Cây Sanh toàn tập

vietanhmpt

Thành viên tích cực
các bác cho em hỏi 2 loại sanh này là sanh gì ạ , em cám ơn !

~X( em làm 1 post rùi nhưng chưa thấy ai trả lời
Cây đầu ảnh mờ mình không biết. Nhưng cây thứ 2 mình không nhầm là sanh lá nhỏ Miền Trung, cây cuối là Nam Điền lá xoan.

hungbn

Thành viên
Cây đầu ảnh mờ mình không biết. Nhưng cây thứ 2 mình không nhầm là sanh lá nhỏ Miền Trung, cây cuối là Nam Điền lá xoan.
3 ảnh đầu tiên là 1 cây anh ạ, còn cây ảnh thứ 4 và thứ 5 thì là 2 loại khác

xuat hoang

Thành viên
Xin hỏi bác NaTUAN về kỹ thuật cây bám đá, các bước qua ý kiến của mọi người đã chia sẻ như chọn cây, chọn đá, thời gian để làm, rồi cách chăm sóc thì em đã cơ bản hiểu nhưng còn một chi tiết nữa mà em vần đang băn khoăn đó là: khi đặt cây lên bệ đá thì mình cắt và sắp xếp rễ cho đúng vị chí, sau đó phủ áo mưa. em ko biết là chỉ phủ áo mưa lên toàn bộ bề mặt của bệ đá hay là lót áo mưa xuống đáy chậu rồi đặt bệ đá và cây lên rồi túm lại? còn cát và chăn bông thì mình lại phủ lên gốc cây vậy mình phủ bên trong hay bên ngoài áo mưa hả bác? nếu dùng cát đen thì mình đổ vào gốc cây xong mới phủ áo mưa hay phủ ngoài áo mưa? mong bác chỉ giúp vì em cũng có mấy cây muốn ký lên đá.
cảm ơn bác nhiều./.

Văn

Thành viên tích cực
Xin hỏi bác NaTUAN về kỹ thuật cây bám đá, các bước qua ý kiến của mọi người đã chia sẻ như chọn cây, chọn đá, thời gian để làm, rồi cách chăm sóc thì em đã cơ bản hiểu nhưng còn một chi tiết nữa mà em vần đang băn khoăn đó là: khi đặt cây lên bệ đá thì mình cắt và sắp xếp rễ cho đúng vị chí, sau đó phủ áo mưa. em ko biết là chỉ phủ áo mưa lên toàn bộ bề mặt của bệ đá hay là lót áo mưa xuống đáy chậu rồi đặt bệ đá và cây lên rồi túm lại? còn cát và chăn bông thì mình lại phủ lên gốc cây vậy mình phủ bên trong hay bên ngoài áo mưa hả bác? nếu dùng cát đen thì mình đổ vào gốc cây xong mới phủ áo mưa hay phủ ngoài áo mưa? mong bác chỉ giúp vì em cũng có mấy cây muốn ký lên đá.
cảm ơn bác nhiều./.
Tôi trả lời xin bác trong khi tạm thời anh Natuan chưa kịp trả lời
Bạn làm đá và đặt cây lên xong,dùng nilon phủ kín bệ,quấn sát gốc và sao cho mép nilon chạm với mặt nước.Việc nầy là tạo cho bên trong lớp nilon có độ ẩm cao vì hơi nước bốc lên được nilon giữ lại,giúp cây ra rễ nhanh hơn.
Nếu phủ cát thì bạn phủ lên bệ rễ rồi mới phủ nilon.
Không phải lót áo mưa bên dưới đá rồi túm đâu bạn.

Văn

Thành viên tích cực
Để khắc phục tình trạng có những đoạn rễ to hoặc dài mà không có rễ nhánh,các bạn có thể tạo vết sẹo tại khu vực đó bằng cách dùng đục đục vào vài nhát để mở mạch,sau một thời gian ngắn rễ sẽ ra ở những mạch nầy(nếu gặp tiết trời thuận lợi,mưa dông,mát mẻ hoặc có hệ thống phun sương liên tục sẽ nhanh ra hơn).Việc nầy cốt là để rễ ra nhiều hơn,bám chặt vào đá hơn và khắc phục tình trạng không có rễ nhánh hoặc thiếu rễ nhánh.

Vài hình ảnh minh họa
Dù nhiệt độ chỗ tôi khá cao nhưng rễ vẫn ra tốt nhờ hệ thống phun sương

trungduart

Administrator
Đây là hình ảnh những lá sanh mà trungduart sưu tập được, anh em nào có thể giúp phân biệt được qua lá không?

Quí Tài

Quản Lý Viên
Hic , sao không đặt cái hộp quẹt hay cái thước cạnh bên so sánh. Mai mình sẽ bổ sung thêm ảnh nữa.
Còn mấy loại lá to đùng chưa có.
Đánh dấu thứ tự vô mổi ảnh nữa Dũng !

vietanhmpt

Thành viên tích cực
Cây sanh rất nhiều dòng và đa dạng. Kể cả người chơi rất lâu năm cũng không nắm rõ hết. Những hình ảnh đàn chủ đưa lên có 1 số loại trùng. Hôm nào rảnh rỗi em sẽ đề tên loại mà mình biết. Giờ này nhậu về phân biệt cũng không tốt.

xuat hoang

Thành viên
Tôi trả lời xin bác trong khi tạm thời anh Natuan chưa kịp trả lời
Bạn làm đá và đặt cây lên xong,dùng nilon phủ kín bệ,quấn sát gốc và sao cho mép nilon chạm với mặt nước.Việc nầy là tạo cho bên trong lớp nilon có độ ẩm cao vì hơi nước bốc lên được nilon giữ lại,giúp cây ra rễ nhanh hơn.
Nếu phủ cát thì bạn phủ lên bệ rễ rồi mới phủ nilon.
Không phải lót áo mưa bên dưới đá rồi túm đâu bạn.
Vâng cảm ơn bác Văn đã giúp đỡ, quả thật em cứ băn khoăn mãi. nếu không có diễn đàn thì không biết hỏi ai nữa. Hy vọng diễn đàn của chúng ta sẽ có nhiều người cùng thma gia để cùng chia sẻ nhiều kinh nghiệm hơn nữa trong lĩnh vực cây cảnh này.
Cảm ơn bác nhiều./.

X.style

Thành viên tích cực
Trả lời: Sanh "lá rau râm"

So sánh lá sanh này với linh sam lá rí nhe
loại Sanh này hình như thuộc một loại của dòng sanh lá Liễu. nhà e cũng có 1 cây nhưng lá hơi khác chút, mỏng và mịn hơn của anh. Sanh của anh có mắt lá dày quá. Sanh quý.

NaTuan

Quản Lý Viên
Nói chung tất cả các dòng sanh , người chơi lâu năm sẽ phải phân biệt chúng qua cả lá và vỏ và mầu của thân cây .
Còn lá to hay nhỏ là do điều kiện nuôi trồng , đốt ngắn hay dài nó phụ thuộc rất nhiều vào môi trường sinh trưởng của cây .
VD : Cây bị bỏ đói thì đốt lá sẽ ngắn nhưng người chơi muốn tạo thế cho cây sẽ không có gì để làm . Chăm tốt đốt lá sẽ dài , vì thế khi cây ra chồi sẽ có một đoạn đốt lá rất mau sau đó cành sẽ vươn ra đốt dài các bạn đợi cho phần vươn dài lá chuyển sang mầu xanh đậm thì tiến hành ngắt phần vươn dài đi lúc đó nuôi phần còn lại sẽ hiệu quả hơn rất nhiều .

hanahan

Thành viên mới
Các bác cho em hỏi, sau khi ký đá, mình có nuôi trong nước luôn được không hay phải cho đất vào?

Thu HY

Thành viên
Các bác cho em hỏi, sau khi ký đá, mình có nuôi trong nước luôn được không hay phải cho đất vào?
Quá tốt luôn bạn.
Vì như thế ra được rễ nào sẽ nhanh nịt chặt vào đá đến đó, bộ rễ sẽ rất đẹp và nhanh già.
Nhược điểm của nó là: Môi trường thủy sinh thì cây sẽ bị thiếu chất ăn hơn môi trường đất. Trường hợp này chỉ nên áp dụng cho cây đã hoàn thiện cơ bản về tay cành, vóc dáng (không phải chỉnh sửa, cắt gì nữa) thì nên trồng như vậy. Đặc biệt trồng trong nước thì rễ không to lắm nhưng đẹp và nhanh già, cây cũng nhanh già hơn.
Thân,