Cành phông và những thắc mắc

maritime

Thành viên
Chào đạo trưởng Vinh cùng các sư huynh. em mới nhập môn bonsai nên có vài câu hỏi về cành phông nhờ ae giúp

_cành phông để làm gì?
_cành phông mọc ở điểm nào?
mong ae giúp và có thể cho em hìng minh họa được ko ạ
chân thành cảm ơn

NLGPT

Thành viên
- Cành phông để cho ấm tàn
- Vị trí từ dưới lên ít nhất từ thứ 2 trở lên
- Hình minh họa thì nhiều lắm nhưng... mình không biết up hình

L_Q_N

Thành viên tích cực
Chào đạo trưởng Vinh cùng các sư huynh. em mới nhập môn bonsai nên có vài câu hỏi về cành phông nhờ ae giúp

_cành phông để làm gì?
_cành phông mọc ở điểm nào?
mong ae giúp và có thể cho em hìng minh họa được ko ạ
chân thành cảm ơn
chào em !
hình minh họa thì rất là nhìu và cũng k thể chỉ rõ cụ thể với e về vị trí cành phong , chỉ có thể trao đổi với e như thế này :
1/ phong là gì ? là cái phía sau được dựng lên nhằm làm nổi bật chủ thể phía trước . như vậy cành phong được hiểu là cành ở phía sau được tạo ra nhằm làm tăng chiều sâu của cây .
2/ vị trí cành phong là ở phía sau còn nằm ở điểm nào là do người chơi tự điều chỉnh , miễn sao nó làm hài hòa tổng thể của cây .
vài lời chia sẽ , chúc em vui !

Bonsainghiepdu

Thành viên tích cực
Cành phông - chi phông là những nét vẽ được phác họa bằng mực màu hồng nha bạn.

http://forum.caycanhvietnam.com/diendan/showthread.php?t=8974

http://forum.caycanhvietnam.com/diendan/showthread.php?t=10355&page=60

Màu đỏ là phông
http://forum.caycanhvietnam.com/diendan/showthread.php?t=34373

Màu xanh là phông
http://forum.caycanhvietnam.com/diendan/showthread.php?t=16418,Ca%CC%81c-ba%CC%A3c-tie%CC%80n-bo%CC%81i-ve%CC%83-giu%CC%80m

Tất cả những kiến thức về bonsai đều có trên diễn đàn. Bạn phải chịu khó tìm & đọc mới được.

maritime

Thành viên
Em cảm ơn tất cả ae đã chia sẻ. vì là lính mới,trình độ internet còn hạn chế, cộng thêm là đang chuyển từ chơi cây thế cổ truyền sang chơi bonsai nên còn bỡ ngỡ quá. mong ae chỉ giáo thêm
==================================
chào em !
hình minh họa thì rất là nhìu và cũng k thể chỉ rõ cụ thể với e về vị trí cành phong , chỉ có thể trao đổi với e như thế này :
1/ phong là gì ? là cái phía sau được dựng lên nhằm làm nổi bật chủ thể phía trước . như vậy cành phong được hiểu là cành ở phía sau được tạo ra nhằm làm tăng chiều sâu của cây .
2/ vị trí cành phong là ở phía sau còn nằm ở điểm nào là do người chơi tự điều chỉnh , miễn sao nó làm hài hòa tổng thể của cây .
Anh cho em hỏi thêm là chi phong có được mọc đè nên chi số 1 ko a

RatThichBonsai

Thành viên Danh Dự
Em cảm ơn tất cả ae đã chia sẻ. vì là lính mới,trình độ internet còn hạn chế, cộng thêm là đang chuyển từ chơi cây thế cổ truyền sang chơi bonsai nên còn bỡ ngỡ quá. mong ae chỉ giáo thêm
==================================

Anh cho em hỏi thêm là chi phong có được mọc đè nên chi số 1 ko a
Bạn hỏi câu nàu tôi có cảm tưởng là bạn vẫn còn rất mơ hồ (confuse) về cành phông vì hình vẽ 2 chiều. Đúng ra là cành phông mọc chỉa về phía sau nhưng hay hơi chệch sang trái hay phải 1 tị để khi nhìn cây bạn thấy cây tự nhiên hơn.Thử tưởng tượng 1 cây chỉ có các cành ngang 2 bên néu bạn nhìn cây từ bên hông thì bại thấy cây thế nàỏ

lnvinh

Super Moderator
chào em !
Sao dạo này LQN trả lời chuẩn dữ ta, câu trả lời ở đây nè em.
Bổ sung thêm Cành Phông có thể bắt đầu là cành số 2 hoặc 3 của cây đều được.

L_Q_N

Thành viên tích cực
Sao dạo này LQN trả lời chuẩn dữ ta, câu trả lời ở đây nè em.
Bổ sung thêm Cành Phông có thể bắt đầu là cành số 2 hoặc 3 của cây đều được.
dạ là do học của anh rất nhìu đó . hihi. cám ơn anh về những gì anh đã chia sẽ .học trò lõm của anh. hihii