nước máy tưới cho cây có được không?

vanquangqt

Thành viên
lâu nay em vẩn dùng nước máy (nước sinh hoạt) để tưới cho cây , hôm trước có người bạn bảo tưới nước này cho cây là không tốt và bảo em nên khoan 1 cái giéng lấy nước tưới cho cây tốt hơn. như vậy có đúng không các bác . xin cảm ơn

pham xuan an

Thành viên
em vẫn tưới,chưa thấy sao,mà theo em thì nc giếng khoan ko tốt,có thể nhiễm mặn,phèn, fe,cu,... hehe

mrduongle

Thành viên tích cực
Chẳng biết đúng hay sai nhưng mà ở phố thì đào giếng không được, không dùng nước máy thì cũng chẳng còn nước nào mà tưới cây nữa cả

lnvinh

Super Moderator
Nước máy có hàm lượng Flo không tốt cho cây, nếu có điều kiện em chứa trong 1 thùng to, để lắng vài ngày rồi tười cây sẽ thấy cây phát tốt hơn là tưới trực tiếp.

Duong9xanh

Thành viên
Bạn nên chứa nước máy vào bể một vài ngày để chất khử (Flo) bay hết sau đó tưới cho cây thì tốt hơn.

NCTP

Thành viên mới
nước máy thì tưới cây không bằng nước giếng rồi,nhưng tốt hơn nước tương,nước mắm,nước lèo.

quang huy

Thành viên
nước máy thi để 2-3h là không sợ bị clo nữa rồi!do mình nuôi cá lahan nên thường lấy nc như vậy!cây cảnh thì mình hổng có rành lắm!hjhjhj!nhưng mình cũng để nc trong hồ!;)

hung78

Quản lý
lâu nay em vẩn dùng nước máy (nước sinh hoạt) để tưới cho cây , hôm trước có người bạn bảo tưới nước này cho cây là không tốt và bảo em nên khoan 1 cái giéng lấy nước tưới cho cây tốt hơn. như vậy có đúng không các bác . xin cảm ơn
ko tốt là vì tiền nước đắt thôi bạn.còn nước máy có flo tốt cho cây đó

vinhson1204

Thành viên tích cực
sài nước máy không sao đâu bạn, mình sài hơn 2 năm rồi cây vẫn xanh tốt quanh năm, bạn yên tâm nhé !

mrduongle

Thành viên tích cực
Nếu kỳ công hơn nữa, bạn mua về khoảng 10kg ốc ao, cho vào thùng khoảng 15l nước, thêm vào đó 5kg phân lân, 0,5kg phân NPK, đóng nắp thùng ủ khoảng 2 năm, cho tới khi nước trong veo trở lại và không còn mùi thối thì đem ra tưới lan, loại này mà tưới địa lan hay hồ điệp,... thì tuyệt vời! (Công phu này là ăn cắp bản quyền đó nhé, không phải em sáng tạo ra đâu!)