Cây khế - cần tư vấn

Kihieulam

Thành viên tích cực
Cây khế tông cao có thân bệ đẹp quá, trưa mai em vẽ giúp anh một phương án nhé, phương án này chắc là giống ý tưởng của anh,

newcomer!!!

Moderator
Cây khế tông cao có thân bệ đẹp quá, trưa mai em vẽ giúp anh một phương án nhé, phương án này chắc là giống ý tưởng của anh,
Cám ơn Kihieulam nhiều nha, cây này bị bể thân, có phương án xử lý nào để cho cái chổ bể đó đẹp hơn không A ?

Quỳnh Dao

Moderator
Cây đẹp, Các vị trí chi cần thiết đang thiếu. New nuôi nhánh dưới cho mạnh rồi kéo lên ghép áp lấy cho chuẩn chi, mai mốt làm hàng hiệu. Phần bể thì bôi thuốc chống mục mai mốt làm lũa. Gửi New tấm hình cây trham khảo, nếu mai mốt làm ra được như vầy thì cho MC ăn trái ké với, còn nếu kẹt tiền đi nhậu thì có thể bán lại cho MC khoảng 20tr là múc liền nha. hihi, chúc New thành công.

Hoanglong70

Thành viên tích cực
Cây mà làm được như hình của MC thì quá tuyệt rồi. Riêng cây tử, chắc là đi mua cây con rồi khoét lổ nhét xuống trồng thôi. Chứ tìm đâu ra cây lên đúng bài vậy ... :))

Quỳnh Dao

Moderator
Cây mà làm được như hình của MC thì quá tuyệt rồi. Riêng cây tử, chắc là đi mua cây con rồi khoét lổ nhét xuống trồng thôi. Chứ tìm đâu ra cây lên đúng bài vậy ... :))
Dạ, mua cây nhỏ về ghép áp hoặc khoan cái lỗ xỏ qua 1 thời gian là thành thôi anh, cây này muốn được như hình ít nhất phải 8 năm nữa hihi, nói vậy cho New sợ.:-h:-h

dungvan

Moderator
Dạ, mua cây nhỏ về ghép áp hoặc khoan cái lỗ xỏ qua 1 thời gian là thành thôi anh, cây này muốn được như hình ít nhất phải 8 năm nữa hihi, nói vậy cho New sợ.:-h:-h
Cảm ơn bạn đã chia sẻ! Khế cũng ghép áp được à bạn? Tôi thấy vỏ khế thuộc loại khó tính, khi bị tách thường co lại khó lành lắm.Bạn có thể nói rõ hơn về cách làm không?
Bạn thường sử dụng loại thuốc chống mục nào vậy?
Thanks!

newcomer!!!

Moderator
Cám ơn Chị Quỳnh Dao nhiều nhé , 8 năm ăn khế đợi vàng cũng đáng, hôm nào có dịp sẽ hun Chi một cái thật dài .......kakakakaka

Kihieulam

Thành viên tích cực
Cám ơn Kihieulam nhiều nha, cây này bị bể thân, có phương án xử lý nào để cho cái chổ bể đó đẹp hơn không A ?
Xử lý chỗ vỡ anh đục hết phần gỗ mục, bôi keo liền sẹo để chánh mục thân hay sâu đục thân phá hoại nhé,

Chị Quỳnh Dao cũng cùng ý tưởng với Kihieulam, cảm ơn chị, chúc chị sức khoẻ và thành công,

Hoanglong70

Thành viên tích cực
Xử lý chỗ vỡ anh đục hết phần gỗ mục, bôi keo liền sẹo để chánh mục thân hay sâu đục thân phá hoại nhé,

Chị Quỳnh Dao cũng cùng ý tưởng với Kihieulam, cảm ơn chị, chúc chị sức khoẻ và thành công,
Chị ấy đã mới lấy chồng, Anh ý nổi tiếng là ghen nhất Bình Dương đấy. Hoanglong70 đã dính chưởng rồi. Mong bạn cẩn thận. ;)

Quỳnh Dao

Moderator
Cám ơn Chị Quỳnh Dao nhiều nhé , 8 năm ăn khế đợi vàng cũng đáng, hôm nào có dịp sẽ hun Chi một cái thật dài .......kakakakaka
Hun đi hun đi, má nè môi nè hihi ghê quá=((=((
Cảm ơn bạn đã chia sẻ! Khế cũng ghép áp được à bạn? Tôi thấy vỏ khế thuộc loại khó tính, khi bị tách thường co lại khó lành lắm.Bạn có thể nói rõ hơn về cách làm không?
Bạn thường sử dụng loại thuốc chống mục nào vậy?
Thanks!
Anh có thể dùng các loại keo chống thấm nước để chống thấm cho vết mục và cây mau kéo da. Hoặc dùng thuốc sunfua lưu huỳnh, 1 số bài viết trên DD có trao đổi rồi đó anh.
Việc ghép áp cho cây khế đúng là hơi khó hơn các loại cây khác, mình đã có làm và thành công ở 1 mức độ tạm chấp nhận, có ăn có thua. Kinh nghiệm là: nên để cho tược ghép hơi già 1 chút rồi tiến hành ghép. Có thể uốn trước để định vị sau đó chọn đúng thời điểm rồi làm. Trước khi ghép nên để cây khô vài hôm, thao tác khi ghép cần nhanh gọn và quấn thật kín.
Đây chỉ là chút kinh nghiệm bản thân.