Trấu khô và trấu hầm-những vấn đề cần quan tâm!!!

Blackrose86

Thành viên tích cực
Sáng nay trong lúc gặp gỡ 1bác nông dân lão thành,Black được trao đổi với bác một vài vấn đề liên quan đến chất trồng. Thế là được bác giảng cho một buổi về trấu hầm-trấu tươi.
Chẳng là vừa qua bác có đi tập huấn về cây cảnh và cây ăn quả,đã khiến bác thay đổi cách trồng,ươm cây truyền thống =trấu hầm.Giờ đây tất cả cây mai trong chậu,cây ươm trong vườn đều được bác"thay đổi khẩu phần" bằng cách moi hết chất trồng cũ có trộn trấu hầm =chất trồng mới:phân chuồng+cát mịn+trấu tươi.
Bác cho biết:xưa nay những tưởng trấu hầm tốt hơn,nhưng giờ cách nhìn đã hoàn toàn khác,trấu hầm ko những ko tốt mà còn gây hại.Thứ vỏ trấu này sau khi bị đốt đi,chỉ còn lại thành phần cacbon và muối,kém dinh dưỡng,lại hấp thụ nhiệt rất mạnh,nếu trong thời tiết nắng nóng,chúng có thể biến cây trồng thành món rau luộc. Vừa nói bác vừa moi lớp tro trấu trong 1cái chậu bỏ không ngoài nắng,quả thật bên dưới rất nóng,vì màu đen của vỏ trấu hầm và hoạt tính cacbon hấp thụ nhiệt. Cũng như mặc chiếc áo màu đen đi giữa trời nắng. Bác nói tiếp:"bây giờ tôi chỉ trộn vỏ trấu tươi+phân chuồng và cát mịn để trồng,vỏ trấu này là chất xenlulo,sau một thời gian sẽ mục thành phân hữu cơ tốt cho cây trồng,lại mát đất,ko fải rửa mặn".
bác nói thêm:"Cậu có thấy ko,đất có trộn trấu hầm hầu như ko có bóng dáng con trùn(giun đất )nào cả,vì đâu có gì ngoài cacbon!"
Hôm nay sở dĩ black đưa lên topic này để mọi người cùng bàn luận xem có nên thay đổi cách trồng thông thường xưa nay chúng ta vẫn thường làm hay chăng???
biết đâu đây là 1kinh nghiệm quí báu thì sao?!

CrackBerry

Thành viên tích cực
Trả lời: Trấu khô và trấu hầm-những vấn đề cần quan tâm!!!

Wow, cũng là 1 kinh nghiệm đáng quan tâm nhỉ! Nhưng có cái là cát mịn thì đất trồng sợ ko được thông thoáng, nên có lẽ nên chọn cát hạt lớn. Còn trấu tươi thì có cái hại rõ nhất là nấm và sâu bệnh nó vẫn còn ở đó, khi mình sử dụng thì nó phát triễn và phá hại cây cảnh của mình thì cũng khổ nhỉ?
Chờ các cao thủ góp ý thêm xem sao rồi hãy quyết định.

Blackrose86

Thành viên tích cực

Wow, cũng là 1 kinh nghiệm đáng quan tâm nhỉ! Nhưng có cái là cát mịn thì đất trồng sợ ko được thông thoáng, nên có lẽ nên chọn cát hạt lớn. Còn trấu tươi thì có cái hại rõ nhất là nấm và sâu bệnh nó vẫn còn ở đó, khi mình sử dụng thì nó phát triễn và phá hại cây cảnh của mình thì cũng khổ nhỉ?
Chờ các cao thủ góp ý thêm xem sao rồi hãy quyết định.
Vì trấu tươi còn xốp hơn cả trấu hầm nên trộn với cát mịn ko ảnh hưởng anh ạ. Còn vấn đề mốc bệnh,em được biết bác ấy trộn khỏa 1tháng là đc,dùng tay moi lên thấy đất rất mát,xốp thoáng và màu nhìn rất ok,vỏ trấu lúc này đã mềm mục.

Blackrose86

Thành viên tích cực

Bộ chuẩn hay sao ko có ai chỉnh vậy chời :-SS

phuong-cym

Thành viên tích cực

Đúng là trồng bằng trấu hầm thì không có giun là đúng rồi, vì trấu hầm nó gần giống như tro bếp, giun không thể sống trong môi trường đó đựuoc vì nó mất nhớt sẽ chết, Trráu hầm có nhiều muối vì thế cần phải rủa muối nếu khong rễ cây sẽ bị co lại không phát triển dược. Còn trấu tươi theo em cũng có lợi của nó nhưng nếu trồng lọa tươi hẳn thì khkông tốt lắm vì trong vỏ trấu còn có tấm gạo sẽ là môi trương tốt đẻ nấm phát triển. Vì thế nếu muón trồng thì nên ử trấu với phan vài tháng rồi trồng là tốt nhất. Em ít trồng cây cảnh nhưng lại chơi địa lan nhiều, cũng đang áp dụng loại trấu tươi ủ phân sau 1 năm đem trồng địa rât tuyệt vì chất thoáng xốp, dễ thoát nước, rất thuận lợi cho rễ địa lan

airblade2008

Thành viên

Nếu dùng trấu tươi hẳn thì Air nghĩ nên cho thêm phân vi sinh tricoderma vào ,như thế sẽ ko có nấm bệnh nào xâm hại được, và còn giúp phân giải nhanh các chất trồng ,giúp tốt cho cây...
phân vi sinh tricoderma chuyên trị thối rễ thì phải....

dungkhiem

Thành viên

Nếu dùng trấu tươi hẳn thì Air nghĩ nên cho thêm phân vi sinh tricoderma vào ,như thế sẽ ko có nấm bệnh nào xâm hại được, và còn giúp phân giải nhanh các chất trồng ,giúp tốt cho cây...
phân vi sinh tricoderma chuyên trị thối rễ thì phải....
Cho mình góp ý:
Trấu tươi: phải ủ trộn với phân hữu cơ khác sẽ tốt hơn hoặc khi trồng thì phải tưới phân vi sinh (Trichoderma.spp, Baccillus Subtilis, Aspergillus Niger - mấy chữ này khó viết quá) nhằm phân giải các chất lân, cenlulose để cho cây dễ tiếp nhận và hấp thụ đồng thời phòng ngừa được 1 số nấm bệnh thường xuất hiện vào mùa mưa....
Trấu hầm trước khi trồng: còn trong bao, dựng đứng lên rồi xách 2 thùng nước đổ vào cho đầy (coi chừng bao lủng) cho nước thấm vào trấu hầm và chảy rỉ ra từ từ, hôm sau làm lại lần nữa rồi bữa sau hãy lấy trộn với các chất khác để trồng cây nhưng mà trộn ít thôi. Theo mình nghĩ thì trấu hầm chỉ có tác dụng thoáng trong thời gian ngắn, chậm quá trình phân huỷ hữu cơ của chất trồng đồng thời giúp cây ổn định (chống sooc) trong khi ngày nào cũng bị chúng ta nhìn với đôi mắt muốn xử...
Các bạn có thể tham khảo ở trang này:
http://forum.caycanhvietnam.com/diendan/showthread.php?p=152874#post152874

TienanhLS

Thành viên mới

Sáng nay trong lúc gặp gỡ 1bác nông dân lão thành,Black được trao đổi với bác một vài vấn đề liên quan đến chất trồng. Thế là được bác giảng cho một buổi về trấu hầm-trấu tươi.

Đề nghị gõ tiếng Việt đủ dấu nha:p

Blackrose86

Thành viên tích cực

Đề nghị gõ tiếng Việt đủ dấu nha:p
Hiểu ý bạn tui chết liền!:-SS

Blackrose86

Thành viên tích cực

Cho mình góp ý:
Trấu tươi: phải ủ trộn với phân hữu cơ khác sẽ tốt hơn hoặc khi trồng thì phải tưới phân vi sinh (Trichoderma.spp, Baccillus Subtilis, Aspergillus Niger - mấy chữ này khó viết quá) nhằm phân giải các chất lân, cenlulose để cho cây dễ tiếp nhận và hấp thụ đồng thời phòng ngừa được 1 số nấm bệnh thường xuất hiện vào mùa mưa....
Trấu hầm trước khi trồng: còn trong bao, dựng đứng lên rồi xách 2 thùng nước đổ vào cho đầy (coi chừng bao lủng) cho nước thấm vào trấu hầm và chảy rỉ ra từ từ, hôm sau làm lại lần nữa rồi bữa sau hãy lấy trộn với các chất khác để trồng cây nhưng mà trộn ít thôi. Theo mình nghĩ thì trấu hầm chỉ có tác dụng thoáng trong thời gian ngắn, chậm quá trình phân huỷ hữu cơ của chất trồng đồng thời giúp cây ổn định (chống sooc) trong khi ngày nào cũng bị chúng ta nhìn với đôi mắt muốn xử...
Các bạn có thể tham khảo ở trang này:
http://forum.caycanhvietnam.com/diendan/showthread.php?p=152874#post152874
Cám ơn bác đã cho mọi người 1kinh nghiệm ủ phân rất tốt cho cây.có điều đọc xong thấy......làm biếng wá+_+
Phân vi sinh đó dễ mua ko bác? Giá phân vi sinh?

dungkhiem

Thành viên

Cám ơn bác đã cho mọi người 1kinh nghiệm ủ phân rất tốt cho cây.có điều đọc xong thấy......làm biếng wá+_+
Phân vi sinh đó dễ mua ko bác? Giá phân vi sinh?
Cái này không có làm biếng được, vì mục tiêu lâu dài mà bạn.
Có thể chọn con đường khác nhưng hiệu quả chậm đó là trộn & tưới trực tiếp vào gốc cây.
Phân vi sinh (chủ yếu là nhóm vi sinh đối kháng Trichoderma.spp hoặc loại khác có cùng đặc tính) đó là của C.ty Điền Trang SX, mã số DT02, hoặc sản phẩm khác của Trường ĐH Cần Thơ ... với nhiều tên khác nhau. Giá cũng vừa đủ xài chừng 25k/1bịt-0,5kg (mình mua lâu nên quên òy).

airblade2008

Thành viên

giá cũng vừa đủ xài chừng 25k/1bịt-0,5kg (mình mua lâu nên quên òy).
Bác mua ở đâu rẻ quá, chỉ em với...
2 tuần trước mới mua 1 bịch tricho nửa kg ở tiệm bảo vệ thực vật bình thạnh,giá 50k lựng ,ko biết chỗ em bán đắt hay chỗ bác bán rẻ nữa....

dungkhiem

Thành viên

Mình mới đi mua mà chổ bán nói hết hàng (giá củ là 38k).

Hoanglong70

Thành viên tích cực

Bác mua ở đâu rẻ quá, chỉ em với...
2 tuần trước mới mua 1 bịch tricho nửa kg ở tiệm bảo vệ thực vật bình thạnh,giá 50k lựng ,ko biết chỗ em bán đắt hay chỗ bác bán rẻ nữa....
Dungkhiem ở Bến Tre đó Trung ơi!

Ở Lê Thị Riêng rẻ hơn nhiều lắm. Chổ Em mua, cái gì cũng mắc hơn những chỗ khác, nhưng có điều là họ bán đồ ... thiệt ... :-"

bigbabol

Moderator

anh em đừng quan trọng quá việc sử dụng trấu tươi hay trấu hầm
hai cái này cũng đều là chất trồng như nhau cả, việc khác nhau là ở chỗ trấu tươi là chất trồng hữu cơ ở dạng chưa phân hủy có thể sử dụng là chất độn cho môi trường chất trồng được thông thoáng và cũng sẽ là nguồn phân xanh về sau cho cây sử dụng
còn trấu hầm là chất trồng vô cơ, việc có chứa muối hay không tùy thuộc vào thành phần của vỏ trấu cũng như quá trình đốt cháy xử lý và vận chuyển trấu mà thôi( tốt nhất là nên xã vài lần nước trước khi sử dụng là chắc ăn) và tóm lại trồng bằng cái gì cũng được miễn sao chất trồng đảm bảo các đặc tính:
thông thoáng và có khả năng giữ ẩm, giữ phân thì càng tốt, việc chất trồng có chứa nhiều dinh dưỡng hay không là không quan trọng đối với cây trồng trong chậu( việc này ta có thể bón phân bổ sung).....tui có vài lời cùng bà con nông dân vậy nhé

nguyenphatloi

Thành viên

em thì lại quen gọi là tro và vỏ trấu
tro có 2 loại, 1 loại gọi là tro hầm như các bác nói, đó là loại tro tận dụng sau khi đốt lò
có 1 loại tro nữa, gàn đây mấy ghe miền Tây giới thiệu đó là tro hạt to, loại tro này chỉ mới đun ít thôi , mục đích là để trồng cây, nên hạt vẫn còn to, và cứng. tạo độ thông thoáng tốt. giá thì cao hơn loại tro hầm kia

maibaphuc

Thành viên mới

ok.các đại huynh ai noi cũng có lý , nhưng theo tôi việc ủ phân chuồng hình như ko còn gì là lạ cả, việc ủ đúng mới là quan trọng, và để vào cho cây gì thì cần quan trong hơn.( có thể xem cách ủ phân chuồng rất rông rải trên những trang web hay của bộ nông nghiệp).nhưng dù sao đi nửa thì phải ủ thôi, mới sử dụng được, bằng ko thì .hu.hu. thôi..Riêng về tro trấu?vô tư mà sử dụng.Nóng là tại vì mình thiếu hiểu biết với nó .riêng về trấu tươi thì sau này tôi thấy mới có sử dụng nhiều.Nhưng tôi xin nói nhỏ rằng sau khi ngâm vỏ trấu(loai bỏ tap chất), phơi khô, đem luột(nước thật sôi), vớt ra, phơi khô.vô tư mà xài. ko nấm móc gì cả.có thể nói thêm rằng, hiện nay tôi đả sử dụng gan700kg than củi, mụn dừa, tro trấu phân gà .v.v.( đả ủ gần 2 năm)tôi đả vào gốc mai vàng rất tuyệt hảo.(than có thể mua cac cơ sở sản xuất với giá rất rẻ)

MinhThư99

Thành viên tích cực

Ở chổ tôi trước kia họ trộn rất nhiều chất khác nhau , đất thịt - tro trấu - trấu ủ - cám dừa - phân rơm ( rơm sau khi ủ nấm xong bị hoại mang ra phơi thật khô )
còn bây giờ thì các nhà trồng Mai chuyên nghiệp họ chỉ trồng bằng 2 loại hỗn hợp sau
- 60% cám dừa
- 40% trấu mới 100% ( trấu lấy từ các nhà máy xay )
Tôi thấy cây phát triển rất tốt .

dungvan

Moderator

Tôi hoàn toàn nhất trí với quan điểm của 2 bạn dungkhiem và bạn phuong-cym. Đây cũng là kinh nghiệm của tôi. Tôi cũng đã từng thử trộn trấu tươi với đất mà không ủ, kết quả: cây còi, đất và trấu nghoảnh mặt không nhìn nhau.

buihoangthoan

Thành viên mới

Các bác cho em hỏi tý:

Nhà em có mấy bao hỗn hợp phân gà + chấu, em tính định ủ nhưng chưa biết phải ủ thêm những gì nữa!

Em nghe loáng thoáng thấy có người dùng cả rễ bèo tây (lục bình - giữ ẩm chống sói mòn).

Vậy em dùng nguyên cả cây bèo tây để ủ có được không và dinh dưỡng của bèo tây thế nào nhỉ

Mong các bác cho em vài nhời để có tý đất tốt cho cây