Nhất Chi Mai,vẻ đẹp khiêm nhường mà cốt cách,chí khí người quân tử.

haibien

Quản Lý Viên
Nhất Chi Mai,vẻ đẹp khiêm nhường mà cốt cách,chí khí người quân tử.

Thi hào Cao Bá Quát còn để lại đôi câu đối khảng khái bất hủ:

“Thập tải luân giao cầu cổ kiến

Nhất sinh đê thủ bái Mai Hoa”.

Nhất Chi Mai,biểu tượng của sự bất tử, khí phách của người quân tử. Sau nắng quái thu, đến đông căm căm rét buốt, mọi loài cây bơ phờ rụng lá thì cây mai phong trần vượt dâu bể nảy ra nhưng chùm hoa thanh khiết cao sang. Bên hoa mai, những tao nhân mặc khách xúc động trước vẻ mong manh của cánh hoa nhưng cương cường trước tuyết sương đông giá với tấm thân gầy guộc với những cành khẳng khiu thấp thoáng lộc xanh. Người xưa coi mai là biểu tượng mùa xuân là điềm tàn của mùa đông, là linh hồn của sắc Tết truyền thống

Ngày xưa nhà mình rất nhiều chi mai,cứ tết đến là Mai nở trắng vườn.Từ thời ông nội đã làm rất nhiều rồi đến bố mình và đến mình đã từng có vườn mai tới vài trăm cây cực đẹp.Mình thích hoa Mai nhất,thích từ thời chưa đc nghe,đc biết những ý nghĩa mà tiền nhân đã gắn cho hoa mai.Sau này biết đc thì càng thấy quý mai hơn.
Thời đấy nhà mình có 1 chậu mai già và đẹp lắm.Năm nào cũng vậy cứ đến chiều 30 tết sau khi mọi người đã về nhà hết là bắt đâu cả nhà kê dọn lại nhà cửa.Và cây mai già đó lúc nào cũng đc đặt ở vị trí trịnh trọng nhất trong nhà.Năm nào cũng vậy,mọi người vào nhà chúc tết đều hết lời khen cây Mai già đó.Và có lẽ tính cách của 1 con người cũng ảnh hưởng rất nhiều từ 1 loài hoa
Rồi cơn lốc đô thị hóa,hết đất thế là hết cây.Giờ vưòn chỉ còn vài cây nho nhỏ thôi.Năm nay rét nhiều,mai nở muộn.
Hôm nay ra vườn với tâm trạng ngẩn ngơ vì tâm hồn có lẽ còn đang vương vấn ở xứ mường,bản thái xa sôi nào đấy bỗng giật mình khi thấy những bông Mai nở trắng tinh khôi trên nhưng đài hoa xanh nõn là còn lấm tấm đọng lại vài giọt sương xa.Bừng tỉnh sau u mê,chạy vội vào nhà lấy máy ra chụp ko sợ nắng lên sương mai tan hết.
Và ảnh đây,hoa mai quá đẹp phải ko?Vẻ đẹp thế này sao ko khiến bao người phải say đắm:

Ko có ống Macro lên ảnh cũng hơi chuối.

sanhloc

Thành viên
Trả lời: Nhất Chi Mai,vẻ đẹp khiêm nhường mà cốt cách,chí khí người quân tử.

Sao giống đào quá vậy, nếu là mai thì mai gì vậy ?
Đẹp , chụp pro ghê .

haibien

Quản Lý Viên

Tặng các bác ảnh này về làm ảnh nền máy tính,các bác tải về cài là ok.Ảnh này ko nén,đã cắt kích cỡ để phù hợp với màn hình Wide(màn 16.9) nhé:

haibien

Quản Lý Viên

Sao giống đào quá vậy, nếu là mai thì mai gì vậy ?
Đẹp , chụp pro ghê .
Nó là mai thuần việt mà.Cây mai đã đc ngừoi xưa chơi và vịnh thơ rất nhiều tuy nhiên nó chỉ phổ biến ngoài Bắc thôi.

MinhThư99

Thành viên tích cực

NHìn hoa đẹp quá Ở gần mình ai có giống mai này không chia 1 cây làm giống cho đủ bộ sưu tập.

helmet

Thành viên tích cực

trong nam không trồng được cây này hả bạn ? thấy thích quá

vaoladc

Thành viên

Tặng các bác ảnh này về làm ảnh nền máy tính,các bác tải về cài là ok.Ảnh này ko nén,đã cắt kích cỡ để phù hợp với màn hình Wide(màn 16.9) nhé:

hoa đẹp quá. bác ở đâu thế ạ? có thể cho anh em dđ chiêm ngưỡng tận mắt cây mai không ?

lydainghia

Thành viên tích cực

Mạc vị xuân tàn hoa lạc tận
Ðình tiền tạc dạ nhất chi mai

Ðừng nghĩ xuân tàn hoa rụng hết
Ðêm qua sân trước một nhành mai

satruky

Thành viên tích cực

Mình có cảm giác đây là một giống đào hoa trắng. Với lại thân cây mai phải gân guốc, chắc chắn mới đúng.

batuluong

Thành viên tích cực

em thấy nó cũng giống hoa đào hơn hic hic, sao Mai, đào lẫn lộn vậy trời. anh em nào có kinh nghiệm cho em biết thêm chút kiến thức nha. Thank trước :)

Nhat_Chi_Mai

Thành viên mới

Đây là Nhất Chi Mai hay còn gọi là Nhị độ mai, là loài hoa mà Cao Bá Quát từng ca ngợi"
Thập tải luân giao cầu cổ kiếm
Nhất sinh đê thủ bái mai hoa
Những câu như "Mình hạc xương mai" cũng là nói về cốt cách của loài hoa này. Hoa thường nở lần đầu vào dịp Tết Nguyên Đán. Sau đó tiếp tục nở đợt 2 vào khoảng tháng 2 Âm lịch.
Từ cốt cây đến bố cục hay hình thái hoa đều rất khác với đào trắng. Nếu ai đã nhìn thấy cả hai loài hoa này thì không thể nhầm được đâu :)

Nhat_Chi_Mai

Thành viên mới

Đây mới là Đào trắng

honglong237

Thành viên tích cực

Mình có cảm giác đây là một giống đào hoa trắng. Với lại thân cây mai phải gân guốc, chắc chắn mới đúng.
em thích mai trong từ " thanh mai " ấy anh ạ. Mai thì là 1 cái tên , mai vàng với mai chiếu thủy đâu có giống nhau nhưng cũng là mai mà . Và người Bắc đã dành cho nó 1 cái tên rất khí phách mà trang nhã : Nhất Chi Mai .
Hoa mai trong mắt người Bắc ( Trung Quốc ) có lẽ là 1 loài có khí phách của 1 đấng quân tử nho nhã chứ không phải 1 anh võ sĩ đấu trường. Nhất Chi Mai thể hiện được điều đó

haibien

Quản Lý Viên

Cây này là cây chi mai,nhất định là thế ko thể nhầm đc.

em thích mai trong từ " thanh mai " ấy anh ạ. Mai thì là 1 cái tên , mai vàng với mai chiếu thủy đâu có giống nhau nhưng cũng là mai mà . Và người Bắc đã dành cho nó 1 cái tên rất khí phách mà trang nhã : Nhất Chi Mai .
Hoa mai trong mắt người Bắc ( Trung Quốc ) có lẽ là 1 loài có khí phách của 1 đấng quân tử nho nhã chứ không phải 1 anh võ sĩ đấu trường. Nhất Chi Mai thể hiện được điều đó
Bắc ở đây là miền Bắc bác ạ còn bác nói phương Bắc là nói đến Trung Quốc rồi.

baohong69

Thành viên

Nhất chi mai quá đẹp,mình đã lấy làm hình nền.Thanks bạn !

vuacaycanh

Thành viên tích cực

_ Đây không phải là mai, bông giống hoa mai thôi, đây là loại đào trắng vùng cao.
_ Đúng, ảnh chụp không đẹp vì nhìn ảnh hơi giả giả, chưa có độ sâu và nhúm, chưa xuất sắc lắm.
_ Cám ơn anh đã cho diễn đàn CC bộ ảnh rất độc đáo, cám ơn

haibien

Quản Lý Viên

_ Đây không phải là mai, bông giống hoa mai thôi, đây là loại đào trắng vùng cao.
_ Đúng, ảnh chụp không đẹp vì nhìn ảnh hơi giả giả, chưa có độ sâu và nhúm, chưa xuất sắc lắm.
_ Cám ơn anh đã cho diễn đàn CC bộ ảnh rất độc đáo, cám ơn
Ko biết bạn biết đến đâu mà nói có vẻ chắc chắn đây ko phải là Mai mà là đào trắng vậy.Bạn nói chắc chắn là sai rồi đấy vì cây chi mai nó đã quá nổi tiếng ,anh em trong giới chơi cây ngoài Bắc đa phần đều biết (trừ những thành phần mới nổi).
Còn về ảnh thôi ko tranh luận vì ở đây ko phải chỗ nói điều đấy.

haibien

Quản Lý Viên

Có vấn đề gì bạn.bài ở link bạn gửi có 2 ảnh là cây chi mai như cây mình chụp ở đây.
Nửa đêm còn phải chạy xuống sân chụp ảnh toàn bộ cây cho bác xem có đúng là chi mai ko đây:

Cây này nhà mình tuổi trên 10 năm rồi đấy,mình làm nó từ lúc dâm cành.

ngockien

Super Moderator

mình có khoảng 5 cây loại này,trước đây vài năm đã chơi 1 lần,nay mới chơi lại.
rất nhiều anh em ngoài bắc vẫn gọi đây là nhất chi mai hoặc nhị độ mai,hay đơn giản là mai trắng.
những người bán những cây này cũng gọi đây là nhất chi mai.
nhưng đọc bài của vuacaycanh thì link đó nói nhất chi mai lại có màu đỏ,và nhị độ mai là tên gọi khác của mai tứ quý.Thật không hiểu nổi.
có cao thủ nào phía bắc cho ý kiến cái:D