Chất trồng cho cây Mai vàng qua từng giai đoạn

vuhung2012

Thành viên mới
em dùng chất trồng sơ dừa phân bò trấu . nếu muốn rể cám ra nhiều mình sài thuốc kích thích hay sài phân làm sao để rể cám mao ra? cảm ơn a đả giúp

caigicuncon

Thành viên tích cực
em dùng chất trồng sơ dừa phân bò trấu . nếu muốn rể cám ra nhiều mình sài thuốc kích thích hay sài phân làm sao để rể cám mao ra? cảm ơn a đả giúp
bạn nên dùng kick thích ra rễ root2 tưới vào gốc không nên dùng phân háo học cây chưa ra chồi non nhiều dùng phân cây dể sốc phân và chết lắm, Thân

baogia88

Thành viên mới
Xin các ACE cứu giúp cây mai vàng của E với! Cách đây hơn 1 tháng E mua được 1 cây mai vàng, khi trồng E đã giũ bầu đất. E đã tới Root 2 đã 2 kỳ, nhưng giờ này cây vẫn chưa có đâm tượt. Xin chỉ dẫn dùm cho E. Thành thật cảm ơn!

su mai

Thành viên tích cực
Xin các ACE cứu giúp cây mai vàng của E với! Cách đây hơn 1 tháng E mua được 1 cây mai vàng, khi trồng E đã giũ bầu đất. E đã tới Root 2 đã 2 kỳ, nhưng giờ này cây vẫn chưa có đâm tượt. Xin chỉ dẫn dùm cho E. Thành thật cảm ơn!
Cây hơn 1 tháng mà chưa đâm tược là cây bị ngủm củ tẻo rồi anh ui...chỉ còn cách anh lấy cây ra chậu và giủ thật sach đất như lúc ban đầu bứng......... rồi sao đó anh để dành chơi phong cách cây khô hay để tết nấu bánh tét...kekekeke.\m/

caigicuncon

Thành viên tích cực
đối với cây mai vàng 1 tháng cũng chưa xác định được cây mai chết hay sống nha bạn đối với những cây chậm phát triển cũng có khi là trên 2 tháng và nhiều hơn nữa, có thể cây già chậm ra hơn cây non, nếu 1 tháng mà mai vàng của bạn chưa ra chồi non bạn cũng tiến hành trùm bọc nylon, chú ý bạn trùm hết cây và bầu đất để giử ẩm, trùm luôn bầu đất trong 1 thời gian, trước khi trùm bạn tưới kích thích vào bầu thời gian trùm nylon có thể lâu hoặc mau...chúc mai vàng bạn phát triển tốt và bạn đừng bi quan quá, thân

langvan

Thành viên
Theo kinh nghiệm của tôi, trong thời điểm vào mùa mưa không nên động chạm gì tới gốc và bộ rễ của cây. Vì như vậy sẽ làm xáo trộn nhịp sinh trưởng, nhất là gặp lúc mai đang phát triển tược non.

maivangnambo

Thành viên tích cực
hihi. vậy là có nhiên liệu nấu bánh tét Tết cho Má rồi.
Bạn xem lại da cây còn xanh không,nếu xanh thì vẩn còn hy vọng nha bạn,mình đã gặp 1 cây một trồng gần bốn tháng mới lên đó bạn .Chúc bạn may mắn.

caigicuncon

Thành viên tích cực
Theo kinh nghiệm của tôi, trong thời điểm vào mùa mưa không nên động chạm gì tới gốc và bộ rễ của cây. Vì như vậy sẽ làm xáo trộn nhịp sinh trưởng, nhất là gặp lúc mai đang phát triển tược non.
vẩn có thể động chạm được đấy bạn ah, nhưng phải biết cách
==================================
Bạn xem lại da cây còn xanh không,nếu xanh thì vẩn còn hy vọng nha bạn,mình đã gặp 1 cây một trồng gần bốn tháng mới lên đó bạn .Chúc bạn may mắn.
bạn nói đúng cũng có trường hợp Gần 4 tháng mới lên chồi non

longx

Thành viên
bác LUÂN cho mình hỏi chất trồng sơ dừa là vỏ của trái dừa mình bâm nhuyễn ra phải ko vậy?
ở ngay nhà mình có 1 cây dừa bị gảy thân, bây giờ thì nó bị con ấu trùng rất to màu trắng sửa ăn mụt hết thân cây, trong thân cây có chất rất giống sơ dừa , chất đó dường như do phân của con ấu trùng đó thải ra, chất trồng này mình có thể thay cho chất trồng là sơ dừa được ko?
thanks bạn nhiều

lethanh1701

Thành viên
trộm trấu sống vào chất trồng .khoảng 1 tháng sau xới lên tôi thấy có nhiều nấm trắng và nhiều con côn trùng nhỏ nhỏ quá không biết có sao không? Xin ae chỉ với? lúc này thấy các chú giỏi về trồng mai ít chỉ dạy tụi em nữa buồn quá?

tdnguyen

Thành viên
Bác cứ ra khu bán thuốc BVTV, nói mua thuốc trị nấm và côn trùng nhỏ trong đất, họ sẽ tư vấn cho bác thuốc gì. Về đào đất, trộn vào... tưới nước vài lần sẽ bớt.

trộm trấu sống vào chất trồng .khoảng 1 tháng sau xới lên tôi thấy có nhiều nấm trắng và nhiều con côn trùng nhỏ nhỏ quá không biết có sao không? Xin ae chỉ với? lúc này thấy các chú giỏi về trồng mai ít chỉ dạy tụi em nữa buồn quá?

donnguyen

Thành viên
Mình thấy rằng với cách phối trộn như vậy thì trồng các loại cây thông thường chắc là sống hết ,kể cả cây đào khó tính ở miền bắc khi vào chậu ,cảm ơn bạn đã chia sẻ kinh nghiệm

tdnguyen

Thành viên
Mình vừa mới mua 1 phôi bonsai, phần trên bộ rễ lộ ra trên mặt đất khá nhiều. Do mình tính vô chậu vuông, bé (vừa khít bầu đất hiện tại), như vậy thì thành phần đất trồng có khác gì thành phần 1 ko? Hay mình nên dùng thành phần 2 để cây có nhiều đất hơn???

Ngoài ra khi mới trồng phôi bonsai như vậy, mình có nên đắp đất che lại phần bộ rễ lộ thiên của cây 1 thời gian cho cây ra tược, phát triển khỏe mạnh...ko???

Cám ơn nhiều!

thanhphuc.iitc

Thành viên

Bài viết này tiếp theo bài viết kĩ thuật bứng gốc mai, vô chậu, nuôi trồng và chăm sóc cây nguyên liệu của mình, mong nhận được ý kiến ace

Kỹ thuật bứng gốc mai, Vô chậu, Nuôi trồng và chăm sóc cây nguyên liệu

Mai vàng là loại đa niên, thân cứng, chúng rất mẫn cảm với mọi tác động bên ngoài vào nó, đồng thời nhu cầu về dưỡng chất cũng cần phải thích ứng với các đặc điểm sinh học trong quá trình hình thành và phát triển của chúng.

Vì vậy ta cần phài cần có chế độ ăn uống theo từng giai đoạn khác nhau cho chúng đối với thành phần chất trồng cây. Ta phân chúng ra làm 3 giai đoạn như sau:

*Thành phần chất trồng (giai đoạn 1)

Đây là giai đoạn cho cây ra rễ cám trước nhất nên phải dùng thành phần gồm nhũng chất nào mà dễ ra rễ cám nhất, ta có thành phần chất trồng cho giai đoạn này như sau:

1- Mụn dừa mới : 40%
2- Trấu mới : 30%
3- Đất thịt tơi xốp : 10%
4- Tro trấu : 15%
5- Cát xây dựng loại to : 5%
----------
.............................. 100%

- Mụn dừa là chất dễ ra rễ cám nhất chúng giữ ẩm rất tốt sau 100 ngày chúng mục và phân hủy từ từ thành vô cơ, trấu mới làm tơi xốp đất, giữ ẩm cũng tốt sau 90 đến 120 chúng cũng phân hủy thành vô cơ, không dùng trấu mục đã bị nấm. Đất thịt tơi xốp chỉ dùng những viên đất nhỏ bằng 5 đầu ngón tay trên ban tay chúng ta. Cát xây dựng loại to khi vào trong thành phần chất trồng
giúp chất rồng thêm tơi xốp thoáng khí để không để không ngập hơi trong lòng chậu. Tất cả trộn đều, trải mỏng ra, cứ 1 mét khối chất trồng bạn cho 100mg Furadan vào để diệt côn trùng và các trứng của chúng.

Tuy nhiên cũng có nơi dùng thành phần chất trồng khác theo nguồn nguyên liệu sẵn có ở đia phương, nhưng cái chính là vẫn dùng những chất thích hợp nhất cho từng giai đoạn của cây vá điều kiện khí hậu của từng vùng hoặc tùy theo qui trình chăm sóc của gia chủ.

* Thành phần chất trồng giai đoạn 2

1- Mụn dừa mới : 30%
2- Trấu mới : 20%
3- Đất thịt tơi xốp : 30%
----------
.............................. 100%

* Thành phần chất trồng giai đoạn 3

1- Mụn dừa mới : 20%
2- Trấu mới : 10%
3- Đất thịt tơi xốp : 50%
----------
................................... 100%

Mỗi giai đoạn cách nhau 3 đến 5 năm tùy theo chậu sâu hay cạn.

Cây Mai không thích hợp với điều kiện chật hẹp nên khi trồng bạn nên chọn chậu có chiều sâu và đầu rễ phải cách thành châu ít nhất là 20 phân. Sau 4 năm cây phát triển tốt rồi thì bạn có thể thay chậu cạn hơn cũng được. Chậu trồng bạn phải kê cao khỏi mặt đất ít nhất là 20 phân để tránh côn trùng xâm nhập vào qua lỗ thoát nước.

Sau khi kê chậu lên cao, loát lưới lỗ thoát nước xong bạn lấy chất trồng cho vào chậu lần thừ nhất cho vào 1/2 chậu rồi dùng tay ém thật cứng xuống, lần thứ 2 đổ thêm xuống 2/3 rồi dùng tay ém thật cứng xuống 1 lần nửa, lần thứ 3 đổ thêm vào tới miệng chậu rồi dùng tay ém thật cứng 1 lần nửa lúc này trong chậu có 2/3 chậu chất trồng, lần thứ 4 đổ đầy miệng chậu luôn nhưng không ém, xong ta đổ thêm vài thau cho có cái ngọn cao khỏi miệng chậu chừng 20 phân

Cây mai có đường kính gốc 20 phân thì bạn dùng que kim loại nhỏ (căm xe đạp) cạy bỏ đất khoảng 40% lượng đất trong bầu tính từ ngoài vào gốc cây vào mùa thuận và khoảng 30% vào mùa nghịch. Sau đó bạn định vị mặt chính của chậu và mặt chính của cây, rồi đặt cây lên chậu, bạn dùng 2 tay xoay mạnh cây tới lui khoang 1/8 vòng tròn cho chất trồng ngập vô trong bầu đất để thay thế cho phần dất mà trước đó bạn vừa cạy ra, như vậy bạn đã tạo điều kiện cho cây mai ra rễ càm ngang hông rễ trước khi ra nơi đầu rễ, lúc này các đầu rễ nơi cây mai vẫn còn cao hơn miệng chậu vài phân, xong bạn lấy mũ cứng quấn thêm khoảng 1 đến 1,5 tấc lên miệng chậu rồi đổ thêm chất trồng vào, dưới cổ rễ vài phân là được, nhớ xem lại mặt chính của chậu va của cây lần sau cuối

Vườn: cagicuncon
Anh ơi. Nếu cây mai mới trồng vào chậu thì để trong mát có cần tưới gì không anh ?
Em bứng mai nhưng không cắt tỉa nhiều vì muốn giữ lại bộ tàng...( bầu đất không được tốt như ý vi vận chuyển bị vỡ một ít )

anhtall

Thành viên mới
em chào anh, anh có thể giải thích ký hơn cho em phần ''Chà rửa trên cây xong, bạn mở tấm cao su ra để xử lý bộ rễ, bạn hạ thấp lớp đất cho tới nửa rễ, phần trên lưng lộ trên mặt đất, nửa phần rễ còn lại nằm trong đất, chỉ ở 1/3 chiều dày của rễ từ trong thân ra, 2/3 còn lại phải được nằm hoàn toàn dưới đất, xử lý các rễ dương, rễ nhỏ chồng chéo, xong bạn xịt nước cho ướt đều rồi dùng bàn chảy đánh răng chà rửa phần lưng của rễ'' được không. em đọc mà không hiểu tác dụng của việc làm trên.
em cảm ơn anh nhiều!

thichhoamai

Thành viên
Trong bài có nói giai đoạn 1, giai đoạn 2, giai đoạn 3,...vậy cho hỏi giai đoạn ở đây là tính theo tháng trong năm hay tính theo vòng đời của cây? và có thể cụ thể hơn nếu theo tháng thì mỗi giai đoạn thì kéo dài từ tháng mấy và kết thúc tháng mấy; nếu theo vòng đời của cây thì giai đoạn tính thế nào? xin cảm ơn!

PhuKhang

Thành viên
Trong bài có nói giai đoạn 1, giai đoạn 2, giai đoạn 3,...vậy cho hỏi giai đoạn ở đây là tính theo tháng trong năm hay tính theo vòng đời của cây? và có thể cụ thể hơn nếu theo tháng thì mỗi giai đoạn thì kéo dài từ tháng mấy và kết thúc tháng mấy; nếu theo vòng đời của cây thì giai đoạn tính thế nào? xin cảm ơn!
Theo như mình biết "Giai đoạn" ở đây là khoảng thời gian tương đối của quá trình bứng 1 cây ở ngoài đất để đem vào nuôi trồng trong chậu. Mỗi giai đoạn có thời gian khác nhau, và mỗi cây khác nhau cũng sẽ có thời gian khác nhau. Thời gian ở đây không phải là các tháng trong năm mà cũng không có thời gian chính xác.
Giai đoạn 1 : nuôi dưỡng cho cây phôi sống. (có thể kéo dài vài tháng đến 1 năm)
Giai đoạn 2 : nuôi dưỡng cây phát triển cành nhánh như mong muốn - cây bán thành phẩm. (Có thể kéo dài 1 năm đến hàng chục năm)
Giai đoạn 3 : nuôi cây đã ổn định cành nhánh để chơi hoa - cây thành phẩm. (kéo dài cho tới khi cây hoặc người không còn bên nhau!?)

nguyenvu54

Thành viên
xin cho hỏi, từ ngày trồng phôi mai vô chậu, sau bao nhiêu lâu thì chăm bón cây mai phôi giống như những cây mai thành phẩm khác đang trồng trong chậu ( bón phân vô gốc, tưới nước,...) xin cám ơn.