Khó,khó.Nhờ Tạo Dáng.

Ngộ Sĩ

Thành viên tích cực
Cả tuần mệt mỏi nên cuối tuần lang thang qua mấy nhà vườn bonsai chơi,mục đích là qua ngắm nhờ cây cho tâm hồn thoải mái ,xua tan đi những mệt mỏi của cả tuần.Nhưng nằm ngoài ý muốn ,có 1 phôi có những co tương đối ấn tượng và bắt mắt.Không kìm nổi ham muốn sở hữu ,vậy là ....sau một hồi đắn đo,ngắm nghía đã quyết định đưa em nó về nhà.Về đến nhà là tìm hướng cho em nó nhưng....gặp phải bài toán khó nên nhức đầu.Đành chụp ảnh đưa lên nhờ ACE Diễn đàn tư vấn và tạo hình giúp.Rất mong nhận được nhiều ý kiến tư vấn và tạo hình từ ACE.
NS xin cảm ơn!!!
Hình khi cây dựng đứng như ban đầu.

Nghiêng đi chút.

vén tóc em nó lên.

mặt sau

nhìn ngang

VĨNH KHÁNH

Thành viên tích cực
Cây đẹp ghê , để tôi nghiên cứu thử hihi
À mà cây như vậy thì nhiu tiền vậy anh hén , tôi thích thông lắm

bigbabol

Moderator
đường thân cây này rất đẹp và già quá em trai, về tạo dáng thì không khó nhưng chủng loại này mà làm theo anh nghĩ thì chắc là không được, cái này chắc hỏi bác Xuân và anh Phong rồi, cây thông của anh Phong tặng anh anh cũng chưa biết làm ra sao nữa hjhj, từ từ làm nha em, cây của em đẹp đó

Ngộ Sĩ

Thành viên tích cực
cây đẹp quá anh, em có ý tưởng nhưng ko biết vẽ, gửi vê` em mân` thử coi hì :D
Nói qua ý tưởng cái xem sao Thông Xanh,Tham khảo để còn xuống tóc cho em nó mà.
Thanks đã ghé thăm.
Cây đẹp ghê , để tôi nghiên cứu thử hihi
À mà cây như vậy thì nhiu tiền vậy anh hén , tôi thích thông lắm
Bác nghiên cứu giúp em xem có Phương án nào hay và khả thi không rồi chỉ cho em với nhé.
Cây này có lẽ em mua cũng hơi đắt.Giá em nó gần 2,5 triệu VND ah.

đường thân cây này rất đẹp và già quá em trai, về tạo dáng thì không khó nhưng chủng loại này mà làm theo anh nghĩ thì chắc là không được, cái này chắc hỏi bác Xuân và anh Phong rồi, cây thông của anh Phong tặng anh anh cũng chưa biết làm ra sao nữa hjhj, từ từ làm nha em, cây của em đẹp đó
Anh Trai cứ nháp cho em cái dáng mà anh cho là hợp với dáng em nó giúp em cái ah.Em sẽ tham khảo xem có làm được không.
Cây anh Phong tặng anh chưa biết mần thế nào thì đưa vô cả đây cho anh em góp ý đi anh. hi,,hi,,,
Em ngứa tay lắm rồi,muốn đè em nó ra,,,,,,mần mà chưa có phương án nào.Cứ đi ra lại đi vào,vén tóc em nó lên rồi lại hạ xuống.Sờ trên lại sờ dưới mà chưa biết phải cởi bỏ chỗ nào.(ý lộn cắt bỏ chỗ nào) :D

RatThichBonsai

Thành viên Danh Dự
Theo tôi nên lấy hình 2 làm mặt chính (mặt trước) rồi tạo dáng từ đó
Cách thứ 2 là chọn mặt tiền từ hình chót nhưng cho cây nghiên về bên phải độ 20 độ và uốn phần ngọn sao cho nó rơi vào tâm của gốc

centimet

Quản lý mới
Theo Cent phôi này quá đẹp đã khiến tiên sanh nao núng vì ở góc độ nào cũng có thể tạo được môt cây bonsai ấn tượng ...

Cent nghĩ chiều sâu của hình thứ 2 là phô diễn trên 70% nét đẹp của tổng thể. Góp vui với tiên sanh gợi ý này

cung kính
Centimet

Ngộ Sĩ

Thành viên tích cực
Ngộ Sĩ cho hỏi ở bên Nhật họ cắt chồi (nến) thông vào tháng 6 hay tháng 7?
Dạ ,họ có làm Bác ah.
Cháu thấy cây sân vườn thì họ đã và đang làm rồi.Còn cây bonsai thì từ 25 tháng này(tháng 6) họ bắt đầu làm Bác ah.
==================================
Cách thứ 2 là chọn mặt tiền từ hình chót nhưng cho cây nghiên về bên phải độ 20 độ và uốn phần ngọn sao cho nó rơi vào tâm của gốc
Cháu cảm ơn Bác Xuân đã góp ý cho cháu về cây này ah.Cháu sẽ dựng cây qua phải thử với phương án của Bác xem sao ah.

Theo Cent phôi này quá đẹp đã khiến tiên sanh nao núng vì ở góc độ nào cũng có thể tạo được môt cây bonsai ấn tượng ...

Cent nghĩ chiều sâu của hình thứ 2 là phô diễn trên 70% nét đẹp của tổng thể. Góp vui với tiên sanh gợi ý này

cung kính
Centimet
Em cảm ơn Bác Cent đã tư vấn và tạo hình giúp em.Em ghi nhận gợi ý của Bác va sẽ ngâm cứu ,tiến hành từng bước.
Vẫn chờ ý kiên đóng góp của ACE diễn đàn,sau đó em sẽ tiến hành giải phẫu ah.

VĨNH KHÁNH

Thành viên tích cực
Xem model này đc ko nghen

Tôi thì chưa hài lòng lắm , kiểu này chưa tương xứng với vẻ đẹp của thân , nghiên cứu thêm :-??

vietanhmpt

Thành viên tích cực
Cây này theo em anh Ngộ làm theo phương án 2 Bác xuân là hay hơn cả. Vì nó cho ra cây lạ mà vẫn đẹp theo tiêu chí bonsai.

Ngộ Sĩ

Thành viên tích cực
Xem model này đc ko nghen

Tôi thì chưa hài lòng lắm , kiểu này chưa tương xứng với vẻ đẹp của thân , nghiên cứu thêm :-??
E cảm ơn anh VĨNH KHÁNH đã cho em 1 phương án để lựa chọn.
Cây này theo em anh Ngộ làm theo phương án 2 Bác xuân là hay hơn cả. Vì nó cho ra cây lạ mà vẫn đẹp theo tiêu chí bonsai.
A cũng đã ngắm thử rồi,nhưng có lẽ không ổn cho lắm.

Dưới đây là phương án mà NS định thực hiện.Mong AE cho ý kiến tư vấn thêm.

Cháu cảm ơn Bác Xuân cùng các Anh em khác đã quan tâm và cho ý kiến tư vấn tham khảo.

vietanhmpt

Thành viên tích cực
Làm theo phương ánh của anh co thấp nhất gắt quá không đẹp. Nếu vẫn muốn làm giáng này anh trồng cây xiêu thêm 10 độ nửa và nới rộng cung của co cuối cùng ra 30cm nữa cây mới đẹp.

Ngộ Sĩ

Thành viên tích cực
Làm theo phương ánh của anh co thấp nhất gắt quá không đẹp. Nếu vẫn muốn làm giáng này anh trồng cây xiêu thêm 10 độ nửa và nới rộng cung của co cuối cùng ra 30cm nữa cây mới đẹp.
Khi lên hình là một mặt phẳng nên có cảm giác co đó ngắt vậy VA ah,Nếu xoay ra phía sau khoảng 5 độ thôi thì sẽ thấy cái co đó rộng ra nhưng nhìn nó như chữ U viết hoa ,mình không thích vậy nên mới để góc như hiện tại.
Cảm ơn VA đã cho ý kiến.

ngockien

Super Moderator
Nhiều phương án để làm thành cây đẹp nên lúng túng phải không Cường :D
Nếu là anh cứ để chân phương như hình 2 ,tạo tán lại mà chơi thôi .Chắc có lẽ em có nhiều cây dạng đó rồi nên đi tìm thêm sự khác biệt ?

lnvinh

Super Moderator
Nhất trí với anh Xuân chọn mặt 2 làm mặt chính, NS chọn mặt này (quay sao cho thuận với thân và gốc nhất) làm tàn hồi lệch như hình:

Hoặc làm chiều ngược lại cho tàn hơi phóng:

Ngộ Sĩ

Thành viên tích cực
Nhiều phương án để làm thành cây đẹp nên lúng túng phải không Cường :D
Nếu là anh cứ để chân phương như hình 2 ,tạo tán lại mà chơi thôi .Chắc có lẽ em có nhiều cây dạng đó rồi nên đi tìm thêm sự khác biệt ?
Phương án em đưa ra cũng mới chỉ là phương án tham khảo thôi Anh ah.Em cũng chưa biết sẽ quyết định làm thế nào nên mới đưa lên nhờ Anh Em tư vấn thêm cho.Càng có nhiều ý kiến thì càng có thêm nhiều phương án ,em ghi nhận thêm 1 ý kiến nữa của Anh là để như hình 2 và làm tàn chơi.

Nhất trí với anh Xuân chọn mặt 2 làm mặt chính, NS chọn mặt này (quay sao cho thuận với thân và gốc nhất) làm tàn hồi lệch như hình:

Hoặc làm chiều ngược lại cho tàn hơi phóng:

Em cảm ơn Anh Vinh đã phác họa và tư vấn tạo hình giúp em.
Anh coi phương án em làm tán như hình trên có được không ah.

lnvinh

Super Moderator
Phương án em đưa ra cũng mới chỉ là phương án tham khảo thôi Anh ah.Em cũng chưa biết sẽ quyết định làm thế nào nên mới đưa lên nhờ Anh Em tư vấn thêm cho.Càng có nhiều ý kiến thì càng có thêm nhiều phương án ,em ghi nhận thêm 1 ý kiến nữa của Anh là để như hình 2 và làm tàn chơi.

Em cảm ơn Anh Vinh đã phác họa và tư vấn tạo hình giúp em.
Anh coi phương án em làm tán như hình trên có được không ah.
Chuẩn rồi đó em, giống PA 2 anh vẽ đó, nhưng em vẽ tàn bên phải hơi dài nên tàn nhìn hơi cân đối, cho ngắn lại chút là OK.