộc ra tay của các bậc tiền bối rồi,trước mặt họ chả dám nói nhưng sau thì có vẻ chê bai ,mình chỉ tiếc họ khong hiểu: Lợi mặt này thì hại mặt kia..Trên đời này chả có gì là hoàn hảo cả.

phovanghoe

Thành viên tích cực
Đây là hội của những người đam mê nên cũng không cần câu nệ và cầu toàn quá PVH ạ! Với lại anh em không tập trung gần nhau, mỗi người mỗi nghề, đk gia đình, kinh tế khác nhau nên cũng khó. Thanh hóa cũng không khác gì đâu. Mình không thể sánh với Hà Nội, TP HCM, Huế, Đà nẵng ... được. Được ai quan tâm, cùng đam mê, cùng sở thích là vui lắm rồi. Cứ từ từ rồi cái gì nó cũng nhừ mà :D
tất cả gặp nhau vì ty sinh vật cảnh, nếu cứ chỉ là tự phát ko sớm thì muộn cũng tan rã và khi đó chỉ còn ít ng còn lại chơi với nhau đc thôi.mà đã là hội đam mê thì cần chủ yếu ae gặp nhau là bám sát với niềm đam mê chủ đạo là chính mà a.
Giống như việc thà được 1 cây đẹp n hỏ nhỏ còn hơn là 1 cây công nghiệp to đùng ..anh ạ

Anh nghĩ việc tổ chức một cách quy củ là không thừa Hùng ơi,nếu làm theo cách tự phát sẽ trồi sụt theo kiểu cảm hứng không bền vững,nói đơn giản như hội Phú Thọ nếu thành lập CLB và bầu ban Chủ Nhiệm khi đó sẽ không phụ thuộc vào một nhân tố nào cả,ông Chủ Tịch CLB bận thì sẽ có các phó Chủ Tịch thay mặt điều hành và tổ chức cho anh em.Tiền lệ đã có một số hội hoạt động ban đầu thì rầm rộ,sau đó thì lặng lẽ mất hút theo cái kiểu làm ăn cảm hứng đó.
Thực ra tổ chức quy củ cũng chẳng mất mát hay tốn kém gì,chỉ là hướng vấn đề một cách nghiêm túc hơn mà thôi ,anh em Phú Thọ đang rất nhiệt huyết,vậy là rất thuận lợi đó.
cảm ơn a Kiên, em cùng các ae khác đang cố gắng tạo nên sự liên kết bền vững chắc chắn hơn với tư tưởng chủ đạo thể hiện niềm đam mê cây cảnh sinh vật cảnh gắn kết lâu dài trân thành tình cảm...
Hùng thân mến, rút kinh nghiệm của việc đã làm là cần thiết, đúng như bạn rút kinh nghiệm, diễn đàn của chúng ta bao gồm rất nhiều ACE mọi người có độ tuổi khác nhau,nghề nghiệp khác nhau, khả năng về các mặt cũng khác nhau, cái chung ở đây là cùng yêu cây cảnh và niềm đam mê nghệ thuật, cùng có một sự nhiệt tình, theo bản thân tôi luôn mong muốn ACE cùng đoàn kết, nhiệt tình, cùng nhau giao lưu trao đổi kinh nghiệm, truyền đạt kinh nghiệm mà mỗi thành viên đã có để cho các thành viên mới và những thành viên nào còn chưa có những kinh nghiệm đó tiếp thu thực hiện, có nhiều kinh nghiệm trên diễn đàn đã có nhưng mọi người chưa thấy thực tế thì những ai đã thực hành rồi thì phổ biến động tác trực tiếp thì dễ hình dung tiếp thu hơn, chính vì vậy việc gắn liền các chủ đễ kỹ thuật vào buổi Offline là thực sự cần thiết, có những chủ đề nếu cần thỉnh giảng thì sẽ phải mời cả giảng viên nữa, có như vậy những buổi giao lưu mới chất lượng được. Chúc bạn thành công.
vâng, cháu cảm ơn bác, vì sau 2 lần gặp nhau của ae PT đều vẫn chưa liên quan đến cây, ko sớm thì muộn cần phải thay đổi ở lần thứ 3 thì mới tạo nên không khí thật sự nhiều hơn nữa, tất nhiên 2 lần đầu cũng là để ae PT mới gặp nhau quen nhau đã, rồi cùng đi đến 1 tiếng nói chung trong tương lai mới mang đến sự gắn kết trách nhiệm tinh thần nhiệt huyết....với nhau hơn nữa
Theo mình số lượng AE tham gia sẽ tăng và thực sự "gắn kết" khi những TV hiện hửu có tinh thần, chia sẻ , hiệu quả,đoàn kết ...
Những hiệu quảthiêt thực sẽ là tác nhân cho sự phát triển , gắn kết và cũng là niềm vui chung cho AE khi hoạt động có hiệu quả .
Chúc các bác PT ngày càng phát triển.
cháu cảm ơn chú đã đóng góp thêm ý kiến, nhìn chú tham gia vơi ae HPQN mà vui quá chú ạ,mong rằng có dịp ko xa cháu đc vào gia lai chơi ạ
Hôm đấy có vài anh em rụt rè quá,đến giờ mình còn chả nhớ nổi tên...Còntay nghề thì thật sự những ai biết thì người ta đều ngại chữ"Tinh tướng",về kinh nghiêm thì chả khó đâu ,mắc gì thì alo,mà trên diễn đàn kinh nghiệm cũng nhiều (15 năm về trước mình mắc có ai mà hỏi đâu,mạng cũng chưa có),tuy nhiên mỗi người 1 cách làm,sở thích khác nhau nên nói thật rất khó thống nhất đấy.Mình đẫ tham dự nhiều cuộc ra tay của các bậc tiền bối rồi,trước mặt họ chả dám nói nhưng sau thì có vẻ chê bai ,mình chỉ tiếc họ khong hiểu: Lợi mặt này thì hại mặt kia..Trên đời này chả có gì là hoàn hảo cả.
Thực ra theo em thấy làm Tùng cũng như làm loại cây khác đều có sự khác nhau, mà vốn hiểu biết về Tùng của bản thân em cũng như các thành viên mới chỉ là chập chững chưa nói j đến kỹ thuật trình độ cao hay thấp nên còn hạn chế a Chí ạ.
Gặp phải em là cứ phang cứ cưa cứ cắt, mãi rồi chẳng lẽ 1000 cây ko đc 1 cây, a nhỉ \:D/, khi nào lên vườn a chơi, a phải cho em cắt thử 1 cây nhé, ko thành lũa thì thành củi mờ a 8-}.
Khi nào xuống VT chơi vào nhà em a nhé.rồi em dẫn đi đến mấy ae VT hôm lên TT chơi luôn, cũng nhiều cây lắm a ạ

hungthanhhoa

Thành viên tích cực
Mỗi lần offline thì đều có các chương trình đó mà chú (anh). Vấn đề em nói ở đây là thành viên kia. Vì không phải lần off nào cũng đầy đủ, mỗi lần lại là những thành viên khác nhau. Vấn đề học hỏi kinh nghiệm là rất cần thiết nên lần nào bọn em cũng làm mà. Từ việc uốn cành, tỉa lá, ghép, chọn mầm... tất cả đều được anh em thảo luận rất xôm. Bọn em off lần này là lần thứ 6 rồi. Điều đó em hiểu rất rõ. Thường đi tham quan mộ số nơi, anh em cũng học hỏi được khá nhiều. Nhưng riêng TH địa bàn khá rộng, tập trung anh em cũng không phải là dễ. Số AE tham gia thường xuyên chỉ trên chục người. ngoài ra bọn em còn có các buổi gặp lẻ tẻ của các anh em gần nhau, chia sẻ những chuyện vui buồn nữa. Những người thực sự đam mê thực sự chắc cũng chỉ vậy thôi.
tất cả gặp nhau vì ty sinh vật cảnh, nếu cứ chỉ là tự phát ko sớm thì muộn cũng tan rã và khi đó chỉ còn ít ng còn lại chơi với nhau đc thôi.mà đã là hội đam mê thì cần chủ yếu ae gặp nhau là bám sát với niềm đam mê chủ đạo là chính mà a.
Giống như việc thà được 1 cây đẹp n hỏ nhỏ còn hơn là 1 cây công nghiệp to đùng ..anh ạ
Đúng đó PVH, thà ít mà chất còn hơn nhiều mà không ăn thua gì. là hội chơi tự nguyện nên sự đam mê được đặt lên hàng đầu và đó cũng là tiêu chí hàng đầu để gắn kết anh em.

phovanghoe

Thành viên tích cực
Đúng đó PVH, thà ít mà chất còn hơn nhiều mà không ăn thua gì. là hội chơi tự nguyện nên sự đam mê được đặt lên hàng đầu và đó cũng là tiêu chí hàng đầu để gắn kết anh em.
có ng năng động, có ng rụt rè, có ng hiểu biết nhiều ng hiểu ít nhưng tất cả đều có niềm đam mê cây a ạ. và em muốn gắn cây mọi ng ít nhất ae PT chơi với nhau dài lâu ko chỉ 1,2 năm mà là đến già, đến sau này con cháu nữa cơ. bọn em là lớp trẻ , lớp già đang dần dần đuối sức thì cần lớp trẻ tiếp bước chứ, với tinh thần nhiệt huyết, lòng say mê ,chữ tín chữ tâm....sẽ cố gắng học hỏi tiếp bước đàn a đi trước kế tục sự nghiệp cả 1 quá trình vẻ vang tâm huyết để bọn em noi theo
Nhưng sao ko thấy ae PT vào ý kiến nhỉ

Lamgiang0373

Thành viên
AE nào được ACE tín nhiệm gửi gắm là khá vất vả và thật nhiệt tình ! Từ từ sẽ có những kinh nghiệm hơn cho những lần off sau ! Mấy ae nên XD kế hoạch trước buổi Off chu đáo hơn thôi mà bạn ! Chúc PT luôn vui vẻ và ngày càng hoành tráng !

Cám ơn chủ nhân topic, cám ơn tất cả ACE đã, đang và sẽ quan tâm đến topic này và chia sẻ kinh nghiệm tổ chức với ACE Phú Thọ. Hùng à anh nghĩ mọi điều chắc sẽ tốt bởi lẽ có nhiều yếu tố rất thuận lợi sau:
- Hùng thì năng nổ, tích cực
- ACE Phú Thọ với số đông rất nhiệt tình
- AE trên diên đàn rất nhiệt tình chỉ bảo và động viên.
Chắc sẽ ổn thôi!~O)~O)~O)

thư thu

Thành viên
Mặc dù có những cái đó không thừa, nhưng cũng không cần phải vội quá a ah !! ( Em nghĩ thế ) - Mọi người giao lưu thỳ đều có 1 hoàn cảnh riêng, công việc, gia đình, thời gian, rôi khoảng cách lại mỗi người 1 nơi, không ai có thể giống được nên thời gian để đưa đc ra 1 quyết định cuối cùng thực sự là ko hề dễ dàng và ngày 1 ngày 2 là xong được......Thế nên cứ tiến theo nhiệt huyết của a PVH :D, thỳ em nghĩ anh có ý kiến ntn thỳ a cứ đưa ra, để mọi người bàn bạc....Chứ cứ bảo tưng người góp ý trước mới đưa ra bản thảo thỳ lại càng tốn time nhiều hơn ........hè hè ((em nghĩ thía )):D ............Trước hết mình phải có 1 ban tổ chức trước...bao gồm những thành viên chủ chốt...keke....Sau đó hãy tính đến việc đưa ra những nội quy, trách nhiệm cũng như nghĩa vụ của từng AE ................HẾT MẤT Ý KIẾN ROÀI ........ ( Ngày xưa học đến đây cô giáo em bỏ đi lấy chồng, dừng cuộc chơi,....nên em chỉ nói đc zay .....:D )))

chiyenlap

Thành viên tích cực
( Ngày xưa học đến đây cô giáo em bỏ đi lấy chồng, dừng cuộc chơi,....nên em chỉ nói đc zay ..... ))).
Em lấy chồng đi,hôm cưới em bọn anh có 2-3 ngày bàn,họp.Ăn hết cỗ cưới rồi bàn tiếp...chờ đám cưới tiếp theo..lại bàn tiếp..............

phovanghoe

Thành viên tích cực
Cám ơn chủ nhân topic, cám ơn tất cả ACE đã, đang và sẽ quan tâm đến topic này và chia sẻ kinh nghiệm tổ chức với ACE Phú Thọ. Hùng à anh nghĩ mọi điều chắc sẽ tốt bởi lẽ có nhiều yếu tố rất thuận lợi sau:
vâng em và mọi ae PT cũng như ae chơi cây ở mỗi đia phương và cả diễn đàn ai cũng mong muốn bền chặt lâu dài thân thiện trân thành gắn kết với nhau...
Và kể cả sau này sau khi ổn định rồi, em vẫn muốn sau mỗi lần off nên đánh giá lại mặt được và chưa đc thẳng thắn để rút kinh nghiệm những lần tiếp theo sau a ạ
Mặc dù có những cái đó không thừa, nhưng cũng không cần phải vội quá a ah !! ( Em nghĩ thế ) - Mọi người giao lưu thỳ đều có 1 hoàn cảnh riêng, công việc, gia đình, thời gian, rôi khoảng cách lại mỗi người 1 nơi, không ai có thể giống được nên thời gian để đưa đc ra 1 quyết định cuối cùng thực sự là ko hề dễ dàng và ngày 1 ngày 2 là xong được......Thế nên cứ tiến theo nhiệt huyết của a PVH :D, thỳ em nghĩ anh có ý kiến ntn thỳ a cứ đưa ra, để mọi người bàn bạc....Chứ cứ bảo tưng người góp ý trước mới đưa ra bản thảo thỳ lại càng tốn time nhiều hơn ........hè hè ((em nghĩ thía )):D ............Trước hết mình phải có 1 ban tổ chức trước...bao gồm những thành viên chủ chốt...keke....Sau đó hãy tính đến việc đưa ra những nội quy, trách nhiệm cũng như nghĩa vụ của từng AE ................HẾT MẤT Ý KIẾN ROÀI ........ ( Ngày xưa học đến đây cô giáo em bỏ đi lấy chồng, dừng cuộc chơi,....nên em chỉ nói đc zay .....:D )))
để lâu quá rồi sẽ phai nhạt dần dần em ạ, đó là điều thực tế mà a đã được kiểm chứng
( Ngày xưa học đến đây cô giáo em bỏ đi lấy chồng, dừng cuộc chơi,....nên em chỉ nói đc zay ..... ))).
Em lấy chồng đi,hôm cưới em bọn anh có 2-3 ngày bàn,họp.Ăn hết cỗ cưới rồi bàn tiếp...chờ đám cưới tiếp theo..lại bàn tiếp..............
ý Kiến a Chí đúng là chí lý à. 110i ơi, a với em tổ chức rồi thu phong bì nhé 8-}\:D/

chiyenlap

Thành viên tích cực
Nói thì vậy thôi chứ Thu Thu đi lấy chồng thì anh thế này đây chú Hùng này:::

Còn bàn bạc gì nữa( Nhiều đấy ,Không phải 1 mình anh đâu).

thư thu

Thành viên
vâng em và mọi ae PT cũng như ae chơi cây ở mỗi đia phương và cả diễn đàn ai cũng mong muốn bền chặt lâu dài thân thiện trân thành gắn kết với nhau...
Và kể cả sau này sau khi ổn định rồi, em vẫn muốn sau mỗi lần off nên đánh giá lại mặt được và chưa đc thẳng thắn để rút kinh nghiệm những lần tiếp theo sau a ạ

để lâu quá rồi sẽ phai nhạt dần dần em ạ, đó là điều thực tế mà a đã được kiểm chứng

ý Kiến a Chí đúng là chí lý à. 110i ơi, a với em tổ chức rồi thu phong bì nhé 8-}\:D/
Về nhà,nhảy lên giường, đắp chăn....NGỦ...và MƠ tiếp đi CƯNG ....=))=))

nguyenthanhly

Thành viên
Em pổ xung thêm :
- Sức trẻ như chồi non mới trổ...
- Và hơn hết,niềm đam mê sẽ đưa ae tới gần nhau hơn...
Em Lý

phovanghoe

Thành viên tích cực
Dù có sức trẻ, sự nhiệt huyết, niềm đam mê yêu cây nhưng mãi rồi sẽ nhàm chán và đi vào vết xe đổ của đàn anh đi trước.
Cho nên ae PT cũng cần phải thay đổi, đổi mới, hoàn thiện và tạo nên sự phù hợp dần dẫn giữa các ae chơi cây trên toàn huyện PT để tạo nên 1 tập thể đoàn kết thống nhất gần gũi thân thiện còn giao lưu với các tập thể ae ở các địa phương khác nữa chứ

ManhHa78

Thành viên
Tình cảm yêu cây, mến người, dần dần mọi người sẽ xích lại gần nhau. Chúc các bạn luôn thắt chặt tình đoàn kết.