Đơn giản mà hiệu quả

luan84

Thành viên
thấy ae muốn làm chậu thường gặp khó khăn trong việc tạo khuôn nên hôm nay mình xin được chia sẻ cách làm khuôn của mình , đơn giản ít tốn kém mà rất hiệu quả. vật liệu làm khuôn chỉ là những miếng xốp (xốp cứng) người ta vứt ngoài đường ấy mà,lúc mình đi lượm thì mọi người nghĩ mình đi lượm ve chai k àX_X nhưng hổng sao vì mình từng đi lượm ve chai lương thiện à nha hihi.sau khi có xốp bắt đầu làm khuôn gồm có khuôn trong,khuôn ngoài,và đáy .về phần đáy thì những chậu nhỏ từ 20-30cm trở xuống ta có thể khoét lỗ để làm chân chậu luôn, còn chậu từ 40-60-80 trở lên thì làm chân riêng như các ae khác đã hướng dẫn đối với chậu lớn thì khuôn ngoài nên làm bằng ván gỗ mua ở chổ bán palet hoặc đi lượm cũng có luôn ở mấy công ty vứt cả đóng lượm bậy vài miếng về xài hihi.
chúng ta gép những miếng xốp lại bằng thanh tre nhỏ hoặc tăm xỉa răng .tiến hành đổ chậu cũng xài nhớt thải xe máy nhưng phải thận trọng nha nếu nhớt đen quá thì sẽ làm hư khuôn,để đảm bảo ta thử trước sử dụng; hậu quả tàn nhẫn nè nha
sau khi quét nhớt lên khuôn (nhớ cắt 1 miếng nhỏ làm lổ thoát nước gắn lên phần đáy bằng 1 cây tăm xỉa răng hihi) chuẩn bị vữa tỉ lệ 1 xi 2 hoặc 3 cát tùy ae .
vữa hơi lỏng để dễ đổ và kiếm 1 chai nhựa cắt như trong hinh dùng để múc vữa cho vào khuôn sẽ rất tiên lợi .đầu tiên cho 1 ít vào làm phần đáy sau khoang 5 phút đặt khuôn trong vào và chiêm những miếng cở cho khuôn trong k bị xê dịch và miếng gỗ lên lên trên để khuôn k bị nổi vì xốp rất nhẹ và tiếp tục cho vữa vào
để an toàn có thể dùng dây cột khuôn ngoài luôn k bị dãn khi đổ vữa vào .sau 24 giờ tháo khuôn trong , 48 giờ tháo khuôn ngoài .có thể sẽ có dấu lõm của khuôn trong ta chỉ trét vữa lại là ok .cuối cùng là thêm chút sáng tạo và sơn chậu mình dùng sơn dầu
có thể làm nhiều kiểu chậu , và đặt biệt nhất là 1 khuôn sẽ làm được nhiều cỡ chậu cao thấp tùy sở thích
cuối cùng là sẵn dịp khoe cây luôn kakaka

nguyễn minh tiến

Thành viên tích cực
cũng hay đấy anh nhỉ? hi em thì toàn làm chậu kiểu free style thui. Toàn đắp cát thành khuôn, sơn siếc các kiểu vào nhìn như gốc cây. Hi

bigbabol

Moderator
bài viết rất hay, sáng tạo và chịu khó là những tính từ mà anh muốn dùng để khen tặng cho em

BoHaIT_love_bonsai

Thành viên tích cực
Góp ý với bạn, nếu muốn bề mặt chậu mịn đẹp bạn nên dùng máy chà (mài) mài bề mặt thành chậu bị lồi lõm cho phẳng rồi sau đó tiến hành quyét áo (giống như bạn đổ màu đó)
Hỗn hợp cho áo gồm có xi măng trắng + 1 ít bột đá + bột màu
Chúc bạn sẽ làm được những chậu đẹp hơn từ ý tưởng của mình!

thaibinhkhanh

Thành viên Mua Bán
anh luân làm dc mấy trăm cái chậu rồi.tặng em vài cái di hjhj đễ em đánh giá chất lượng kiểm định izo 9001 fien bản 2011 hjhj.
chúc anh vui và nhùi sáng tạo nha

luan84

Thành viên
Góp ý với bạn, nếu muốn bề mặt chậu mịn đẹp bạn nên dùng máy chà (mài) mài bề mặt thành chậu bị lồi lõm cho phẳng rồi sau đó tiến hành quyét áo (giống như bạn đổ màu đó)
Hỗn hợp cho áo gồm có xi măng trắng + 1 ít bột đá + bột màu
Chúc bạn sẽ làm được những chậu đẹp hơn từ ý tưởng của mình!
cám ơn bạn đã góp ý nha:D nếu có máy thì ngon rồi:D không có thì ae cứ việc làm theo kiểu sần sùi gai gốc chủ yếu là che những lỗi nhỏ của chậu cách này rất đơn giản và mau lẹ mà cũng có chút xíu nghệ thuật nữa hihi

luan84

Thành viên
anh luân làm dc mấy trăm cái chậu rồi.tặng em vài cái di hjhj đễ em đánh giá chất lượng kiểm định izo 9001 fien bản 2011 hjhj.
chúc anh vui và nhùi sáng tạo nha
mỗi thứ mới có vài chục à:-j:-j nếu có dịp ghé vườn anh tặng mỗi loại 1 cái cho trọn bộ sưu tập"cây nhà lá vườn" câu này hổng biết của ai ta:-B:-B anh chưa biết cách trích dẫn cùng lúc 2,3 câu bữa nào chỉ anh nha:)| nên cứ trả lời từng người không à.:)|:)|:)|

vanxeng

Thành viên tích cực
Cảm ơn bạn! Cách này sáng tạo ở khâu làm khuôn. Tự làm chậu sẽ tiết kiệm rất nhiều chi phí cho người ít tiền và chưa kiếm được tiền nhiều nhưng lại mê cây!

luan84

Thành viên
Cảm ơn bạn! Cách này sáng tạo ở khâu làm khuôn. Tự làm chậu sẽ tiết kiệm rất nhiều chi phí cho người ít tiền và chưa kiếm được tiền nhiều nhưng lại mê cây!
chính xác luôn đó bạn , 1 chậu 40cm-60cm chỉ tốn khoảng 10k à chưa tính nước sơn , khuôn đầu tiên có thể làm hơi lâu và k đẹp do chưa có kinh nghiệm nhưng những khuôn sau thì khoảng 2 giờ là xong\m/\m/\m/ chúc các ae làm thử và thành công , có thắc mắc gì mình sẽ góp ý thêm:-c:-c:-c