Anh Tuấn ơi...cứu 2 em linh sam của em với..huhu!

ngocanh_90bg

Thành viên
Chiều nay em vừa trục vớt nó ở 165 Cầu Giấy theo lời anh..nhưng mà 2 em nó nhìn tội wa..anh vào cho em thang thuốc để cứu chữa 2 em nó nhé...hjchjc.
- cây thứ 1: em thấy có một cái mầm trắng tinh có một cái lá cũng màu trắng luôn,thân cây thì khô rồi hay sao ý..:-SS:-SS::(:)((

- cây thứ 2 thì em thấy bầu của nó tung hết cho trấu ra em phải cho lại vào..thân thì khô khốc..chưa thấy có hiên tượng j của sự sống..anh cho em cách điều trị 2 bệnh nhân này nhen:(:)((..thanks anh!

bònbon

Thành viên
Sao kg bỏ ra chậu mà trồng ?
Cát vàng + Si than + Tro trấu . Tưới thật đậm , để trong mát , mỗi ngày phun sương toàn thân cây cho mát . Vài ngày sau , coi có xì mầm ra kg ? Nếu xì thì sống , kg xì thì thành củi :D

ngocanh_90bg

Thành viên
úi úi bác ơi...em vừa mới lấy về xong phải hỏi ngay ạ...thanks anh...nhưng có biện pháp nào tốt hơn k ạ..bảo đảm cây hồi phục 99.9 % ý..mách em với.

bạn hãy xem chỗ mặt cắt da còn xanh và căng không.còn cái mầm nếu như bị gãy dẫn đến héo như vậy mà thân da cây vẫn xanh và căng.( dùng móng tay bấm vào thấy lún nhẹ và có ít độ ẩm của nước) thì cứ trồng bình thường.với chất trồng của bạn bònbon ở trên.mình bị chết khá nhiều LS( phôi).nguyên nhân do dư nước.chứ thiếu chút ít nước thì cây vẫn mạnh mà không chết.nên bạn lưu ý chế độ nước.cái thứ 2 là cho vô chỗ mát quá,cây cũng ko đâm chồi được( tất nhiên là vẫn có số ít cây phát được) chú ý nước và không bao giờ được có sự hiện diện của phân bón lúc này( hưu cơ cũng như vô cơ).
hi vọng 2 phôi này của bạn sớm vượt qua.chúc bạn thành công( lưu ý,khi phôi linh sam vẫn còn tươi trên thân thì 2,3 tháng vẫn ra mầm được,hoặc do bị hỏng bộ rễ bên dưới,cây vẫn tươi nhưng 3 tháng sau sẽ khô từ từ.mà khôgn ra mầm.nên vẫn khó nói lắm)
chúc bạn may mắn:D

leminhtoanku

Thành viên tích cực
cây của anh dã trên đà chết rồi anh ơi . thường hợp này xảy ra 1 là do bị khô nước . 2 để nơi không thoáng mát . còn mấy nguyên nhân khác em chưa tìm ra . vì em đã từng gặp . theo kinh nghiệm của em anh nên thay lại đất nha anh . phương thức cũng đơn giãn thôi . anh nên trồng đất cát mịn không pha thêm gì hết . sau đó đem ra nơi có bóng mát và thoáng . có thể cứu được tình thế đó anh . chúc anh may mắn nhé . cách này em cứu được vài cây đấy

ngocanh_90bg

Thành viên
ui..anh Tuấn gửi ra cho em qua bưu điện anh ạ..bưu điện cầu giấy ạ..em vừa mí lấy về..ak anh còn thuốc liền sẹo k ạ..để em một lọ.thanks anh!

thanghoa

Thành viên
cây anh đừng thay ra thay vào nhiều cứ để nguyên đã cây 1 có lá màu trắng lá mỏng lắm phải ko anh .nếu đúng như vậy thì chưa sao đâu những lá như vậy là do để trong mát thiếu nắng thôi , sau này nhánh đó thường mọc màu trắng luôn nhưng lá rất yếu dễ bi cháy khi tiếp xúc với nắng .cây 1 chưa sao đâu bạn ạ
cây 2 anh cứ trồng vào bầu lại giữ ẩm cho thân là được rồi chờ xem sao đã .cây ls dễ sống lắm anh đừng lo .

BoHaIT_love_bonsai

Thành viên tích cực
Trả lời: Re: Anh Tuấn ơi...cứu 2 em linh sam của em với..huhu!

úi úi bác ơi...em vừa mới lấy về xong phải hỏi ngay ạ...thanks anh...nhưng có biện pháp nào tốt hơn k ạ..bảo đảm cây hồi phục 99.9 % ý..mách em với.
Theo ý của mình là ngâm vào chậu nước. mai trồng ^^!
Àh mà bạn ở Bắc Giang phải ko?

quên nữa nhớ lấy cái bình xịt của mấy ông cắt tóc ý.xịt vào thân giữ ẩm cho em nó càng nhiều lần càng tốt.nếu trời ngoài đó vẫn lạnh thì xịt ít thôi.cái quan trọng là coi 2 em nó còn sức sống trên thân không.

honglong237

Thành viên tích cực
Trả lời: Re: Anh Tuấn ơi...cứu 2 em linh sam của em với..huhu!

ui..anh Tuấn gửi ra cho em qua bưu điện anh ạ..bưu điện cầu giấy ạ..em vừa mí lấy về..ak anh còn thuốc liền sẹo k ạ..để em một lọ.thanks anh!
Tổng Đại lý phân phối toàn quốc tớ lúc nào cũng có thuốc ạ :D
Còn hai cây linh sam kia thì 1 cây có mầm trắng là vì cây nảy mầm trong điều kiện thiếu ánh sáng nên nó bị vậy không đang ngại đâu anh ạ

Cây chưa nảy mầm thì hên sui :D

ngocanh_90bg

Thành viên
Re: Trả lời: Re: Anh Tuấn ơi...cứu 2 em linh sam của em với..huhu!

Oh mình cũng Bắc Giang luôn nè. Bạn ở đâu BG vậy? sinh viên mà đã chơi cây cảnh rồi ^^!
em ở Tân Yên ạ..em yêu cây cảnh từ lúc còn mặc quần đùi đi trâu đánh quay cơ ạ..hồi ý đánh được mấy cây duối vè chơi h còn một cây..trồng được vài cây sanh thì ốm ốm sao ý ạ..hihi.anh ở đâu bg thế ạ.

maivinhhy

Quản lý mới
Khakha, làm gì mà la dữ quá ngocanh ui#:-S
Cây 1 có mầm ở trong anh rồi, đó là dấu hiệu tốt, còn có màu trắng là do em nó ở trong thùng tới 9 ngày không có ánh nắng mà thôi( trễ 2 ngày so với qui định)
Cây 2 thì chưa có mầm cũng bình thường thôi vì LS có cây tới 6-7 tháng mới có mầm và rễ
Tất cả em trồng vào chậu hoặc quây dưới đất nơi có bóng cây mát, đắp cát xây dựng 100%, tưới nhiều lần trong ngày, kg được cứ vài ngày lại cạy da cây xem thử thì khả năng sống là rất cao
Chúc em thành công

dblongthanh

Thành viên Danh Dự
nếu có GA3 thì phun cho nó, nếu kô có thuốc men gì thì để nguyên như vậy đưa vào chỗ nắng nhẹ ngày phun sương nhiều lần (kô thay đất)

maivinhhy

Quản lý mới
quên nữa nhớ lấy cái bình xịt của mấy ông cắt tóc ý.xịt vào thân giữ ẩm cho em nó càng nhiều lần càng tốt.nếu trời ngoài đó vẫn lạnh thì xịt ít thôi.cái quan trọng là coi 2 em nó còn sức sống trên thân không.
Kaka, mod sài bình xịt của mấy ông cắt tóc thì mấy em nó ra đi hết là đúng rồi=P~
Bỏ 70k mua luôn cái bình 8 lít sài hết đời làm cây cho nó hoành tráng, sống 1 cây là lời to rồi

ngocanh_90bg

Thành viên
có lời động viên của anh cũng đỡ lo.hihi.cái cây chân dài đến hông của em ra mầm chưa anh?tối mai phục để lấy tiếp hihi.

ngocanh_90bg

Thành viên
Re: Trả lời: Anh Tuấn ơi...cứu 2 em linh sam của em với..huhu!

nếu có GA3 thì phun cho nó, nếu kô có thuốc men gì thì để nguyên như vậy đưa vào chỗ nắng nhẹ ngày phun sương nhiều lần (kô thay đất)
Anh ơi..GA3 là cái loại j thế ạ..cho em biết với..thanks anh!