làm lành vết thương cây sanh

huyhoangt3

Thành viên mới
Em có 1 cây sanh khá đẹp nhưng do sơ suất trong khi tạo thế lên làm ngọn cây bị gẫy còn dính 1 ít vỏ và gỗ, có cách nào để liền lại vết gẫy đó không, xin các bác, các chú, các anh chị em chỉ bảo cho cháu để cứu lấy cây này! Cảm ơn các bác, các chú nhiều lắm!

thanhvan62

Quản lý mới
Em có 1 cây sanh khá đẹp nhưng do sơ suất trong khi tạo thế lên làm ngọn cây bị gẫy còn dính 1 ít vỏ và gỗ, có cách nào để liền lại vết gẫy đó không, xin các bác, các chú, các anh chị em chỉ bảo cho cháu để cứu lấy cây này! Cảm ơn các bác, các chú nhiều lắm!

Nếu bạn ở ngoài bắc với thời tiết như thế này, mức độ chấn thương như vậy ... ngậm ngùi chấp nhận hẩm hưu thôi bạn..

tranhoan-PT

Thành viên tích cực
Về thời tiết ấm áp thì không có gì đáng ngại lắm , nhưng hiện nay fhời tiết đang lạnh , nếu bạn ở ngoài Bắc . Mình có cách sau , bạn mua keo liền da của Mỹ Tiến , bôi vào vết thương đó rồi dùng băng dính dán vết thương . NHớ gữ cành đó cho tốt khỏi gió lay động , chúc bạn thành công .

Bonsainghiepdu

Thành viên tích cực
.......mua keo liền da của Mỹ Tiến , bôi vào vết thương đó rồi dùng băng dính dán vết thương . NHớ gữ cành đó cho tốt khỏi gió lay động.......
Đó là 1 cách nhưng chỉ còn da, và 1 ít gỗ..... e rằng nếu dính thì cũng mất sức và èo uột. Sanh dễ mà, cắt luôn, nuôi lại còn mau hơn bạn ơi.

Bonsainghiepdu

Thành viên tích cực
Cách hay nhất là cắt đi xem nuôi 1 cành khác ghép vào hoặc cắt đi nuôi cành mới thôi.
Vậy thì bàn làm gì hả bác?
@baunghiathang: nhiều khi người chơi cứ nghĩ kinh nghiệm của các nghệ nhân trên diễn đàn sẽ giúp ích cho mình hơn ngay tại thời điểm này nhưng thực tế đôi khi mình còn làm tốt hơn vậy.

Với cây sanh, mình nghĩ cứ cắt rồi nuôi thả xổng sẽ rất mau trong việc tạo lại ngọn mới hơn là ép phần bị gãy vào thân cũ khi chỉ còn dính ít da và gỗ.

Nếu các cây lâu lớn như kim quýt thì việc cầu cứu các nghệ nhân là điều nên làm.

Vài ý kiến cá nhân gửi đến bạn. Vui là chính - giúp nhau là 10.

phovanghoe

Thành viên tích cực
còn nước còn tát, ko lo lắng lắm đâu, ngày trước mình cũng gẫy 1 cành như thế sau bôi keo rồi cuốn băng dính sau sống ầm ầm mà( thời điểm đó là 22/12/2010 bị gãy)
còn nếu ko được làm lại vẫn chưa muộn mà

mê gái yêu cây

Thành viên
buộc chăt chỗ gãy đó lại '' bó bột ấy'' ko để nc mưa vào mấy tháng sau nó liền lại thôi , vặn nó nổ gãy cã gỗ chỉ còn mỗi da nó còn sống dc nữa là , nhiều cành nó nghiêng muốn bẻ ngược lại chỉ có cách bẻ nó nổ ra mới làm dc . mấy cái ngọn lỗi của mình cũng làm thế tất nhiên là ngọn non chứ già thì lâu lắm . khoảng 2 tháng sau khi sẹo khá liền lại kéo vam tiếp '' test by me ''

honglong237

Thành viên tích cực
anh vặt chụi hết lá phần trên bị gãy đi để hạn chế mất nước

Dựng lại, quấn băng dính điện thật kĩ cho kín không để nước vào sau đó là làm như bó bột người đó

Cuối cùng là măy mắn thoát khỏi mùa này thì vô tư đi :)

mrhuynh482

Thành viên tích cực
bạn dùng băng keo quấn vết thương lại không cho vô nước rồi dùng nẹp cố định cây lại như kiểu người ta bó bột thử xem!

trantrungth78

Thành viên
Vụ này mình cũng mới bị dính hôm qua khi chuyển cây sanh lên chậu, loay hoay uốn lại cành phóng, thế là rắc một cái khô khốc, gãy mất ngay cổ cành. Đau hơn gãy tay. mình lấy dây cao su buộc chặt chỗ gãy và cầu tròi cho em nó bình phục như cũ mà không biết kq như thế nào...

tạp pí lù

Thành viên
láy day thép 4 - 5 ly uốn theo định hướng nẹp vào dùng băng dính điện bó cố định, bấm hết lá phần gãy

vietlenovo

Thành viên tích cực
khi làm cây sanh thỉnh thoảng mình bị dính vụ này, nhất là khi uốn mạnh tay nghe cái cắc, nhìn lại thấy gãy lòi xương, khi đó chỉnh sửa trả lại vị trí cho nơi bị gãy, lấy keo bôi vào dùng bao lylông quấn thật chặt, tiếp tục là băng keo điện, công đoạn cuối là cố định cành không lay động tại chỗ gãy. sau một thời gian vết thương đã kéo da.

tranhoan-PT

Thành viên tích cực
Trả lời: Re: làm lành vết thương cây sanh

Vụ này mình cũng mới bị dính hôm qua khi chuyển cây sanh lên chậu, loay hoay uốn lại cành phóng, thế là rắc một cái khô khốc, gãy mất ngay cổ cành. Đau hơn gãy tay. mình lấy dây cao su buộc chặt chỗ gãy và cầu tròi cho em nó bình phục như cũ mà không biết kq như thế nào...
Bạn tháo ngay dây cao su ra đi ko kẻo toi ngay cành sanh bây giờ , dây cao su buộc ko vận được nước lên , hãy làm như những cánh trên bạn nhé .\:D/