Cây Sanh toàn tập

Văn

Thành viên tích cực
theo em thì cây này già thật đó anh, nhìn bộ rể em đoán vậy ko biết đúng ko? Anh cho em biết giá đc ko anh P?
Đây là sanh trồng từ hạt,dòng sanh nầy có nước da vậy chứ không hẳn già đâu em.
Anh đã xem rất kỹ dòng sanh nầy rồi mà

thanh_nam

Thành viên
em thấy hình như da nó bị phủ một lớp bụi thì phải bác thử lấy bàn chải cọ đị xem sao ? nhìn bình thường có vẻ thì già nhưng dòng sanh này ở miền Bắc thì em thấy lạ lắm.

diep dung

Thành viên
Cái đẹp nó mang tính tương đối,bởi người nầy khác người kia nên rất khó trả lời thỏa đáng cùng bạn.
Việc ký đá cho Sanh thì tùy vào vùng miền và tùy vào điều kiện nguyên liệu cụ thể mà có thể ký trên nhiều chất liệu đá khác nhau.
Đá thấm thủy có ưu điểm là mềm,thấm nước tốt nên được phần lớn người làm đá chọn làm.
Tôi thường dùng đá thấm thủy và đá hòa sơn để kí đá cho cây Sanh
Ví dụ
Cây nầy kí đá hòa sơn

Còn cây nầy kí đá thấm thủy

P/s:Hình ảnh chỉ mang tính minh họa
Anh VĂn ạ . Đá thấm thủy khi mua về trước khi ký cây có phải sử lý gì không. Em nghe nói đá có nước biển mặn không sử lý xẽ rất hại cho rễ của cây Sanh. Làm cây không ra rễ được . Anh nhiều kinh nghiệm cho em xin điều chỉ giáo
Cám ơn Anh

Văn

Thành viên tích cực
Anh VĂn ạ . Đá thấm thủy khi mua về trước khi ký cây có phải sử lý gì không. Em nghe nói đá có nước biển mặn không sử lý xẽ rất hại cho rễ của cây Sanh. Làm cây không ra rễ được . Anh nhiều kinh nghiệm cho em xin điều chỉ giáo
Cám ơn Anh
Thường thì nên để phơi mưa nắng khoảng 1 thời gian khoảng vài ba tháng rồi làm sẽ tốt hơn.

MinhThang

Thành viên tích cực
Thường thì nên để phơi mưa nắng khoảng 1 thời gian khoảng vài ba tháng rồi làm sẽ tốt hơn.
Khoảng 1 tháng nữa ghé nhà bác Văn chơi, coi có cây gì nho nhỏ để bàn chôm 1 cây.

X.style

Thành viên tích cực
Câu hỏi và cách đặt vấn đề của em rất hay. Khoảng cách từ vết cắt đến chồi tiếp theo thực ra không quá quan trọng vì nó còn phụ thuộc vào độ lớn của điểm cắt đầu vị trí điểm cắt đầu tiên cũng như bố cục tổng thể của cây nữa. Mà là chồi tiếp sau ta tính làm sao để nó hướng vào không gian thứ 3 nhằm tạo sự mền mại và mất cảm giác máy móc của việc cắt giật. Còn việc thực hiện nhát cắt vào thời điểm tiếp theo thế nào. Theo anh là khi đoạn tiếp thân tiếp cành gần đạt tỉ lệ hài hòa với nhịp trước thì ta tiến hành.
Những gì anh nói đều không sai, nhưng chưa tường minh.
==================================
Cám ơn Anh
Thực chất đá thấm thủy không sinh ra từ biển nên không có tính mặn. loại đá này rất tốt khi phối Sanh. còn đá mặn mà anh nói là đá san hô. loại này có nhiễm mặn nên trước khi dùng anh có thể ngâm lâu ngày trong nước ngọt cũng giúp rửa mặn.

diep dung

Thành viên
Những gì anh nói đều không sai, nhưng chưa tường minh.
==================================

Thực chất đá thấm thủy không sinh ra từ biển nên không có tính mặn. loại đá này rất tốt khi phối Sanh. còn đá mặn mà anh nói là đá san hô. loại này có nhiễm mặn nên trước khi dùng anh có thể ngâm lâu ngày trong nước ngọt cũng giúp rửa mặn.
Cảm ơn Anh đã cho em biết thông tin. Anh ạ Em có cây snh già , dáng đẹp Em đang định ký đá thấm thủy . Nhiều người khuyên là Đá thấm thủy bây giờ giới chơi cây không thích ký Sanh nữa rồi vì cây ký trên đá này rễ phát triển nhanh nên cây không còn quý ở sự kỳ công nuôi dưỡng nữa mà bây giờ giới cây chuộng dùng đá trơ hay đá da voi . Đá rắn rễ bám vào nâu ngày sẽ tệt rất đẹp.
Em quan sát những vườn trong khu vực thì họ không dùng đá thấm thủy mà chủ yếu là đá da voi. Em cũng nghĩ là đá thấm thủy bây giờ khó mua cho nên người ta có thể là không dùng nữa Kinh nghiệm còn non cho nên anh có thể cho em một lời khuyên chân tình để tác phẩm của em xẽ quý hơ'n.
Thân

phovanghoe

Thành viên tích cực
nói về cắt giật chuyển nhịp em cũng chẳng hiểu lắm( nếu như nói là ko biết j thì đúng hơn :D) và ko đc sâu như a vietanhmpt a style..., nên em xin phép gửi mấy hình ảnh thể hiện rõ nét cắt giật chuyển nhịp ở quê em để các bác ngắm tí cho đỡ buồn nhé! :D (em đc nghe lỏm làm theo 1 nguyên tắc tương đối 1 vào 2 ra trên 1 tay với tổng thể hài hòa nhịp nhàng với mỗi 1 đường dẫn chính của 1 tay khác nhau nhưng lại duy nhất trong tổng thể cũng như trong quá trình khép tán).-----> đoạn này em ko biết nên đừng hỏi lại em nhé vì đây là em nghe lỏm mà :D

xuat hoang

Thành viên
Cảm ơn bác Văn đã góp ý giá như có hình ảnh thì chắc các bác sẽ tư vẫn kỹ hơn, khi nào có ảnh em sẽ nhờ các thành viên góp ý.

xuat hoang

Thành viên
Chào các bác! qua diễn đàn cho em hỏi có bác nào có mẫu hay ảnh về cây bám đá nuôi thủy sinh không cho em chiêm ngưỡng với được không ạ!
em cảm ơn trước.

vietanhmpt

Thành viên tích cực
nói về cắt giật chuyển nhịp em cũng chẳng hiểu lắm( nếu như nói là ko biết j thì đúng hơn :D) và ko đc sâu như a vietanhmpt a style..., nên em xin phép gửi mấy hình ảnh thể hiện rõ nét cắt giật chuyển nhịp ở quê em để các bác ngắm tí cho đỡ buồn nhé! :D (em đc nghe lỏm làm theo 1 nguyên tắc tương đối 1 vào 2 ra trên 1 tay với tổng thể hài hòa nhịp nhàng với mỗi 1 đường dẫn chính của 1 tay khác nhau nhưng lại duy nhất trong tổng thể cũng như trong quá trình khép tán).-----> đoạn này em ko biết nên đừng hỏi lại em nhé vì đây là em nghe lỏm mà :D
Phần đánh dấu đỏ của Hùng chính là tính nhịp điệu trong quá trình chế tác cây cảnh nghệ thuật. Về điều này sẽ nói sau bởi nguyên những vấn đề cơ bản đã khó để tiếp cận một cách hoàn toàn rồi. Cám ơn Hùng đã chia sẻ nhé. Nhưng tất cả các nguyên tắc chỉ mang tính tham khảo. Vì ngoài ra nó còn có giai điệu và sự thăng hoa nữa.
Hix lại động đến lí luận rồi cái này hơi mệt. Cứ từ từ đã.

X.style

Thành viên tích cực
Cảm ơn Anh đã cho em biết thông tin. Anh ạ Em có cây snh già , dáng đẹp Em đang định ký đá thấm thủy . Nhiều người khuyên là Đá thấm thủy bây giờ giới chơi cây không thích ký Sanh nữa rồi vì cây ký trên đá này rễ phát triển nhanh nên cây không còn quý ở sự kỳ công nuôi dưỡng nữa mà bây giờ giới cây chuộng dùng đá trơ hay đá da voi . Đá rắn rễ bám vào nâu ngày sẽ tệt rất đẹp.
Em quan sát những vườn trong khu vực thì họ không dùng đá thấm thủy mà chủ yếu là đá da voi. Em cũng nghĩ là đá thấm thủy bây giờ khó mua cho nên người ta có thể là không dùng nữa Kinh nghiệm còn non cho nên anh có thể cho em một lời khuyên chân tình để tác phẩm của em xẽ quý hơ'n.
Thân
Không phải đâu bạn ạ. Đá thấm thủy rất tốt cho sự phát triển của cây Sanh trên đá và trong quá trình sống thủy sinh. về mặt thẩm mỹ đá thấm thủy giữ nước tạo rêu rất đẹp, tăng vẻ cổ kính và rêu phong cho bãi đá. Nếu bạn có đá thấm thủy cứ phối đi bạn ạ. mình cho bạn xem hình ảnh một cây Sanh rất đẹp mới được đưa lên kí bệ đá thấm thủy tại một nhà vườn thuộc hàng đẳng cấp bậc nhất Hà nội:

diep dung

Thành viên
Không phải đâu bạn ạ. Đá thấm thủy rất tốt cho sự phát triển của cây Sanh trên đá và trong quá trình sống thủy sinh. về mặt thẩm mỹ đá thấm thủy giữ nước tạo rêu rất đẹp, tăng vẻ cổ kính và rêu phong cho bãi đá. Nếu bạn có đá thấm thủy cứ phối đi bạn ạ. mình cho bạn xem hình ảnh một cây Sanh rất đẹp mới được đưa lên kí bệ đá thấm thủy tại một nhà vườn thuộc hàng đẳng cấp bậc nhất Hà nội:
Em Xin chân thành cảm ơn anh. Thực chất khi đọc bài viết của anh em Thấy lòng thỏa mái và rất yên tâm cho việc kè đá cho cây sanh già và có giá trị kinh tế của em . Em xẽ bắt tay vào thực hiện ý tưởng của mình trên chất liệu đá thấm thủy . Cảm ơn Anh

phovanghoe

Thành viên tích cực
Em có cây sanh này không biết làm thế nào.huhu

mình chuyên phá cây lành thành què thử phán với bạn tí nhé :D
nhìn ở hình số 2, bạn nâng bên phải cao lên 2 viên gạch chỉ rồi làm sạch thân làm lại bệ tạo vách để dựng thành cây 3 dáng làng thân vách. :D
nói chắc trìu tượng nhưng trực tiếp thì dễ thôi, cây của bạn cốt hay bệ sẵn , cây khoẻ làm nhanh .

nabby86

Thành viên
mình chuyên phá cây lành thành què thử phán với bạn tí nhé :D
nhìn ở hình số 2, bạn nâng bên phải cao lên 2 viên gạch chỉ rồi làm sạch thân làm lại bệ tạo vách để dựng thành cây 3 dáng làng thân vách. :D
nói chắc trìu tượng nhưng trực tiếp thì dễ thôi, cây của bạn cốt hay bệ sẵn , cây khoẻ làm nhanh .
Hic! A ở đâu vậy? e mới mua phôi này, mua đại đi ấy mà nhưng ko bít làm thế nào. hic

hungbn

Thành viên
các bác cho em hỏi 3 loại sanh này là sanh gì ạ , em cám ơn !
cây 1

cây 2

cây 3

~X( em làm 1 post rùi nhưng chưa thấy ai trả lời