Recent content by lieutenant

1. L

Cần giúp đỡ chăm sóc cho cây sanh vào mùa đông

Em có một số cây sanh phôi đang được thả ngoài vườn, hiện tại (tháng 11/2011 - thời tiết miền bắc) lên rất nhiều tay cành, chồi, cũng có rất nhiều tay đã khá to và già (bằng khoảng ngón tay út) có đôi điều em muốn nhờ các bác có kinh nghiệm chỉ bao với ạ 1. Miền bắc sắp sửa vào mùa đông nên cách...
  2. L

MCT cần giúp !

Có người hàng xóm khoe có gốc MCT lá lớn đẹp nhưng chuyển nhà nên muốn nhượng lại vì không mang đi được Nhìn cũng khá ấn tượng nhưng nhiều người nói là cây Mỏ chứ không phải MCT, các bác xem hình và cho em ý kiến với ạ Nhân tiện ông ấy phát giá 400k các bác xem có hợp lý không ạ Hình đây;
  3. L

Nên tỉa chồi hay để nguyên với phôi sanh mới trồng

Cây sanh này sau gần 1 tháng trồng bây giờ lên um tùm mầm như hình dưới. Theo bác bác thì nên tỉa bớt mầm để định dáng luôn hay cứ để cho phát triển đã ạ. Rất cảm ơn mọi người !
  4. L

Phương pháp làm cho sung dại có quả ?

Góc vườn nhà em tự nhiên mọc lên 2 gốc sung dại. Tính đến giờ có lẽ đã được khoảng 5 tuổi. Gốc khá to (đường kính khoảng 20- 25cm) e chặt ngang thân hơn 1 năm nay, nó lên rất nhiều nhánh con nhưng lạ một điều là không cây nào có quả ạ. Lạ nữa là vùng lân cận đó cũng lên rất nhiều những cây sung...
  5. L

Mới mua 2 cây các bác cho đôi lời nhận xét với ạ.

đôi cây này giá gộp là 600k ạ. (đắt hay rẻ thì cũng khuân về rồi ) mong mọi người cho đôi lời về hướng đi tiếp ạ Cây 1 Cây 2 rõ hơn chút xử lý 2 chú này thế nào giờ là hợp lý nhất ạ ?? :(
  6. L

Phôi này làm văn nhân được không ạ

có gốc sanh tính làm theo dáng văn nhân nhưng chưa dám quyết xin mọi người cho ý kiến với ạ
  7. L

cây canh châu mới cho lên chậu - các bác cho vài ý kiến ạ

Sáng chủ nhật rảnh rỗi, tậu 2 cái chậu hết 50k cho 2 gốc canh châu mini lên, Mong các bác đánh giá và cho em hướng phát triển với ạ. ..Chậu 1: với gốc này em tính làm thác đổ. ai phác cho em với ạ ...Chậu 2 gốc này có 3 thân to, 2 thân nhỏ em tính làm tam đa hoặc ngũ hổ nhưng cũng chưa...
  8. L

Các bác đánh giá cho e mấy cây này xem sao ạ

Mọi người nhận xét và đánh giá cho em xem sao ạ Cây 1 Cây 2 Cây 3 Cây 4 Cây 5 Cây 6
  9. L

cách ký đá cho sanh

Hồi hộp chờ đợi anh Vinh chia sẻ cách ký đá cho sanh lâu quá nên mạo muội trình bày cách của em đã làm và đến nay đã thành công được 80% (cây đã xanh tốt) Anh chị em vào góp ý để hoàn thiện hơn, các cao nhân xin đừng chê cười. I. Chuẩn bị Tất nhiên khâu này thì ai cũng đã biết nhưng cũng phải...
  10. L

Anh em chơi cây cảnh ở Thạch Thất - Quốc Oai - TP Hà Nội

Mới chơi cây cảnh nên tìm anh em ở Thạch Thất, Quốc Oai để cùng nghiên cứu, học hỏi ạ. Anh chị em nào ở đây thì lên tiếng nhé.
  11. L

Có gốc sanh nhưng chưa biết tạo dáng thế nào, các bác cho ý kiến với ạ

Có gốc sanh nhưng chưa biết tạo dáng thế nào, các bác cho ý kiến với ạ Tình hình là e mới tập chơi cây, chưa có kinh nghiệm gì nhiều. Ra sau vườn có 2 gốc sanh khá to do rậm rạp và chật chội quá nên e bứng lên chậu luôn, chưa biết tạo dáng thế như thế nào. Các bác có nhiều kinh nghiệm chỉ cho...