Tạo hình cho cây cảnh và những vấn đề liên quan

Quỳnh Dao

Moderator
Em có phôi này khó làm quá bác giúp em với, em xin cảm ơn

Cây của bạn là một ca tương đối khó vì các thân hiện thời khá thẳng (đơ), tuy nhiên nếu chịu cắt gọt và làm tốt thì cũng có phương án khả thi đấy, có điều là thời gian cũng khá dài nhé. Bạn có thể tham khảo hình cắt cây dưới đây, nếu cắt đc như vầy mai mốt có cây đẹp chơi à nha.

congtu.thanhnam

Thành viên
Bạn ơi, giúp mình cắt bớt mấy cái cành lá nhỏ lùm xùm cho lộ đường thân rồi chụp kỹ lại giúp với. Chụp có phông càng tốt nhé, vì nếu quan sát đc cả thân, đế và chiều lõm hay lồi của cây thì mới có phương án tốt nhất cho bạn. Chứ chụp như này thì vẽ phịa ra cũng được nhưng làm theo hổng có được nhen. ;;)
Bác Quỳnh Dao ơi tình hình là có 2 ý kiến như thế này:
1: 2 Thân:

2: 1 thân:

Bác có ý tưởng nào hay chỉ cho em với.hic!

trantien46

Thành viên
cho em bon chen chút :D với.em có cây bạch tuyết mai
nhờ bác có ý tưởng nào hay phác họa giùm hộ em mới ạ

cây ổi tàu này nữa ạ

cám ơn bác nhìu ~O)
chúc bác thật nhìu sức khỏe để còn giúp đỡ ae diễn đàn...:D

thanhtiena5

Thành viên tích cực
a QD ơi e có cái gốc này tuy đã chết nhưng e vẫn tiếc cái co quái của nó e đang tính ghép cây vào (tanuki) a cho e 1 phương án nha a

thank a rất nhiều

đây là gốc cây vạn niên tùng khi mua về vẫn còn sung sức khoảng nửa tháng sau thì nó còn nhiêu đó thôi a ơi hichic,
e tính ghép ngọa tùng hay linh sam vào gốc này

haihatech

Thành viên
Cây của bạn là một ca tương đối khó vì các thân hiện thời khá thẳng (đơ), tuy nhiên nếu chịu cắt gọt và làm tốt thì cũng có phương án khả thi đấy, có điều là thời gian cũng khá dài nhé. Bạn có thể tham khảo hình cắt cây dưới đây, nếu cắt đc như vầy mai mốt có cây đẹp chơi à nha.

cảm ơn bác đã giúp em, phôi của em quả thật là khó vì thân nó không được đẹp

dieuhb

Thành viên
Nhờ anh Quỳnh Dao thiết kế cho em cây Sanh này.
Cây tương đối già nên thân cứng.
Cảm ơn anh trước.

[Mĩnh cũng có phương án làm cho cây này nhưng cần tham khảo từ anh Quỳnh Dao và các anh, bạn để làm đẹp hơn]

Mặt phần gốc.

Phần thân trên

Mặt đối:

tran mau vinh

Thành viên
Anh có thể tham khảo phương án dưới này xem sao, nhược điểm cây này là thân hơi ốm, vậy nên khi làm tàn thì ta nên bố trí một số cành thứ cấp che bớt vài khoảng thân trống cho bớt đơn diệu nhé anh.

Cảm ơn Quỳnh Dao nhiều nhé

congtu.thanhnam

Thành viên
Bạn ơi, giúp mình cắt bớt mấy cái cành lá nhỏ lùm xùm cho lộ đường thân rồi chụp kỹ lại giúp với. Chụp có phông càng tốt nhé, vì nếu quan sát đc cả thân, đế và chiều lõm hay lồi của cây thì mới có phương án tốt nhất cho bạn. Chứ chụp như này thì vẽ phịa ra cũng được nhưng làm theo hổng có được nhen. ;;)
Em mới chụp lại được mấy phát bác gúp em với!

Quỳnh Dao

Moderator
Trả lời: Re: Tạo hình cho cây cảnh và những vấn đề liên quan

cho em bon chen chút :D với.em có cây bạch tuyết mai
nhờ bác có ý tưởng nào hay phác họa giùm hộ em mới ạ

cây ổi tàu này nữa ạ

cám ơn bác nhìu ~O)
chúc bác thật nhìu sức khỏe để còn giúp đỡ ae diễn đàn...:D
Cây bạch tuyết mai bạn chụp giúp mình mặt kia với nhé, vì mặt này có rễ vắt chéo che thân nên mất duyên, riêng cây ổi có thể làm nhiều phương án, bạn có tham khảo PA dưới đây xem sao nhé.

Quỳnh Dao

Moderator

Nhờ anh Quỳnh Dao thiết kế cho em cây Sanh này.
Cây tương đối già nên thân cứng.
Cảm ơn anh trước.

[Mĩnh cũng có phương án làm cho cây này nhưng cần tham khảo từ anh Quỳnh Dao và các anh, bạn để làm đẹp hơn]

Mặt phần gốc.

Phần thân trên

Mặt đối:

Nếu đã có phương án làm thì nên triệt để tiến hành bạn ạ, hãy gửi ý tưởng lên đây mọi người cùng tham khảo với nhé, chúc bạn có cây đẹp.

Quỳnh Dao

Moderator
a QD ơi e có cái gốc này tuy đã chết nhưng e vẫn tiếc cái co quái của nó e đang tính ghép cây vào (tanuki) a cho e 1 phương án nha a

thank a rất nhiều

đây là gốc cây vạn niên tùng khi mua về vẫn còn sung sức khoảng nửa tháng sau thì nó còn nhiêu đó thôi a ơi hichic,
e tính ghép ngọa tùng hay linh sam vào gốc này
Bạn xem thử phương án dưới đây có khả thi không nhé, cây ghép là ngọa tùng cũng hợp lý, nhỉ!

dieuhb

Thành viên

Nếu đã có phương án làm thì nên triệt để tiến hành bạn ạ, hãy gửi ý tưởng lên đây mọi người cùng tham khảo với nhé, chúc bạn có cây đẹp.
Cảm ơn anh Quỳnh Dao.
Nhưng em sợ nó không đẹp nên tham khảo anh và các anh em khác để chọn phương án tốt.
Nếu ko phiền thì anh có thể giúp em.

sonpt1904

Thành viên mới
Em mới tập chơi, được cho cây này (hình như là bằng lăng) nhưng chưa biết làm thế nào. Mong các bác giúp.

http://nk6.upanh.com/b5.s24.d3/dd43734a5b6372b439628b68233eafd8_42973686.img0420.jpg[IMG]
[IMG]http://nk9.upanh.com/b2.s24.d3/df67dd3dee5c9a2b9cf0801f58ae9814_42973699.img0421.jpg

trantien46

Thành viên
Re: Trả lời: Re: Tạo hình cho cây cảnh và những vấn đề liên quan

Cây bạch tuyết mai bạn chụp giúp mình mặt kia với nhé, vì mặt này có rễ vắt chéo che thân nên mất duyên, riêng cây ổi có thể làm nhiều phương án, bạn có tham khảo PA dưới đây xem sao nhé.
cảm ơn bác nhìu. bác vẽ đẹp quá :D
để hum nào về nhà em chụp nốt hình mặt kia cây BTM lại nhờ bác tiếp :D

Hoa Linh Sam

Thành viên
Anh Dương phác thảo giúp mình các cây này với. Trong Topic trước, anh đề nghị trồng cho mạnh rồi sẽ vẽ giúp. Nay các em nó đã phát đọt non hết rồi. Anh dành chút thời gian nha!

Tất cả 4 cây, những phần thân trên chi trên cùng đều đã khô, những cây nào có thể làm lũa, anh vẽ hộ nha. Đang để dành tiền lụm cái máy làm lũa tập chơi.

Cây 1:

Cây 2:

Cây 3:

Cây 4:

Cám ơn anh rất nhiều!

Người quen cũ,
HLS

Quỳnh Dao

Moderator
Vẽ cho em cây sanh này với các bác ơi?

Cám ơn các bác nhiều!
Bạn chụp giúp mình mặt này, chụp kỹ có phông nhé, mình sẽ giúp
Anh Dương phác thảo giúp mình các cây này với. Trong Topic trước, anh đề nghị trồng cho mạnh rồi sẽ vẽ giúp. Nay các em nó đã phát đọt non hết rồi. Anh dành chút thời gian nha!

Tất cả 4 cây, những phần thân trên chi trên cùng đều đã khô, những cây nào có thể làm lũa, anh vẽ hộ nha. Đang để dành tiền lụm cái máy làm lũa tập chơi.

Cám ơn anh rất nhiều!

Người quen cũ,
HLS
Bạn hiền ơi, chụp ảnh chi khó vậy? chịu khó chụp lại, lấy góc máy thấp xuống tí sao cho tâm máy nằm ở khoảng 1 phần 3 chiều cao cây nhé, chứ thế này vẽ khg đẹp được đâu. Lúc nào rảnh lặt bớt mấy cái lá gần gốc chụp lại vài phát mình vẽ giúp nhen.
Mà tại sao lại chọn cây khó làm thế? hư hết phần thân trên thì làm cây khó đẹp lắm đấy.

Quỳnh Dao

Moderator

Em mới tập chơi, được cho cây này (hình như là bằng lăng) nhưng chưa biết làm thế nào. Mong các bác giúp.

http://nk6.upanh.com/b5.s24.d3/dd43734a5b6372b439628b68233eafd8_42973686.img0420.jpg[IMG]
[IMG]http://nk9.upanh.com/b2.s24.d3/df67dd3dee5c9a2b9cf0801f58ae9814_42973699.img0421.jpg
Cây này em cắt ngắn các cốt cành lại, tỉa bớt nhánh thừa rồi làm cây tàn thiên nhiên nhé. Em có thể tham khảo theo phác thảo dưới đây:

Hoa Linh Sam

Thành viên

Bạn hiền ơi, chụp ảnh chi khó vậy? chịu khó chụp lại, lấy góc máy thấp xuống tí sao cho tâm máy nằm ở khoảng 1 phần 3 chiều cao cây nhé, chứ thế này vẽ khg đẹp được đâu. Lúc nào rảnh lặt bớt mấy cái lá gần gốc chụp lại vài phát mình vẽ giúp nhen.
Mà tại sao lại chọn cây khó làm thế? hư hết phần thân trên thì làm cây khó đẹp lắm đấy.
Cây này em cắt ngắn các cốt cành lại, tỉa bớt nhánh thừa rồi làm cây tàn thiên nhiên nhé. Em có thể tham khảo theo phác thảo dưới đây:
[/url]
Hic..... tưởng cây của mình đã có đường binh.... Anh Dương ơi, cố lên...\:D/\:D/;;)