Thanh Mai: Có cần thiết phải vậy không?

phongvubh

Thành viên
Cây mới về, một ngày vừa nghiên cứu vừa ra tay luôn, sau khi hoàn thành không biết có đẹp hơn không? Nhờ các bác chia sẻ nhé.
Lúc mới về

Hạ cái cây tử mọc ngay trước mặt cho gọn gàng

Sau khi ngắm nghía và hạ lùn tạo dáng em nó còn lại vầy. Hoành 38cm, cao dự tính thành phẩm 50cm

Cây này sau khi cắt tỉa và dọn rễ gọn gàng, em sẽ để trong nhà khoảng 4-5 ngày rồi trồng lại và để dưới bóng râm 1-2 tuần tưới rất ít, phun ẩm thân để giúp cây phục hồi... Phương pháp như vậy có khoa học không nhỉ???

nguyencuong478880

Thành viên
Trồng bằng cát xây dựng (cát tô hoặc cát non ven sông) hạn chế tưới ,sau vài tháng thì bổ sung phân chuồng hoai mục cây sẽ phát triển tốt.

lnvinh

Super Moderator
Xử lí như em là 1 giải pháp đẹp đó em, nhưng chưa đạt nhất và chưa an toàn: nếu để thân làm cây đẹp hơn và phần em cắt không sợ bị tuột. Phần cắt này lỡ cắt rồi, em chú ý nếu thấy có mầm nên để lại bởi vì các chỗ cắt mct mà phần gân là những rễ lớn sẽ rất bị tuột đó.

phongvubh

Thành viên
Xử lí như em là 1 giải pháp đẹp đó em, nhưng chưa đạt nhất và chưa an toàn: nếu để thân làm cây đẹp hơn và phần em cắt không sợ bị tuột. Phần cắt này lỡ cắt rồi, em chú ý nếu thấy có mầm nên để lại bởi vì các chỗ cắt mct mà phần gân là những rễ lớn sẽ rất dễ bị tuột đó.
Cám ơn anh Vinh nhiều. Lúc đầu em cũng tính để cây tử nuôi cho lắc thân sang bên phải nuôi chắc kèo nhưng thân tử không đẹp và hơi rối nên quyết định gọt sát vào thân chính, khả năng có thể tuột da nhưng không nhiều nên em ra tay luôn... Em sẽ cập nhật khi cây bắt đầu kéo thẹo và phát triển để anh em rút kinh nghiệm.

satruky

Thành viên tích cực
Cây bạn cắt lại nhìn rất đẹp nhưng mình ớn nhất là chổ cây tử bị cắt đi dễ bị hư rễ lắm.

GIA KHỔNG HUỲNH

Thành viên tích cực
Cây mới về, một ngày vừa nghiên cứu vừa ra tay luôn, sau khi hoàn thành không biết có đẹp hơn không? Nhờ các bác chia sẻ nhé.
Lúc mới về

Hạ cái cây tử mọc ngay trước mặt cho gọn gàng

Sau khi ngắm nghía và hạ lùn tạo dáng em nó còn lại vầy. Hoành 38cm, cao dự tính thành phẩm 50cm

Cây này sau khi cắt tỉa và dọn rễ gọn gàng, em sẽ để trong nhà khoảng 4-5 ngày rồi trồng lại và để dưới bóng râm 1-2 tuần tưới rất ít, phun ẩm thân để giúp cây phục hồi... Phương pháp như vậy có khoa học không nhỉ???
sao đế it thế nhỉ , hay là chủ cắt chuyền rể ta ,