Cây của thanhte0000

thanhte0000

Thành viên
Em mới mua cây thông 5 lá nhỏ nhỏ, xinh xinh, đáng yêu lắm. Em nhỏ nhưng cũng được 15 tuổi rồi. Ảnh chụp buổi tối nên lá cây đã bị cụp vào. Các bác xem và cho ý kiến nhé

Mặ trước

Mặt sau

Bên cạnh

Kihieulam

Thành viên tích cực
Cây thông nhỏ xinh xắn, cây này nuôi tàn thêm là đẹp lắm đó, chúc mừng bạn nhé :-bd,

greenstar

Thành viên tích cực
Hình mặt bên là đẹp nhất đó nhưng cành chi mà dài và dày tý nữa thì đep nhen.

NaTuan

Quản Lý Viên
Cây ngũ châm tùng này mình cũng rất thích , trước kia có mua 1 cây của TQ những nuôi 1 thời gian nó cứ tự vàng lá và chết .
Bạn có kinh nghiệm gì về nuôi trồng loài cây này thì chia sẻ với anh em .
Thanks

xuantunguyen

Thành viên tích cực
Re: Trả lời: Cây của thanhte0000

Cây ngũ châm tùng này mình cũng rất thích , trước kia có mua 1 cây của TQ những nuôi 1 thời gian nó cứ tự vàng lá và chết .
Bạn có kinh nghiệm gì về nuôi trồng loài cây này thì chia sẻ với anh em .
Thanks
Cũng đang nhờ người bạn bên đó tặng cho 1 cây, anh em nào có kinh nghiệm về thông thì hướng dẫn anh em với

culanluasg

Super Moderator
Em mới mua cây thông 5 lá nhỏ nhỏ, xinh xinh, đáng yêu lắm. Em nhỏ nhưng cũng được 15 tuổi rồi. Ảnh chụp buổi tối nên lá cây đã bị cụp vào. Các bác xem và cho ý kiến nhé

Mặ trước

Mặt sau

Bên cạnh

bạn mua ở đâu nếu có thể chỉ giúp mình

thanhte0000

Thành viên
Em cũng mới mua cây này về nên cũng chưa rõ cách chăm sóc lắm. Nhưng cõ lẽ nó cũng tương tự như thông 2 lá, thông đen và các loại thông cùng loại thôi. Cây này mua ở trung tâm dạy bonsai bên Hàn. Giá khoảng 1 triệu tiền Việt. Sau này em sẽ mang về Việt Nam nhưng không biết là nó có sống được ở khí hậu miền bắc không? Cây được trồng từ hạt nên bộ rễ cũng khá khỏe và đẹp hy vọng khi mang về trồng lại cây không bị chết.
Bên này vào mùa đông cây thông được nhổ bớt lá. Nhổ lá có 4 cái lợi:
- Để thoáng cây
- Để ánh nắng mặt trời dễ dàng chiếu vào toàn bộ cây.
- Để phòng tránh sâu, bệnh
- Để kích thích cây nảy mầm vào mùa xuân năm sau.
Cách nhổ; Nhổ từ trên xuống dưới, Nhổ trên nhiều dưới ít theo tỉ lệ, một tay giữ nhánh cây một tay nhổ. Nhổ một chút một không được nhổ cả cụm.
Với cây thông 5 lá thì nhổ ít hơn cây thông 2 lá.

thanhte0000

Thành viên
Đây là bài thực hành nhổ lá của em

Trước khi nhổ

Sau khi nhổ

Cây này là cây đầu tiên em mua nên có nhiều lỗi và cành. Em vật em đã vật em nó ra để làm lại. Các bác cho ý kiến

Mê BonSai

Thành viên tích cực
Cây đẹp, ảnh chụp đẹp và cái máy ảnh chắc chắn cũng là niềm mơ ước của bao người... trong đó có mình cảm ơn bạn đã chia sẻ :)

thanhte0000

Thành viên
Cây đẹp, ảnh chụp đẹp và cái máy ảnh chắc chắn cũng là niềm mơ ước của bao người... trong đó có mình cảm ơn bạn đã chia sẻ :)
Ha ha....Bác cũng thích nhiếp ảnh ạ? Em chụp trong phòng nên toàn phải dùng flash thôi. Hom nao rảnh chụp lại mấy cái cây trong ánh sáng ban ngay chắc sẽ sác nét hơn và không có bóng đổ.:)

sonvan

Thành viên mới
Ha ha....Bác cũng thích nhiếp ảnh ạ? Em chụp trong phòng nên toàn phải dùng flash thôi. Hom nao rảnh chụp lại mấy cái cây trong ánh sáng ban ngay chắc sẽ sác nét hơn và không có bóng đổ.:)
Chào em, lâu rồi ko thấy em mail. Hôm trước hẹn qua nhà em nhưng ko qua được. Từ đó đến nay anh bận quá.
Anh cũng thích ảnh ọt đó thỉnh thoảng rỗi cũng đi loanh quanh chụp. Tết có về ko em.

thanhte0000

Thành viên
Chào em, lâu rồi ko thấy em mail. Hôm trước hẹn qua nhà em nhưng ko qua được. Từ đó đến nay anh bận quá.
Anh cũng thích ảnh ọt đó thỉnh thoảng rỗi cũng đi loanh quanh chụp. Tết có về ko em.
Tết này em không về được anh ạ! Cũng muốn được về Việt Nam ăn bánh trưng và ngắm hoa đào lắm nhưng chắc phải vài tết nữa em mới về được. Anh cũng thích nhiếp ảnh ah? Hay quá nhỉ. Em cũng tham gia câu lạc bộ nhiếp ảnh bên này và cầm máy được 2 năm rồi nhưng ảnh ọt vẫn chưa ra sao cả hi hi :)) Do bận làm nên cũng ít đi chụp ạ. Em chủ yếu là chụp mẫu và phong cảnh thôi, bây giờ chuyển sang chụp cây cảnh có lẽ phải nghiên cứu nhiều thì mới có được bức ảnh đẹp. Bọn em chủ yếu là đi offline vào mùa xuân, hạ, thu còn mùa đông lạnh cóng tay cho máy vào tủ ngủ đông thôi anh ạ. Sắp đến tết rồi anh rảnh thì ghé qua nhà em chơi nhé! Mấy cái cây ở nhà em được mẹ bón cho vỏ lạc rang bây giờ lá cũng xanh hơn và có thêm mầm mới rồi.

thanhte0000

Thành viên
Đây là bài thực hành đầu tiên của em đó là tập quấn dây thép. Mới đầu làm cũng thấy ngượng tay, dây thép to gần bằng thân cây mà quấn làm sao cho đúng kỹ thuật các vòng quấn phải nghiêng 45 độ, khoảng cách giữa dây quấn và cây khoảng 1mm, không được vặn cây cùng với dây quấn. Một tay vừa giữ điểm quấn còn tay kia quấn dây. Thế là cũng quấn được cái cây bé như cây rau thơm không bị gãy hi hi. Nhưng em bị mắng khi dây thép không đúng góc 45 độ. Nó vào khoảng 60 độ so với đường vuông góc với cành nên khoảng cách giữa các vòng hơi xa nhau, làm như vậy khó nắn được cây theo ý mình.

thanhte0000

Thành viên
Đây là bài thực hành chọn cành, phân tán của em. Cây này bị lỗi cành thứ 1 và thiếu chi phông. Các bác góp ý a.

Trước khi cắt tỉa

Và sau 2 giờ chiến đấu

Cây được thay chậu mới