cây gỗ sưa em mới mua

hoalandep1234

Quản lý mới
Ah Cây sưa lõi trắng thì 2 lá mọc đối nhau còn cây sưa lõi đỏ 2 lá mọc so le với nhau ban ah

Mình nhìn lá thì đúng đây đích thị là cây sư lõi đỏ đang hot rồi. chúc mừng bạn nha $-)

Nếu bạn muốn biết thêm chi tiết thì có thể vào đây:

http://forum.caycanhvietnam.com/diendan/showthread.php?t=65120

Ồ! Cám ơn bác nhiều nhiều. Em có trồng 5-6 cây gì đó về xem lại vì em chẳng để ý.

hoalandep1234

Quản lý mới
Vài năm trước, em có qua vườn ươm giống chất lượng cao QG, mua mấy cây ăn quả thấy có bán sưa giống trồng trong bầu và nói sưa lõi đỏ.

Em tò mò thấy có 1 Cụ ở QN bê nguyên cả 1 xe tải nhỏ cây giống về trồng, nên cũng bưng vài chục cây; tặng cho bà con một ít. Nhưng khổ nỗi gà mờ, em hỏi vườn cũng chẳng giải thích như thế nào là "đỏ" và "trắng". Lang thang vào đây đọc bài của bác giúp em mở tầm mắt.

Cám ơn bác! Bạn bè em có đứa nào ưa chuộng món này em chỉ qua bác mua giống.

Cây này trồng 3 năm đầu thì lớn nhanh, đến năm thứ 4 thì cây tạo gỗ, chậm dần. Bầu nằm thấp hơn mặt đất chừng 5-10cm thôi thì phải? Khoảng cách 3m/ cây.

Đây ảnh lá cây nhà em mới chụp sáng nay;

Có gì em không hiểu biết, mong bác chỉ bảo! Nhân tiện, bác bắt mạch cây nhà em là sưa gì? :-O

vietstarco

Thành viên
đây là sư đỏ vì mình đã khoan vào thân sau mấy ngày nó chảy ra chất nhựa màu đỏ đó
Đây là cây sưa đỏ.. phân biết sưa trắng và sưa đỏ rất dễ. sưa trắng thì lá đối xứng còn sưa đỏ thì lá so le. Giá trị của cây thì không thể đánh giá qua năm tuổi được mà đánh giá qua...thương lái gỗ:)).

toan7842

Thành viên tích cực
để sieuli kể bác nghe 1 câu chuyện !.....nghe xong mọi người suy ngẫm !

một hôm có 1 anh thương gia người trung quốc .....tìm đến nhà " mực đồng " .! đưa cho anh 1 viên đá ......
nói rằng : hãy tìm .....và mua hết những viên đá giống như vậy ......tôi sẽ trả anh giá cao gấp đôi vì loại này bên trung quốc người ta thích dùng để cà lưng .....cho đã .!

.......1 tháng sau người đó quay lại .....mua hết số đá của " mực đồng ".
và nói : nếu có nữa ......anh ta sẽ mua với giá gấp 4 lần giá hiện tại .....

.......2 tháng sau người đó tiếp tục quay lại ........cũng mua hết số đá .!
lúc về không quên căn dặn : nếu có nữa .......cũng mua với giá gấp 10 lần !

.......sau 1 năm ..........loại đá đó bỗng trở nên giá trị .....và đắt kinh khủng ! nhiều người không hiểu tại sao lại đắt đến như vậy ?. và tác dụng của nó dùng để làm gì ?.......trong khi đó " mực đồng " cùng bạn bè vẫn săn lùng và tìm mua ráo riết .!

và lúc này .....vị thương gia đến từ trung quốc đó .! chỉ việc đem số đá đã mua lúc trước ....bán lại cho bạn bè của " mực đồng " ! với mức lãi lên tới gấp trăm lần !........ rồi ôm tiền về nước .! để lại câu chuyện " cây gỗ sưa - hòn đá " cho anh em 4r bàn tán .!
câu chuyện rất hay nhưng cây em bây h đang rất hot tạ Lệ Thủy- QB đó anh. thân

chienhao

Thành viên
Đây là cây sưa đỏ.. phân biết sưa trắng và sưa đỏ rất dễ. sưa trắng thì lá đối xứng còn sưa đỏ thì lá so le. Giá trị của cây thì không thể đánh giá qua năm tuổi được mà đánh giá qua...thương lái gỗ:)).
Rất đơn giản là : bạn đầu tư mua cái cưa cắt cành của Invinh nho nhỏ thôi nhưng rất sắc,mang về bạn cưa thử ngang gốc cây xem màu đỏ hay màu trắng.Nếu màu đỏ thì giữ lại gốc đợi mầm mới chăm sóc 1 trăm năm sau có vấn đề đấy.Còn màu trắng thì nhổ gốc lên đợi tết luộc bánh .Đùa chút cho vui ...!!!:))