Đau đầu quá nhờ anh Vinh và các anh giúp đỡ!!

veryhart

Thành viên
Cây này nó hành em mấy tháng nay rồi, không biết định như thế nào nữa, Em nhờ các anh phang giúp!

hungthanhhoa

Thành viên tích cực
Có dám nhờ không? Đây mà đã phang thì còn phải biết. Bạn hết đau đầu ngay, chuyển sang đau ......... tim :D
1. Chọn 1 cành phía trên ấy, giữ lại, ngồi chờ xem có cái mầm nào không nuôi làm ngọn và nuôi tiếp làm cây trực.
2. Dùng tuyệt chiêu "đà đao" của Quan Vân Trường cho em nó ngang thân, nuôi lại. Nhanh thôi mà :D
Nói thật, nhìn cây của bạn tôi cũng đau đầu theo :))

truy_phong

Thành viên
Re: Trả lời: Đau đầu quá nhờ anh Vinh và các anh giúp đỡ!!

Có dám nhờ không? Đây mà đã phang thì còn phải biết. Bạn hết đau đầu ngay, chuyển sang đau ......... tim :D
1. Chọn 1 cành phía trên ấy, giữ lại, ngồi chờ xem có cái mầm nào không nuôi làm ngọn và nuôi tiếp làm cây trực.
2. Dùng tuyệt chiêu "đà đao" của Quan Vân Trường cho em nó ngang thân, nuôi lại. Nhanh thôi mà :D
Nói thật, nhìn cây của bạn tôi cũng đau đầu theo :))
1. Nếu không mọc mầm nào làm ngọn thì hỏng...hờ hờ...
2. Bác chém ngang thân thì để lại 1 cành làm gì....
Cây này đúng là khó làm vì tay cành còn nhỏ quá so với thân. Tốt nhất bác cứ nuôi cho tay cành khỏe hơn chút...cái nhánh dưới chân bác giữ làm gì, làm phụ tử à....là em thì....1 đao sát gốc luôn..hè hè..;))

Ngocanh2011

Thành viên tích cực
Trả lời: Re: Trả lời: Đau đầu quá nhờ anh Vinh và các anh giúp đỡ!!

Cây này đúng là khó làm vì tay cành còn nhỏ quá so với thân. Tốt nhất bác cứ nuôi cho tay cành khỏe hơn chút...cái nhánh dưới chân bác giữ làm gì, làm phụ tử à....là em thì....1 đao sát gốc luôn..hè hè..;))
Em xin góp ý cây này của bác Dáng trực em sẽ cắt lấy 1/2 cây chờ mầm nhỏ mọc,chứ cây này của bác ko ai sài,em cũng mới cưa 1 em giống y chang cây của bác,mai em rảnh em Up hình lên cho bác coi
thân

tranhuybinh

Thành viên tích cực
Cây này 3 tháng chứ 3 năm tì vẫn cứ đau đầu. tốt nhất đừng nghĩ đến em nó vài năm.

GIA KHỔNG HUỲNH

Thành viên tích cực
Thả nuôi tiếp thôi đừng ngi3 tới ửa sẻ bơt dau đầu thôi anh trai ơi 5 năm sau lại đau đầu tiếp vì tự nhiên mà lại đẹp thế kia hahaah

daik45_pt

Thành viên mới
cây như này nhà cháu trồng la liệt ở vườn. khoảng trăm cây. mà đẹp hơn cây này nhiều. bác tiếc gì cây này

phovanghoe

Thành viên tích cực
Cây này nó hành em mấy tháng nay rồi, không biết định như thế nào nữa, Em nhờ các anh phang giúp!
nhanh nhất là dáng trực, làm cây thấp thấp bé bé vậy bạn ạ!
bạn cắt 1 đoạn phù hợp rồi làm rãnh ở thân vừa với cành nhỏ ở dưới sát đất, sau đó bạn kéo cành nhỏ nhỏ ý lên bó sát vào rãnh đã làm, mấy cái rễ của nó cũng bó vào ( ko đc bó tròn cây mà bó theo hướng đứng tuỳ vào thẩm mĩ của bạn) rùi làm lại bệ.
cách làm như ghép cành đó bạn
mình phán bừa tí có j ko phải bỏ quá nha :D

dungvan

Moderator
Nếu bạn thật sự tiếc cái cây này thì nên cắt ngang thân, vài năm nữa được 2 cây rồi tính tiếp, đau đầu làm gì. Mà cái bộ rễ cũng chán quá.

nguyentantd

Thành viên mới
cây này anh cắt ngang thân đi và cả cành cuối nữa
đợi mầm mọc thì bác làm dáng trực hoành
hơi lâu một chút nhưng tất thảy sẽ thanh công
bác cứ làm đi đừng bỏ qua

lnvinh

Super Moderator
Em chụp 3 mặt còn lại anh tham khảo thử, trước mắt sẽ là làm cây trực tàn xòe cao đó.

Bạn xem kỹ 2 mặt của cây xem cành mọc ra làm sao?Sau đó bạn chọn 2 tay đối diện nhau nếu chếch khoảng 3-4cm càng tốt (nhớ là chọn 2 cành cân đối chút nha,hoặc cành thấp to hơn cành trên).Chon được cành rồi việc cần làm là bạn dùng cưa phang một phát chéo thân từ mép trên cạnh dưới lên mép trên cành trên .Lấy dây nhôm uốn cành cho họp lý chút,chọn 1 mầm ở tay trên làm ngọn còn lại phóng tay trên ra ,Thế là bạn đã định hình được 2 tay và một ngọn-Đến lúc này công việc của bạn là ngồi chờ một thời gian sau tính tiếp các tay trên.chúc bạn nhanh có cây đẹp!

Quỳnh Dao

Moderator
Theo mình thì mình chọn phương án như hình dưới đây, bạn có thể tham khảo thêm, chúc bạn thành công.

tranlinh_tml

Thành viên
Trả lời: Re: Trả lời: Đau đầu quá nhờ anh Vinh và các anh giúp đỡ!!

Theo em cắt sát gốc luôn cây này thì phí mất mấy cái rễ quá. Tốt nhất cứ nuôi em nó vài năm cho tay cành cứng cáp 1 tí rồi tính sau.

toanphuonglonghy

Thành viên
theo em góp ý cây này của bác hãy làm theo cách của bác vinh là:
chọn một cành lắc tương sứng với ngọn cây rồi ghép lại là đẹp nhất ,tương lai sang ngời bác a !
sau này làm dáng trực lắc rất đẹp bạc a!