Kim Long Xuyên có phải là kim thanh mai?

nhatrang77

Thành viên tích cực
Mấy bữa này có về Long Xuyên có ghé một vài vườn cây ở Long Xuyên, đều gặp một số cây MCT mà hỏi thì hình như ít ai biết là kim thanh mai mà chỉ nói là kim Long Xuyên.

Giống như lạc vào mê hồn trận của lá linh sam.

Vậy anh em biết cho hỏi là kim long xuyên có phải là kim thanh mai không vậy?

jenrry1

Thành viên
mình ở an giang người ta gọi kim thanh mai la kim long xuyên,mình nghỉ kim thanh mai có nguồn góc ở long xuyên nên người ta gọi như thế.

Blackrose86

Thành viên tích cực
Mấy bữa này có về Long Xuyên có ghé một vài vườn cây ở Long Xuyên, đều gặp một số cây MCT mà hỏi thì hình như ít ai biết là kim thanh mai mà chỉ nói là kim Long Xuyên.

Thấy chưa,em nói hem tin :D

kiều Diễm

Thành viên
theo em dc biết thì kim long xuyện khác với kim thanh mai,vì kim thanh mai có xuất xứ từ đồng tháp,kim long xuyên lá to hơn nhen a

xxthiensauxx

Thành viên
Mình thì có mấy ý kiến như thế này. Mong các anh, chú đi trước nhiều kinh nghiệm vào chỉ rõ thêm cho anh em.
Kim Sa Đéc - Đồng Tháp: lá nhỏ hơi vàng, cành rất giòn như kim giòn ấy, da màu trắng ngà ngà.
Kim Thanh Mai thì như anh em thường gặp.
Kim Long Xuyên - An Giang: là cũng xanh như KTM nhưng to hơn gần = với lá tứ, cành mềm, da màu xanh xanh.

Tóm lại là Kim Long Xuyên khác với Kim Thanh mai.
Anh em nào rành hơn vào cho thêm vài ý kiến cho anh em dễ phân biệt.

dangvantac

Thành viên

Mình rất mê MCT lá nhỏ và chỉ biết 1 số loài khác nhau: Kim thường, kim An Giang (Long Xuyên), lá tứ Long Xuyên, kim Sa Đéc (kim giòn), thanh mai có lá trung và lá kim...mỗi loại có nét đặc trưng khác nhau, các nhóm cây AG đếu có thân rất đẹp.

nhatrang77

Thành viên tích cực
Đúng là đa số cây kim Long Xuyên thì mình thấy thân u nần, đẹp. Mình cũng gặp một cô ở Long Xuyên mới lấy một mớ phôi từ Tân Dương, Sa Đéc về nhưng cũng không biết MCT loại gì mà chỉ nói là MCT.

Đúng là mê hồn trận luôn, cảm ơn mọi người đã trả lời và cảm nhận đa số là kim Long Xuyên không phải là kim thanh mai. Chắc kiểu này phải theo vợ về miệt dưới thường xuyên hơn.

xxthiensauxx

Thành viên
Mình rất mê MCT lá nhỏ và chỉ biết 1 số loài khác nhau: Kim thường, kim An Giang (Long Xuyên), lá tứ Long Xuyên, kim Sa Đéc (kim giòn), thanh mai có lá trung và lá kim...mỗi loại có nét đặc trưng khác nhau, các nhóm cây AG đếu có thân rất đẹp.
Kim Sa Đéc lá nó vàng vàng nhỏ hơn Kim Giòn nữa chú.
Còn kim Long Xuyên đúng là thân nó nu cục cục, nu lên tới cả cành như Lá Tứ vậy đó.

Các cao thủ đâu hết rồi vào cho thêm vài ý cho anh em phân biệt đi ~X(

nhatrang77

Thành viên tích cực
Re: Trả lời: Kim Long Xuyên có phải là kim thanh mai?

Kim Sa Đéc lá nó vàng vàng nhỏ hơn Kim Giòn nữa chú.
Còn kim Long Xuyên đúng là thân nó nu cục cục, nu lên tới cả cành như Lá Tứ vậy đó.

Các cao thủ đâu hết rồi vào cho thêm vài ý cho anh em phân biệt đi ~X(
Thêm một vấn đề nữa là về dưới đó, một số là mình nghĩ là kim giòn vì lá gấp không có xòe ra mà dưới đó nuôi tốt lắm hay sao mà lá nào cũng xanh đậm hết nên đã rối lại càng thêm rối. Mình hỏi một bác chắc chơi lâu thì được biết là bác dùng phân ốc bưu.

nghianhatrang

Thành viên tích cực
Kim thanh mai giống và khác với kim long xuyên

- Giốnig nhau: Cây, màu sắc (xanh đậm), thân, hình lá, già, tuổi già cây đều như nhau
- Khác nhau: chỉ nhận biết thông qua nhìn qua kích cở lá. Lá kim long xuyên lớn hơn kim thanh mái, lá kim long xuyên tương đương với lá tứ, kim long xuyen thân u nần
Để phân biệt cụ thể hơn là nhìn trực tiếp thì dễ hơn, nếu chụp hình thì rất giống nhau.

Bài nầy của (kenhtiendung)

Đem về nhiều cây kg em

nhatrang77

Thành viên tích cực

- Giốnig nhau: Cây, màu sắc (xanh đậm), thân, hình lá, già, tuổi già cây đều như nhau
- Khác nhau: chỉ nhận biết thông qua nhìn qua kích cở lá. Lá kim long xuyên lớn hơn kim thanh mái, lá kim long xuyên tương đương với lá tứ, kim long xuyen thân u nần
Để phân biệt cụ thể hơn là nhìn trực tiếp thì dễ hơn, nếu chụp hình thì rất giống nhau.

Đem về nhiều cây kg em
Em hổng có thì làm sao phân biệt được anh?
Những cây đẹp thì em bị mất mấy đôi dép rồi, còn lại thì em hổng dám đụng vì vẫn còn xà quần với khái niệm giống nào là giống nào luôn.

kenhtiendung

Thành viên
Chào các bạn,

Thành đọc các lời bạn đưa ra hình như các bạn bị rối tung lên hết thì phải.

Ở đây Thành có vài lời cũng là để chia sẽ cũng như kết luận cùng các bạn:

1. Kim Long Xuyên là kim thanh mai. Vậy tại sao có hai cách gọi như vậy?????!!!!!
- Kim Long Xuyên: Là xuất xứ giống cây và là cái nôi chơi giống này đầu tiên nói chung và Long Xuyên nói riêng.
- Kim Thanh Mai: Trong quá trình nhân giống ra ở các tỉnh ĐB SCL đặt biệt là Đồng Tháp gọi đây là cây kim thanh mai để chỉ đích là cây mai chiếu thủy lá kim chứ không để đích danh của một nơi địa danh.
- Về giống lá kim thì sao????: Về giống thì có nhiều loại như da: đen, trắng trơn, xù (có nơi gọi kim Ba Xưa, AG gọi kim Núi Sập), da đỏ. Nhưng tất cả giống này có điểm chung là cùng lá giống nhau.

2. Kim Sa Đéc là gì????
Là một loại MCT đặt trưng ở Sa Đéc, giống này lá không đẹp như kim thanh mai để nhận biết: màu xanh lá dợt hơn, lá lớn hơn, nách lá thưa hơn, ngọn lá bầu hơn. nhánh đen hơn, da lán hơn, cây sống mạnh hơn.
Cây này rất dễ thấy là Tết đến các bạn ra chợ hoa thường hay gặp trong các chậu tre nhỏ và cây có hình dáng thông là kim Sa Đéc đó.

Đôi lời cùng chia sẽ các bạn.

Thân hữu,

nhatrang77

Thành viên tích cực

Cảm ơn bạn đã giải thích, có vẽ đã sáng tỏ hơn rồi, cái tên Ba Xưa mình cũng được một bác nhắc tới ở Long Xuyên và về giống da trơn nữa.

Chào các bạn,

Thành đọc các lời bạn đưa ra hình như các bạn bị rối tung lên hết thì phải.

Ở đây Thành có vài lời cũng là để chia sẽ cũng như kết luận cùng các bạn:

1. Kim Long Xuyên là kim thanh mai. Vậy tại sao có hai cách gọi như vậy?????!!!!!
- Kim Long Xuyên: Là xuất xứ giống cây và là cái nôi chơi giống này đầu tiên nói chung và Long Xuyên nói riêng.
- Kim Thanh Mai: Trong quá trình nhân giống ra ở các tỉnh ĐB SCL đặt biệt là Đồng Tháp gọi đây là cây kim thanh mai để chỉ đích là cây mai chiếu thủy lá kim chứ không để đích danh của một nơi địa danh.
- Về giống lá kim thì sao????: Về giống thì có nhiều loại như da: đen, trắng trơn, xù (có nơi gọi kim Ba Xưa, AG gọi kim Núi Sập), da đỏ. Nhưng tất cả giống này có điểm chung là cùng lá giống nhau.

2. Kim Sa Đéc là gì????
Là một loại MCT đặt trưng ở Sa Đéc, giống này lá không đẹp như kim thanh mai để nhận biết: màu xanh lá dợt hơn, lá lớn hơn, nách lá thưa hơn, ngọn lá bầu hơn. nhánh đen hơn, da lán hơn, cây sống mạnh hơn.
Cây này rất dễ thấy là Tết đến các bạn ra chợ hoa thường hay gặp trong các chậu tre nhỏ và cây có hình dáng thông là kim Sa Đéc đó.

Đôi lời cùng chia sẽ các bạn.

Thân hữu,

kenhtiendung

Thành viên

Đem về nhiều cây kg em

Chào anh Nghĩa,

Bài này trước đây có nhầm tí về cây kim thanh mai và cây thanh mai (Kim Long Xuyên).

Để em chụp hình cây kim thanh mai và thanh mai cho các bạn xem nhé,

Bên tay trái là thanh mai - Bên tay phải là kim thanh mai

lnvinh

Super Moderator
Trả lời: Re: Kim Long Xuyên có phải là kim thanh mai?

Chào anh Nghĩa,

Bài này trước đây có nhầm tí về cây kim thanh mai và cây thanh mai (Kim Long Xuyên).

Để em chụp hình cây kim thanh mai và thanh mai cho các bạn xem nhé,

Bên tay phải là thanh mai - Bên tay trái là kim thanh mai

Có nhầm không em ơi>? hình như là:

Trời vậy mà em tưởng bên phải là ktm,bên trái là tm 8->

lnvinh

Super Moderator
Kim thanh mai chính thức được "dân Sài Gòn" biết đến vào dịp Hội Hoa Xuân 2004 do các nghệ nhân Long Xuyên mang lên thành phố dự thi. Trước đó đã có dòng Thanh Mai của Sa đéc, do lá cùa Kim Thanh Mai giống giống thanh mai nên lúc đó để phân biệt mới có tên là Kim Thanh Mai, và tên này do lnvinh đặt ra lúc đó để phân biệt 2 dòng này. Những năm gần đây anh em Long Xuyên đặt tên lại là Kim Long Xuyên. Tuy nhiên, trên thực tế Kim Long Xuyên hiện nay cũng khác với dòng Kim Thanh Mai từ lúc đầu mà lnvnh thấy và hiện nay vẫn còn duy trì giống đó về mắt lá và kích thước của lá. Đôi với loại Kim Thanh Mai mà lnvinh vẫn gọi lá chỉ bằng đầu tăm hoặc hạt tấm khi cây thuần thục, còn Kim Thanh Mai như tên gọi các giao dịch đang bán hiện nay hoặc Kim Long Xuyên lại không thấy lá nhỏ lắm như bình thường khi cây thuần.
Theo lnvinh Có thể KTM và KLX là 2 loại khác nhau vì đã thấy cà 2 loại, hôm nay sẽ chụp ảnh các loại thanh mai, kim giòn và lá trung để các bạn dễ phân biệt.