Cây Sanh toàn tập

Văn

Thành viên tích cực
Tôi mới tham gia diễn đàn, hôm nay được đọc topic cua anh Văn tôi cảm thấy rất bổ ích về những kiến thức trong topic này dành cho những người mới chơi cây như tôi. Xin chân thành cảm ơn anh Văn và toàn thể anh em trên diễn đàn rất nhiều.
Xin mạn phép được hỏi anh em các bác một câu nhé:Tôi có một cây sanh lên đá trồng trong chậu đất được mấy năm rồi. Vừa rồi (khoảng 20 ngày) tôi thay chậu, để nguyên bệ rễ và thả ngập nước luôn. Xin hỏi anh em như vậy có sợ thối rễ không? vì hiện nay tôi vẫn thấy cây phát triển bình thường. Rất mong được góp ý của mọi người, chúc mọi người thật nhiều sức khoẻ và niền vui trong cuộc sống!

Ảnh chụp hơi sấu mong các bạn thông cảm.
Thường thì khi cây đang nằm chậu đất,bất luận là đã bám đá hay chưa,khi bạn thả nuôi nước thì không nên cho phần rễ ngâm trong nước.Hiện tại có thể cây của bạn chưa có vấn đề gì,những tôi chắc chắn rằng,phần rễ bị ngập nước ấy sẽ bị thối.
Bạn nên cắt rễ sao cho chỗ cắt gần chạm mặt nước là vừa.

Nguyễn Đình Khánh

Thành viên mới
Cám ơn anh Văn! nhưng anh Văn cho hỏi. Qua thời gian >20 ngày tôi ngâm nước, bây giờ tôi tháo hết nước và lại cho đất vào chậu nuôi cây thì có được không?

nguyenquoc

Thành viên mới
các bác cho em hỏi
nhà em có mọt số cây sanh công nghiệp gốc to bằng bắp chân, đường kính khoảng 15-20cm.em cắt cách gốc khoảng 1m
bây giờ dã ra rất nhiều mầm non có cành đã bằng ngón tay
nhưng mà tại điểm ra mầm đó rất yếu, chỉ lắc nhẹ là rời mầm ra rồi
cho em hỏi cách khắc phục
em xin cám ơn

Văn

Thành viên tích cực
Cám ơn anh Văn! nhưng anh Văn cho hỏi. Qua thời gian >20 ngày tôi ngâm nước, bây giờ tôi tháo hết nước và lại cho đất vào chậu nuôi cây thì có được không?
Sao lại cho nước rồi lại nuôi đấy vậy cà?
Nếu lại tiếp tục nuôi đất vẫn oke,nhưng nên cắt lại đầu rễ cho mới thì như vậy cây sẽ nhanh phát hơn.

Văn

Thành viên tích cực
các bác cho em hỏi
nhà em có mọt số cây sanh công nghiệp gốc to bằng bắp chân, đường kính khoảng 15-20cm.em cắt cách gốc khoảng 1m
bây giờ dã ra rất nhiều mầm non có cành đã bằng ngón tay
nhưng mà tại điểm ra mầm đó rất yếu, chỉ lắc nhẹ là rời mầm ra rồi
cho em hỏi cách khắc phục
em xin cám ơn
Bạn nên chọn những cành chủ lực để lại và cắt bỏ những cành dư thừa,bạn có thể để to thêm chút nữa cho nơi phát mầm hóa gỗ hoàn toàn rồi hẵn xử lí để tránh bị sứt ra.
Có thể dùng dây nhôm quấn chặc vào thân và đầu còn lại của dây nhôm quấn thật cẩn thận vào cành non để định vị,như vậy sẽ tránh được tình trạng sứt mầm do tác động bên ngoài như va quẹt hoặc gió lớn.

nguyenquoc

Thành viên mới
Bạn nên chọn những cành chủ lực để lại và cắt bỏ những cành dư thừa,bạn có thể để to thêm chút nữa cho nơi phát mầm hóa gỗ hoàn toàn rồi hẵn xử lí để tránh bị sứt ra.
Có thể dùng dây nhôm quấn chặc vào thân và đầu còn lại của dây nhôm quấn thật cẩn thận vào cành non để định vị,như vậy sẽ tránh được tình trạng sứt mầm do tác động bên ngoài như va quẹt hoặc gió lớn.
em cám ơn bác
cho em hỏi thêm là : những cành còn non ( to gấp đôi cái tăm ) bây giờ em có nên quấn lỏng dây nhôm rồi uốn cho nó có định hướng không

huuducIT

Thành viên tích cực
các cao thủ cho em hỏi nếu sanh bị cháy lá rồi thối dần sau đó rụng thì phải làm thế nào

caycanhankhe

Thành viên
em có ý kiến nhỏ hỏi mọi người. mùa mưa ngoài bắc đã đến, cây sanh đang bắt đầu đâm rễ rất nhiều. nhất là rễ thòng, em muốn nuôi một ít rễ thòng từ trên xuống nhưng chỉ được 20cm là đầu rễ lại khô và teo đi. xin hỏi mọi người cách nuôi rễ hiệu quả nhất và có thể dùng thuốc gì khác không ạ. xin cảm ơn anh em
Bạn nhử rễ :khi thấy rễ phụ mọc ra ở tay cành,bạn dùng nilon (tôi thường tận dụng nylon đen ngừoi ta trồng dưa )vắt trên cành ,chỗ có rễ,hai đầu thừa chạm đất,mỗi khi tưới nước ta tưới lên chỗ vắt nylon tạo độ ẩm rễ xuống rất nhanh(vì không có dinh dưỡng nên rễkhoong xòe ra mà chỉ đi xuống thôi.Chúc bạn thành công.

nguyenquoc

Thành viên mới
các cao thủ cho em hỏi nếu sanh bị cháy lá rồi thối dần sau đó rụng thì phải làm thế nào
thối ở đây là thối phần nào hả bác
nếu thối ở rễ thì do cây bị dư nước , bác nhổ cây lên rồi cắt bỏ phần rễ thối rồi trồng lại là được
còn nếu là cháy và thối lá thì do cây bị chiếu nắng nhiều qua. bác cho cây vào chỗ mát và tưới nước hàng ngày là được
một vài ý kiến của em
nếu có gì không đúng các bác bỏ qua

bangycay

Thành viên
anh cho em hỏi về độ liền sẹo của cây sanh khi lên chậu .và khi thả đất chênh nhau nhiều không anh ...em mới tậu một cây và được nhiều ý kiến trái ngược nên hoang man quá
theo ý kiến của tôi thì cây trồng thả đất sẽ lền sẹo nhanh hơn rất nhiều so với cây trồng trong chậu

bangycay

Thành viên
Mình xin chia sẻ với bạn thế này: với cây Sanh thì bộ bệ của cây dâm bằng cành sẽ đẹp hơn cây sanh ươm tử hạt đấy bạn ạ.
cây Sanh dâm cành thường có bộ rễ nhỏ đều và chia đều xung quanh vết cắt cành. vì hệ rễ nhiều và khỏe nên sức hút dinh dưỡng cũng cao. cây phát triên mạnh. sau này khi cây lớn lên hệ rễ luôn đảm bảo tỉ lệ với thân cây. tránh trường hợp rễ to hơn thân. điều này là phi tự nhiên.
với cây sanh hạt. hệ rễ thường tạo thành các củ như củ khoai ấy. sự cạnh tranh dinh dưỡng giữa các rễ củ và rẽ nhỏ hơn là rất cao. càng lâu dinh dưỡng sẽ đến các rễ nhỏ ít dần và dẫn đến khô luôn. vì vậy cây hầu như chỉ còn lại vài cái củ to như cũ khoai ấy. rất phản cảm. thâm chí còn gây ra hiện tượng Rễ to hơn thân. vì cây có hệ rễ ít và yếu nên khả năng hút nước và khoáng chất sẽ kém hơn cây giâm cành.
biện pháp khắc phục cho người ươm sanh hạt là khi cây to khoảng cái Đũa thì nhổ lên và cắt bỏ cái rễ chính ( củ) đi rồi trồng lại.
xin cảm ơn anh Luân đã giải thích rõ ràng sự khác nhau giữa cây sanh dâm cành và sanh hạt khác nhau như thế nào thú thật em chơi cây cũng lâu rồi nên nhiều anh em trẻ đến hỏi về sanh hạt và sanh dâm cành khác nhau như thế nào em cũng chịu nên cứ giải thích lung tung nhưng qua bài viết của anh thì em yên tâm rồi cảm ơn anh rất nhiều

bangycay

Thành viên
các bác cho em hỏi 3 loại sanh này là sanh gì ạ , em cám ơn !
cây 1

cây 2

cây 3

~X( em làm 1 post rùi nhưng chưa thấy ai trả lời
cây số 1va2 thì mình không rõ lắm còn cây số 3 thì mình dám quả quýêt đến 90% là sanh nam Điền

hoang hieu ngan

Thành viên
Để khắc phục tình trạng có những đoạn rễ to hoặc dài mà không có rễ nhánh,các bạn có thể tạo vết sẹo tại khu vực đó bằng cách dùng đục đục vào vài nhát để mở mạch,sau một thời gian ngắn rễ sẽ ra ở những mạch nầy(nếu gặp tiết trời thuận lợi,mưa dông,mát mẻ hoặc có hệ thống phun sương liên tục sẽ nhanh ra hơn).Việc nầy cốt là để rễ ra nhiều hơn,bám chặt vào đá hơn và khắc phục tình trạng không có rễ nhánh hoặc thiếu rễ nhánh.

Vài hình ảnh minh họa
Dù nhiệt độ chỗ tôi khá cao nhưng rễ vẫn ra tốt nhờ hệ thống phun sương

Phun sương liên tục 24/24h hay thỉnh thoảng phun 1 lần hả bác???

thucnho

Thành viên
Kính mong ACE giải thích giúp e hiện tương này của cây sanh:
là vầy nhà e có 01 cây sanh trồng ngoài vườn được 16 năm tuổi thân, đế, tay tàn đẹp tự nhiên, có người trả mua 35tr nhưng e không bán, Hôm năm ngoái e dọn tàn định đưa nó vào khuôn khổ lên chậu ký đá thế nhưng sau khi cắt cây xong thì từ từ cây chết mặc dù chẳng đông đậy gì đến bộ rễ (nghĩa là để cây đứng nguyên ngoài đất chỉ cắt ngọn, dọn sơ cành tay)
Hiện tượng như thế này: lúc đầu, sau khi cắt, cây có nảy mầm mới. sau đó xì bọt ở vết cắt mặt dù vết cắt đã được bôi keo liền sẹo chống mất nước, tiếp đến mầm héo rồi chuyển qua thối dần từ trên xuống và kết cục là chết .Còn một điều khó hiểu hơn là cây kế bên cũng bị chết theo (cây kế bên không đụng gì vào)
Em bảo đảm rằng loại trừ khả năng có người dùng thuốc chơi xấu.
Xin cả nhà giúp e lý giải hiện tượng này , cảm ơn cả nhà