Cây sanh hình chữ tâm

vinahoanggia

Thành viên
mình khen cây bạn đẹp. nhưng minh xin nói chut về chữ tâm. đung ra nó thuộc bộ tâm, nhưng nét hơn chút nữa thì phẩy đầu tiên của bộ tâm không nên thấp hơn sau, và cây của bạn nếu cây nhỏ bây giờ to hơn cây lơn thì chuẩn hơn và vị thế khác hơn ( hai cây khi hợp thành chữ tâm như bạn nói thì đó là bộ tâm của chữ đức) nhưng nên hai cây vẫn có chút hợp về với nhau

Traicam_nhatu

Thành viên
em có hình chữ Tâm em gửi để cùng coi nhé
URL=http://www.upload.caycanhvietnam.com/viewer.php?file=ueb2ndyrjfqsei1sp87h.jpg]
[/URL]

sondh

Thành viên
mình khen cây bạn đẹp. nhưng minh xin nói chut về chữ tâm. đung ra nó thuộc bộ tâm, nhưng nét hơn chút nữa thì phẩy đầu tiên của bộ tâm không nên thấp hơn sau, và cây của bạn nếu cây nhỏ bây giờ to hơn cây lơn thì chuẩn hơn và vị thế khác hơn ( hai cây khi hợp thành chữ tâm như bạn nói thì đó là bộ tâm của chữ đức) nhưng nên hai cây vẫn có chút hợp về với nhau
Cám ơn bác, cây này của em là cây trực nên cành phải để lệch nhau, chứ để 2 cành bằng nhau thì nom ko ổn. Cây này của em là 1 cây nhưng có 2 nhánh chứ ko phải 2 cây bác ạ.

Gốc của nó đây a, chu vi 40cm.

bomlyluan

Thành viên
Đúng vậy cây trông rất phóng khoáng mà lại rất Thiện Tâm. E có học qua 1 khóa thư pháp nên cungc bít sơ chữ Hán. Tay như vậy là thoáng, nhẹ nhàng, không nặng nề đồng thời cũng có tầm bao quát rộng! Xứng với chữ Tâm đó!

sondh

Thành viên
Có cái ảnh mới chụp mời các bác thưởng lãm:

Tay cành tôi cắt chuyển cũng hòm hòm rồi

Bộ rễ đang tính ghép đá, nhưng chưa tìm được phương án ưng ý

Rất mong nhận được góp ý của cả nhà, cảm ơn các bác.

vinahoanggia

Thành viên
MÌnh nghĨ nẾu vÀo ĐÁ cÓ sỢ lÀm cho bỆ cÂy khÔng tỰ nhiÊn vÀ giÀ cỔ cỦa nÓ khÔng. ĐỂ bỆ ĐẤt chƠi rÊu xanh (hay mỌc trÊn tƯỜng vÔi cŨ vÀ chÂn tƯỜng Ăm mỐc chÁc Ổn hƠn tỰ nhiÊn hƠn, vÀ cÓ lÀm bỆ manh tÍnh tiỂu cẢnh thÌ cung nÊn lÀm theo nỐi cÀi ĐÁ hay vỈa theo tiỂu cẢnh cỦa anh em trong nam vẪn hay hƠn ngoÀi bẮc cÓ nhiỀu nƠi lẠm dỤng vÀo ĐÁ nghÊ quÁ mẤt tƯh nhiÊn cỦa cÂy bonsai

sondh

Thành viên
Tôi thì lại nghĩ ghép đá là để khoe bộ rễ của cây, tất nhiên bộ rễ cũng phải tương đối đẹp thì mới khoe, kiểu như chân dài thì phải mặc váy mới khoe dc các bác nhỉ :D

sondh

Thành viên
Wá đẹp, cảm ơn CCNT cho mình ý tưởng này. Chúc bác mạnh khỏe, vui vẻ nghen.
Cám ơn bác, anh em mang cây lên DD để giao lưu học hỏi nhau mà, chúc bác luôn mạnh khỏe để làm dc nhiều cây đẹp :D