Cây Sanh toàn tập

baohuong-future

Thành viên Mua Bán
rất cảm ơn bác x.style đã góp ý chia sẻ cùng !
em xin được nói chi tiết hơn, bác nghiên cứu thử nếu vẫn không được em khắc phục theo ý của bác !

trước lúc đổ đất lấp nghập đến cổ rễ, ngoài lớp xơ dừa đóng thành túi ni long nhỏ ốp lên rễ vẫn dữ nguyên em còn quấn thêm mấy lớp ni lông quanh kín toàn bộ. lớp đất bác nhìn thấy chỉ nằm phần phía ngoài của nilong thôi ạ.
em nghĩ lớp đất đó được cách biệt với rễ cây bằng nilong nên không ngại phần rễ ăn lan ra đất, ngoài ra còn tác dụng đè gián tiếp lên các rễ, tạo độ ẩm cho phần rễ đã ký lên đá.
hình này bác dễ quan sát hơn ạ !

bác thấy thế nào cho em vài lời góp ý thêm !!!
Bạn ducquy làm giống mình quá ta, sai mất rồi hả thôi mình phải về sửa gấp thôi. cảm ơn bạn X.style, bạn thật là người hiểu biết rộng, xem những đánh giá của bạn rất chuẩn, chuyên môn cao!!!

ducquy1910

Thành viên tích cực
Bạn ducquy làm giống mình quá ta, sai mất rồi hả thôi mình phải về sửa gấp thôi. cảm ơn bạn X.style, bạn thật là người hiểu biết rộng, xem những đánh giá của bạn rất chuẩn, chuyên môn cao!!!
sửa xong nhớ pót hình lên, nếu vẫn chưa được anh em mình sửa tiếp hiiiiii!!!!!!

buiducminh

Thành viên mới
Bạn cứ làm đi, vấp váp gì cứ thắc mắc lên đây, tôi và mọi người sẽ tư vấn nhiệt tình cho bạn trong topic này bằng khả năng cho phép.
Không biết năm nay bạn bao nhiêu tuổi nhưng qua diễn đàn tôi thấy bạn là người rất có kinh nghiêm hơn nưa cùng là đồng hương tỉnh hải dương tôi có chút việc nhờ bạn tư vấn giúp tôi là nguơi huyện ninh giang vừa rồi tôi có mua một mớ sanh hơn 30 cây chưa có dáng thế gì cây được khoảng từ 10 đến 12 năm tôi đang dâm ra vườn tôi muốn nhờ bạn tư vấn giúp mùa nào ta bổ cây ra tạo dáng thế là tốt nhất trong năm .và cây của tôi thì phải dâm bao lâu nữa sẽ làm được mong bạn giúp đỡ cảm ơn bạn nhiều

tupa

Thành viên mới
Theo như các bác chia sẽ thì sau khi xếp rễ vào đá --> dùng nilon trùm kín --> quấn chăn ẩm phía ngoài --> thả nước. vậy cho em hỏi:
- Phía dưới mình thả nước vậy lúc rễ phát triển gặp tới nước thì có sợ thối rễ ko các bác, hay thấy rễ chạm tới nước là mình đổ nước ra thay đất vào ạ?
- nếu em thay vì thả nước em đổ đất dưới đáy để chỉ vừa chạm đến mép dưới của nilong có được ko ạ ( tức là giống thả nước nhưng thay vì đổ nước, mình đổ đất )?
- Và trong quá ký đá mình có cần tưới phân bón lá để bổ sung dinh duõng nuôi cây không a? vì em thấy rễ cây gần như ko còn tiếp giáp với đất để hút dinh dưỡng?

Vài thắc mắc xin các bác tư vấn giùm, cảm ơn các bác!

baohuong-future

Thành viên Mua Bán
Theo như các bác chia sẽ thì sau khi xếp rễ vào đá --> dùng nilon trùm kín --> quấn chăn ẩm phía ngoài --> thả nước. vậy cho em hỏi:
- Phía dưới mình thả nước vậy lúc rễ phát triển gặp tới nước thì có sợ thối rễ ko các bác, hay thấy rễ chạm tới nước là mình đổ nước ra thay đất vào ạ?
- nếu em thay vì thả nước em đổ đất dưới đáy để chỉ vừa chạm đến mép dưới của nilong có được ko ạ ( tức là giống thả nước nhưng thay vì đổ nước, mình đổ đất )?
- Và trong quá ký đá mình có cần tưới phân bón lá để bổ sung dinh duõng nuôi cây không a? vì em thấy rễ cây gần như ko còn tiếp giáp với đất để hút dinh dưỡng?

Vài thắc mắc xin các bác tư vấn giùm, cảm ơn các bác!
-Nilon giữ nước không bốc hơi được giúp cho đá khỏi bị khô mà luôn ẩm ướt, đễ kích thích cây mau ra rể con. Chăn, vãi ướt giúp tránh nắng trực tiếp vào lớp nilon làm phía trong nóng lên sẽ đốt cháy rể con.
-lúc rể con pt gặp nước sẽ tách ra nhiều rể nhỏ hút nước và nuôi rể bên trên mặt nước to thêm. giai đoạn này bạn cũng có thể thay nước bằng đất sẽ giúp cây hút dinh dưỡng nhiều hơn. Nhưng cũng tùy theo cây nhen bạn, nếu cây bạn chưa hoàng thiện thì nên thay đất vào và nuôi tiếp, còn cây hoàng thiện thì nên hảm trong môi trường nước đễ cho cây có độ già.
- thời gian đầu bạn nên thả nước đễ đá hút nước giữ ẩm, giúp rể mau ra và nước bốc hơi lên làm giảm nhiệt độ và ẩm môi trương quanh cây điều này có lợi cho cây.
- trước khi phủ nilon bạn nên phun 1 lần thuốc kích rể sau đó quan trọng là thường xuyên tưới nước đễ giữ ẩm cho cây, phân bón lá có thêm càng tốt nhưng đọc kỷ HDSD nhen bạn.
- nhở cho ít sơ dừa vào đầu vết cắt của rể giúp rể mau ra hơn. Chúc bạn thành công
chút kinh nghiệm nhỏ mong ae đừng cười chê, có gì ae đóng góp thêm.

ducquy1910

Thành viên tích cực
-Nilon giữ nước không bốc hơi được giúp cho đá khỏi bị khô mà luôn ẩm ướt, đễ kích thích cây mau ra rể con. Chăn, vãi ướt giúp tránh nắng trực tiếp vào lớp nilon làm phía trong nóng lên sẽ đốt cháy rể con.
-lúc rể con pt gặp nước sẽ tách ra nhiều rể nhỏ hút nước và nuôi rể bên trên mặt nước to thêm. giai đoạn này bạn cũng có thể thay nước bằng đất sẽ giúp cây hút dinh dưỡng nhiều hơn. Nhưng cũng tùy theo cây nhen bạn, nếu cây bạn chưa hoàng thiện thì nên thay đất vào và nuôi tiếp, còn cây hoàng thiện thì nên hảm trong môi trường nước đễ cho cây có độ già.
- thời gian đầu bạn nên thả nước đễ đá hút nước giữ ẩm, giúp rể mau ra và nước bốc hơi lên làm giảm nhiệt độ và ẩm môi trương quanh cây điều này có lợi cho cây.
- trước khi phủ nilon bạn nên phun 1 lần thuốc kích rể sau đó quan trọng là thường xuyên tưới nước đễ giữ ẩm cho cây, phân bón lá có thêm càng tốt nhưng đọc kỷ HDSD nhen bạn.
- nhở cho ít sơ dừa vào đầu vết cắt của rể giúp rể mau ra hơn. Chúc bạn thành công
phương pháp anh toàn đưa ra hoàn toàn hợp lý rồi đó tú !!!!
trong xơ dừa có chất giúp kích thích nhanh phát triển rễ con, nếu phun thuốc kích thích ra rễ có thể không cần dùng đến xơ dừa để nhử nữa vẫn được !!!

X.style

Thành viên tích cực
Các bác ơi cây phụ tử và mẫu tử khác nhau những điểm nào vậy ạ!!!
Mình xin trả lời giúp bạn: trước hết cả hai Giáng thế này đều xuất phát từ cây hai thân ( song thụ) về hình tượng thì một cây lớn và cây bé làm tử. nét khác nhau ở đây là cây Phụ thì thô cứng hơn, khẳng khiu hơn còn cây Mẫu thì ngược lại mềm mại, uyển chuyển và duyên dáng hơn. ngoài ra cây Song thụ còn được tách bạch ra hai giáng thế nữa là Huynh - Đệ và Tỉ - Muội. về mặt kích thước thì hai thân là tương đương, chênh lệch không đáng kể. còn phân biệt hai loại này cũng dựa vào hình tượng thôi các bạn ạ. các bạn thử liên tưởng tới con đực và con cái, đàn ông và đàn bà nhé. =)), =))
==================================
Không biết năm nay bạn bao nhiêu tuổi nhưng qua diễn đàn tôi thấy bạn là người rất có kinh nghiêm hơn nưa cùng là đồng hương tỉnh hải dương tôi có chút việc nhờ bạn tư vấn giúp tôi là nguơi huyện ninh giang vừa rồi tôi có mua một mớ sanh hơn 30 cây chưa có dáng thế gì cây được khoảng từ 10 đến 12 năm tôi đang dâm ra vườn tôi muốn nhờ bạn tư vấn giúp mùa nào ta bổ cây ra tạo dáng thế là tốt nhất trong năm .và cây của tôi thì phải dâm bao lâu nữa sẽ làm được mong bạn giúp đỡ cảm ơn bạn nhiều
Vấn đề mang tính chung chung quá. thật khó trả lời cho thỏa đáng với những thắc mắc của bạn. tôi còn trẻ ( 29tuoi) kinh nghiệm cũng chưa nhiều, gọi là có chút tích lũy võ vẽ múa rìu qua cao thủ để chia sẻ với những anh em đang cần nó. bạn có thể cho tôi xin địa chỉ của bạn được không? hôm nào về quê ( Tứ kì) tôi ghé sang bên nhà chơi tiện trao đổi luôn cho giễ.

X.style

Thành viên tích cực
Mình xin phép đóng góp thêm ý kiến vào phần tô đỏ để các bạn tham khảo nhé: sau khi Rễ đã bám Đá và xuống nước được một thời gian, các bạn quan sát khi rễ chuyển sang màu nâu sậm lúc này nên đổ đất vào nuôi. Kể cả là cây đã hoàn thiện về bóng tán, chi dăm nhé. bởi việc này sẽ giúp cho hệ rễ mới to ra và bám chặt vào Đá, lớp ruột bên trong rễ già đi và dần hóa gỗ lúc đó các bạn cho Đất ra và thả nước ( đối với cây đã hoàn thiện phần trên). Nếu rễ non và nhỏ mà các bạn cho thả nước rồi phơi nắng trưng bày như vậy hậu quả cháy rễ( phần bám trên Đá nóng do trời nắng) và thối rễ do ngâm nước có độ nóng cao trong những ngày hè là rất cao đấy. các bạn nên lưu ý thêm điểm này.

buiducminh

Thành viên mới
Mình xin trả lời giúp bạn: trước hết cả hai Giáng thế này đều xuất phát từ cây hai thân ( song thụ) về hình tượng thì một cây lớn và cây bé làm tử. nét khác nhau ở đây là cây Phụ thì thô cứng hơn, khẳng khiu hơn còn cây Mẫu thì ngược lại mềm mại, uyển chuyển và duyên dáng hơn. ngoài ra cây Song thụ còn được tách bạch ra hai giáng thế nữa là Huynh - Đệ và Tỉ - Muội. về mặt kích thước thì hai thân là tương đương, chênh lệch không đáng kể. còn phân biệt hai loại này cũng dựa vào hình tượng thôi các bạn ạ. các bạn thử liên tưởng tới con đực và con cái, đàn ông và đàn bà nhé. =)), =))

Vấn đề mang tính chung chung quá. thật khó trả lời cho thỏa đáng với những thắc mắc của bạn. tôi còn trẻ ( 29tuoi) kinh nghiệm cũng chưa nhiều, gọi là có chút tích lũy võ vẽ múa rìu qua cao thủ để chia sẻ với những anh em đang cần nó. bạn có thể cho tôi xin địa chỉ của bạn được không? hôm nào về quê ( Tứ kì) tôi ghé sang bên nhà chơi tiện trao đổi luôn cho giễ.
mình sinh năm 1978 cũng mới chơi cây mình ở văn hội ninh giang hải dương từ tứ kỳ xuống nhà mình đi lối cầu di linh mất hơn chuc cây bạn àh lúc nào ghé qua mình tư vấn giúp mình với nhé cũng có nhiều gốc đẹp lám bạn àh

ducquy1910

Thành viên tích cực
phương pháp ký cây lên đá được nhiều nghệ nhân áp dụng và chia sẻ cùng anh em, nói chung cũng khá đa dạng và phổ biến tùy vào từng loại đá, từng cách bố trí cây theo các thể thức khách nhau.
hôm nay mạn phép đưa ra nan đề ký cây cho những hòn đá quá khổ để anh em thảo luận tìm phương pháp khả thi nhất ! cũng là để học hỏi thêm từ những người có nhiều kinh nghiệm. anh em nào có cùng nan đề có thể tham khảo trước lúc tiến hành ký cho có hiệu quả nhất. cũng xin được gửi lời cảm ơn tới x.style, vietanh_pmt,natuan......đã truyền đạt rất nhiều kiến thức bổ ích dúp anh em trong thời gian qua .

[/IMG]

[/url][/IMG]

[/url][/IMG]

[/IMG]

Khoi_Pham78

Thành viên
Chào VIETANHMPT!
Hồi đầu năm anh có tham khảo cách ký đá cho cây của một nghệ nhân, xin chia sẻ để em tham khảo!(cách này làm vào mùa đông)
Vẫn ký đá cho cây như thông dụng,sau khi ký xong đá,nghệ nhân lấy đất màu loãng(pha chất kích thích rễ) dùng chổi quyét sơn quyét nước bùn loãng đó lên đá,tạo thành một lớp đất cực mỏng trên đá.Sau đó lấy nilon trùm kín toàn bộ cây giống như em mắc màn cho cây(vì là mùa đông làm vầy tránh cho cây bị lạnh và tạo nhiều độ ẩm để cây phát triển rễ nhanh).Chính động tác tạo một lớp đát trên đá như vậy sẽ làm cho rễ con cứ lần theo đá mà phát triển làm cho rễ non của cây bám chặt vào đá!

baohuong-future

Thành viên Mua Bán
kinh nghiem cua ong the cung hay toi xun hoi hoi . vau roi toi co mot loat cac ccay trong hnung trong wa sau len re ngap ung trong 3 nam nhung cay kong pat trien ong a!
Đọc hiểu chết liền, chỉ hiểu đọan sau lên rể ngập úng cây ko pt là đương nhiên rồi, cây nuôi nước không pt nhiều đâu bạn.
kinh nghiệm của bạn Khởi là rất hay đó ae, mình cũng tính làm nhưng thấy cũng không cần thiết vì hơi tốn thời gian, hơn nữa mình tưới nước thường xuyên lớp phân này cũng trôi hết.

suoithoigian

Thành viên mới
Em mới tập chơi sanh, trước e có thử cho ôm đá, trước lúc phủ ni lông e có đắp phân bò trộn nước lên đá rồi phủ ni lông, bên ngoài em đắp chiếu lên để giữ ẩm. Đến nay sau một tháng thấy rễ khí sinh cũng có ra nhưng không nhiều. E muốn hỏi các anh trên diễn đàn e đắp phân bò rồi trùm ni lông như vậy thì cây có bị thối rễ kô? Ở chỗ em đang chuẩn bị vào mùa mưa, hai là ký đá đã được một tháng rồi nay e có thể tháo lớp ni lông ra và cho cây ăn đất được chưa? Mong các anh giúp đở?

baohuong-future

Thành viên Mua Bán
Em mới tập chơi sanh, trước e có thử cho ôm đá, trước lúc phủ ni lông e có đắp phân bò trộn nước lên đá rồi phủ ni lông, bên ngoài em đắp chiếu lên để giữ ẩm. Đến nay sau một tháng thấy rễ khí sinh cũng có ra nhưng không nhiều. E muốn hỏi các anh trên diễn đàn e đắp phân bò rồi trùm ni lông như vậy thì cây có bị thối rễ kô? Ở chỗ em đang chuẩn bị vào mùa mưa, hai là ký đá đã được một tháng rồi nay e có thể tháo lớp ni lông ra và cho cây ăn đất được chưa? Mong các anh giúp đở?
Cách của bạn thấy cũng chưa ổn, bạn đắp phân bò lên thì rể sẽ ăn hết vào phân mà không bám vào đá, bạn nên lấy nước xã hết phân ra nhé.
bạn chưa cần vội tháo lớp nilon đâu, còn cho ăn đất thì đễ đến mùa mưa rồi tiến hành cũng được bạn nhé. Chúc bạn thành công

tupa

Thành viên mới
em thấy theo như kinh nghiệm các bác chia sẽ thì khi bứng cây, bó bầu cẩn thận xong nên để vào nơi râm mát 1 thời gian ( tạo môi trường cận kề cái chết để sau đó khi trồng xuống đất cây sẽ dễ sống và phát triển nhanh hơn), điều này em cũng có đọc ở kinh nghiệm bứng cây của các bác và kinh nghiệm ghép rễ sanh của anh Vinh ( anh Vinh cũng ghép chồi vào rễ xong rồi thì bỏ trên đất vài ba ngày mới trồng xuống ).
Vậy theo các bác khi dâm cành ( ví dụ cành cây sanh chẳng hạn ) khi cắt khỏi cây xong mình có nên để vài ngày ngày rồi mới dâm ko hay dâm luôn xuống đất hả các bác?
- Khi dâm cành em thường làm quy trình thế này: khi cắt cành xong em tuốt bớt lá, ngâm thuốc kích thích khoảng 20-30 phút xong rồi tiến hành dâm xuống đất luôn. Không biết quy trình thế này có chổ nào chưa hợp lý vậy các bác mà với giâm cành lộc vừng em thấy tỉ lệ sống của nó không được cao, dâm cả chục cành mà chỉ được 1, 2 cành sống. Hay khi dâm xong mình có cần dùng nilong bịt cho đỡ mất nước ko các bác?

các bác cho em hỏi:em thấy một số người ngâm ốc vào trong chum sau đó lấy nước đó tưới cấy,đặc biệt là cây Sanh.không biết tười nước ốc thối như vậy có tốt không và tại sao?

ducquy1910

Thành viên tích cực
em thấy theo như kinh nghiệm các bác chia sẽ thì khi bứng cây, bó bầu cẩn thận xong nên để vào nơi râm mát 1 thời gian ( tạo môi trường cận kề cái chết để sau đó khi trồng xuống đất cây sẽ dễ sống và phát triển nhanh hơn), điều này em cũng có đọc ở kinh nghiệm bứng cây của các bác và kinh nghiệm ghép rễ sanh của anh Vinh ( anh Vinh cũng ghép chồi vào rễ xong rồi thì bỏ trên đất vài ba ngày mới trồng xuống ).
Vậy theo các bác khi dâm cành ( ví dụ cành cây sanh chẳng hạn ) khi cắt khỏi cây xong mình có nên để vài ngày ngày rồi mới dâm ko hay dâm luôn xuống đất hả các bác?
- Khi dâm cành em thường làm quy trình thế này: khi cắt cành xong em tuốt bớt lá, ngâm thuốc kích thích khoảng 20-30 phút xong rồi tiến hành dâm xuống đất luôn. Không biết quy trình thế này có chổ nào chưa hợp lý vậy các bác mà với giâm cành lộc vừng em thấy tỉ lệ sống của nó không được cao, dâm cả chục cành mà chỉ được 1, 2 cành sống. Hay khi dâm xong mình có cần dùng nilong bịt cho đỡ mất nước ko các bác?
nan đề bác thắc mắc theo em nghĩ là phương pháp chống thoát nước cho cành dâm. sau khi cắt cành cần áp dụng phương pháp chống thoát nước (nhựa, mủ) cho cành là điều cần thiết. có nhiều phương pháp bác có thể tham khảo

1-chọn đúng thời điểm cắt cành dâm, đảo bảo độ cô đặc của nhựa cây cao nhất. cái này tùy thuộc từng loại giống cây, cây rụng lá theo mùa nên chọn thời điểm cuối mùa thu, cây lá xanh quanh năm nên chọn vào mùa đông.

2-sau khi cắt cành tỉa bớt lá có thể bôi keo liền sẹo vào đầu cành cắt ( chống thoát nhựa, cung cấp một số chất cần thiết có trong keo liền sẹo) hoặc để cành vào nơi râm mát thoáng gió, mục đích chờ vết cắt đông mủ rồi mới đem ra giâm. khoảng 24 đến 36 tiếng.

3-sau khi dâm cành xuống đất lấy bao bóng trùm toàn bộ áp sát đất, mục đích tạo môi trường nóng ẩm kích thích ra rễ và chồi non, chống thoát hơi nước từ cành dâm ra môi trường bên ngoài. chờ tới lúc cành dâm ra chồi non cũng là lúc đâm rễ tháo ni lông ra. thời gian này chăm sóc kỹ hơn vì cây còn non !
các bác cho em hỏi:em thấy một số người ngâm ốc vào trong chum sau đó lấy nước đó tưới cấy,đặc biệt là cây Sanh.không biết tười nước ốc thối như vậy có tốt không và tại sao?
tốt cho cây hay không thì chưa biết nhưng mùi đó khó ngửi lắm đó bác ạ!
quá trình chăm sóc chờ cây phát triển rất thú vị. nếu vì mục đích gì đó mà mỗi lần ra chăm cây hai tay bít mũi là không ổn rồi hiiiiiii
thank bác đã chia sẻ một mẹo mới trong vấn đề chăm cây !:D