Vài cây của Ak (Vietanhmpt - Thanh Ba)

caycanhthanhba

Thành viên
Giờ chỉ cho ăn sỉ than và sỏi, cằn cỗi sẽ già nhanh thôi. Mà thế nào là dáng làng nhỉ, bạn định nghĩa anh em tham khảo!

vietanhmpt

Thành viên tích cực
Giờ chỉ cho ăn sỉ than và sỏi, cằn cỗi sẽ già nhanh thôi. Mà thế nào là dáng làng nhỉ, bạn định nghĩa anh em tham khảo!
Cây này của bạn không nên ăn xỉ than vậy. Theo mình nên chăm cho tốt sao cho không quá thừa dinh dưỡng là được. Để cốt nó rộng hơn chút và dị dẹt ra. rồi giật lại tay cành mới tính tiếp được.
Còn dáng làng xuất hiện vào thập niên 90 của thế kỷ trước được các nghệ nhân phía bắc mô phỏng những cây đa, cây Sanh đầu làng. Cây thường có dáng trực bộ rễ tỏa đều, tay cành được tỏa rộng ra tứ phía. Có thể có những rễ buông cắm xuống tạo dạng cột kèo hoặc không. Cành tán xum xuê. Hiện nay có rất nhiều cây chỉ nuôi ít rễ buông cũng được coi là dáng làng theo mình là hơi lố. Thực sự làm 1 cây dáng làng thì dễ. Nhưng 1 cây dáng làng nghệ thuật cao thì đòi hỏi rất nhiều sự tinh tế. Vừa có nét thân quen của làng quê. Nét kỳ dị của thơi gian. Nét lạ mang dấu ấn cá nhân và sự tinh tế của người chế tác là không nhiều. Hiểu biết của bạn chỉ dừng lại đây cũng bởi là dân ngụ cư nên cảm hứng của bạn với những cây dáng làng cũng chỉ là có hạn. Tầm hiểu biết chưa sâu. Có gì thiếu xót anh em bổ xung nhé.

vietanhmpt

Thành viên tích cực
Cây Duối nhỏ sau 5 tuần khai thác về:

Cùng thời điểm với cây Duối "Hòn Trống Mái" này.

==================================
Thêm 1 em Sanh có độ già mới về.

Đây là cây Sanh duy nhất còn xót lại từ thời chơi trước. Chắc xấu quá nên lúc đó đạo tặc không bê. Đang thả xổng đến đầu năm sau lấy cốt chi và lên đá.

Cây Lộc Vừng này cũng xót lại sau vụ mất cây năm trước. Để tầng 2 nên không bị bê. Mới cắt sơ gần 2 tháng mới bật được mần:

Cây Sanh này được giâm cành từ ngọn cây khác, hàng cho 5 năm sau.

NGUYENTHOQN

Super Moderator
Cây Duối nhỏ sau 5 tuần khai thác về:

Cùng thời điểm với cây Duối "Hòn Trống Mái" này.

Thêm 1 em Sanh có độ già mới về.

Đây là cây Sanh duy nhất còn xót lại từ thời chơi trước. Chắc xấu quá nên lúc đó đạo tặc không bê. Đang thả xổng đến đầu năm sau lấy cốt chi và lên đá.

Cây Lộc Vừng này cũng xót lại sau vụ mất cây năm trước. Để tầng 2 nên không bị bê. Mới cắt sơ gần 2 tháng mới bật được mần:

Cây Sanh này được giâm cành từ ngọn cây khác, hàng cho 5 năm sau.
Hôm nay mới chiêm ngưỡng vườn cây AK đệ .. cây đẹp và thể hiện nét mới ... rất đẹp nha đệ .. chúc mừng .. chúc mừng .

(tặng cho hình cây khế đang ra hoa ,chuẩn bị đậu quả nhé AK )

-------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

vietanhmpt

Thành viên tích cực
Hôm nay mới chiêm ngưỡng vườn cây AK đệ .. cây đẹp và thể hiện nét mới ... rất đẹp nha đệ .. chúc mừng .. chúc mừng .

(tặng cho hình cây khế đang ra hoa ,chuẩn bị đậu quả nhé AK )

-------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
Cảm ơn Thọ ca đã động viên và món quà ý nghĩa.