Cây thì chết, diễn đàn thì buồn.

nguyendangduoc

Thành viên tích cực
Đời là bể khổ, đi qua khổ, không còn thấy khổ. Phía trước là khổ, sợ khổ càng thấy khổ.
Vài ý em tự ngộ ra từ câu dạy của Đức Phật. Không biết có đúng không.

nguyendangduoc

Thành viên tích cực
Tự nhiên chán, hn khai giảng, lo việc bở hơi tai, xong việc mọi người đi dự tiệc riêng tui chán---->về.
Trên đường về, có thằng bạn là đồng nghiệp a lô kêu đi coi cây, tui chán-----> về
Về tới nhà, vợ cũng đi khai giảng rồi dự tiệc không về ăn cơm trưa, chỉ có 1 mình mẹ tui. Mẹ nấu cơm, rau muống luộc chắm xì dầu, canh mướp đắng nấu tôm khô.
Cứ tưởng là vẫn buồn, vẫn chán.
Hai mẹ con ăn cơm, chỉ có 2 người, nhưng sao thấy ấm áp và vui lạ.

mưa saobang

Moderator

Các huynh đệ thân mến.

Thời gian vừa rồi Mưa bận quá ko vô diễn đàn đc, nay vô thấy top chia sẻ này của cạ nhà nên đã bỏ ra khá nhiều thời gian để đọc từ đầu tới cuối :), (thật lòng Mưa rất ngại đọc cái gì quá dài, vậy mà hôm nay phá luật, ngồi đọc từ đầu tới cuối với thời gian ko phải là ngắn). Lúc đầu mọi người có vẻ rất căng thẳng, nhưng sau rồi nhẹ bớt đi, có lẽ... do đã hiểu nhau chăng?!

Nếu nói về cây thì Mưa ko dám luận bàn, vì thực sự ko am hiểu lắm về lĩnh vực này:">. Nên cũng chỉ biết đem tình cảm chân
thành của mình để chia sẻ cũng như trải lòng cùng các huynh đệ với những suy nghĩ miên man, lo toan đời thường thôi ạh =((.

Trong cuộc sống với bao bộn bề lo toan, cơm áo, gạo tiền như hiện nay thì với mỗi con người trong chúng ta ko thể tránh được những hỉ, nộ, ái, ố đời thường. Đôi khi ko chế ngự được cảm xúc nên đã để phần Con thắng phần Người.

Nhưng nếu kiểm soát, chế ngự và chiến thắng được nó, phải chăng chúng ta đã thành bậc kỳ tài?.
Mượn lời người xưa nói câu: "Lo thắng người thì loạn, lo thắng mình thì an"!Thật quả chí lý và sâu sắc biết bao.

Có những thứ chỉ mở mắt không thấy được, nên chúng ta cần phải mở lòng mới thấy...

Và Mưa còn nhớ câu Khổng Tử đã từng dạy rằng: "Tu thân -Tề gia -Trị quốc - Bình thiên hạ".
Ông muốn đề cao người Quân tử và đó cũng là tiêu chí đạo đức, nhân cách của những người biết sống có đạo. Người quân tử thấy sai thì sửa chứ không bội ước. Chết cho cái chí của mình chứ quyết không đem cái chí của mình làm nô lệ. Người quân tử buồn vì không có khả năng chứ không buồn vì người khác không biết đến mình. Người quân tử không vì lời nói của người mà dùng người, cũng không bỏ người vì lời nói của họ!

Ôi, càng ngẫm càng đúng biết bao...

Nhân cách là biểu tượng giá trị cuộc sống mỗi người. Cao thượng hay thấp hèn, quân tử hay tiểu nhân đều thể hiện ở nhân cách phải ko các huynh :D

Phàm đã là con người, tất thảy trong chúng ta ai cũng đều có những cung bậc : hỉ, nộ, ái, ố, bi, khủng. Chia sẻ những cung bậc ấy với đồng loại, là ta đã biết san sẻ cái "Tình" của chính mình với cộng đồng.

Có lẽ, Mưa đã mạo phạm các bậc cao nhân tiền bối đời xưa để luận bàn trong cuộc sống đời nay vì muốn diễn tả cảm xúc của bản thân lúc này. Tất cả chúng ta đều là những con người bình thường nên ko thể tránh được những thăng, trầm của cuộc sống, nhưng đón nhận và hành xử nó như nào thì lại tùy thuộc vào mỗi chúng ta.

Mong rằng dù trong bất kể hoàn cảnh nào đi nữa, phần Người trong mỗi chúng ta luôn chiếm ngự để chiến thắng phần Con kia.

Tất cả chúng ta đã quá mệt mỏi rồi, một ngày có 24 tiếng, thì mất 7 tiếng cho ngủ và 14 tiếng cho những trằn trọc lo toan, vậy thời gian còn lại là ăn và chơi, chúng ta cùng vào đây để chia sẻ tìm vui, cùng nhau hướng tới những điều tốt đẹp nhất, nếu muốn vậy thì đừng cân, đong, đo, đếm, nâng lên, bẻ ra, cắt gọt từng câu từng chữ để làm cho nhau buồn nữa.

Thành thật xin lỗi nếu Mưa có lời nào làm các huynh phật ý thì cũng xin giơ cao đánh khẽ, lớn nghĩ thành nhỡ, nhỡ suy thành nhỏ, nhỏ coi như ko có gì các huynh nhé:p. Hí hí...

lemythanhoanhoanh2000

Thành viên tích cực
thân chào tất cả anh em, chú bác chị em trong diễn đàn,nay đọc tip này thấy lòng buồn chán ,tôi nghĩ anh em mình đã vào đây mục đích chính là giao lưu ,học hỏi ai biết gì nói nấy,diễn đàn là vậy đã từ lâu tôi nghĩ cũng có ngày diễn đàn thế này ,vì sao? vì tôi thấy có quá nhiều tip nói spam. nói mất tập trung ,không biết là vì các anh các bạn có muốn đánh bóng tên tuổi như ca sĩ hay người đẹp hay không hay là nông cạn .tôi mong rằng diễn đàn là nơi giao lưu học hỏi ,mỗi chúng ta đừng suy nghĩ điều gì nông cạn quá ,mà lòng ko được thanh thảng ,chúng ta cũng đã từng nói diễn đàn ngày còn giúp anh em chúng ta gắn bó hơn thế sao,có câu có 1 người bạn là bớt đi 10 kẻ thù ,tôi mong sau này anh em chúng ta còn gặp gỡ giao lưu ,có như những buổi off vậy còn đọng mãi 1 thời của chúng ta những người từ mọi miền tổ quốc yêu thương mến nhau, khi có nỗi buồn đc chia niềm vui nhân lên chúng ta không thấy đó là hạnh phúc còn gì ,có lần tại diễn đàn này tôi cũng có đăng bài thời sinh viên sống xa nhà vậy mà lúc đầu bỡ ngỡ về sau thân thiết dù biết mọi người điều ở phương xa ,đến nay khi về quê có dịp vui hay nỗi buồn mọi người điều ghế thăm hay ít nhất cũng có lời chia sẽ qua dthoai tôi hi vọng thông qua diễn đàn này giúp chúng ta gần nhau hơn ,chúng ta ai cũng có người lớn người nhỏ sống tôn trọng nhau,vì mọi người vì mình ,mình vì mọi người,tôi chắc chắn rằng ở diễn đàn này ai cũng tuổi lớn vì vậy chúng ta nên sống cho có tình có nghĩa ,anh em không biết thì hỏi ,biết thì nói ,nói đến đây tôi cũng muốn nói nhiều nữa nhưng mong rằng mọi người cần hiểu nhau hơn ,mong về sau diễn đàn chúng ta cần phát huy hơn .

lehoaian

Thành viên tích cực
gởi anh VĂN và các bạn mấy ngày qua tôi thật hạnh phúc khi nhận được sự đồng cảm và chia sẽ cũa các bạn.tôi chẳng biết nói gì hơn ngoài 2 từ cám ơn.và qua đây cho phép tôi xin được từ chối sự giúp đở của anh VĂN anh nhé.nói thật tôi không còn khả năng về tài chính cho nên tôi sẽ tự tìm cho mình một hướng giải quyết khác ,rồi cũng sẽ qua thôi hãy tin tôi nhé! tôi nhất định không gục ngã rồi.mấy ngày tôi đã lạm dụng đất của dđ hơi nhiều .lúc đầu cũng chỉ với mục đích xây dựng dđ nhưng không ngờ đẩy sự việc đi quá xa .cứ nhận được lời chia sẽ thì phải viết trả lời ,cám ơn .thành ra mình trở thành kẻ lạm dụng mất .nói thật lòng tôi không phải là người cố ý gây "sự chú ý"chỉ là vài dòng tâm sự...tôi nghĩ có lẻ việc này dừng lại cũng được rồi kẻo tốn đất mất thời gian của anh em.
xin cám ơn cấ bạn đã chia sẽ!!!

máy của tôi bị hư, chạy ra tiệm viết mấy dòng gỡi tới anh em .có lẽ mất mấy ngày không vào dđ được.mấy cây tôi rao bán ai quan tâm thì xin gọi vào máy tôi .rất biết ơn.

nhatqn

Banned
anh em sông hòa thuận bạn an đừng hoài tưởng quá đến giờ đã có chợ phiên bạn vào mà trao đổi tôi cũng mới tham gia diễn đàn thấy diễn đàn khác vui vẻ ,mặt dù họ ít người còn đằng này ta đã có nhiều cuộc hội ngộ họp off,vui vẻ mà anh em có cảm nghĩ quá xa vậy sao mà gọi là đoàn kết đc ,thôi thì chúc cho diễn đàn mau ổn định,anh em hiểu nhau hơn thành công hơn

Văn

Thành viên tích cực
gởi anh VĂN và các bạn mấy ngày qua tôi thật hạnh phúc khi nhận được sự đồng cảm và chia sẽ cũa các bạn.tôi chẳng biết nói gì hơn ngoài 2 từ cám ơn.và qua đây cho phép tôi xin được từ chối sự giúp đở của anh VĂN anh nhé.nói thật tôi không còn khả năng về tài chính cho nên tôi sẽ tự tìm cho mình một hướng giải quyết khác ,rồi cũng sẽ qua thôi hãy tin tôi nhé! tôi nhất định không gục ngã rồi.mấy ngày tôi đã lạm dụng đất của dđ hơi nhiều .lúc đầu cũng chỉ với mục đích xây dựng dđ nhưng không ngờ đẩy sự việc đi quá xa .cứ nhận được lời chia sẽ thì phải viết trả lời ,cám ơn .thành ra mình trở thành kẻ lạm dụng mất .nói thật lòng tôi không phải là người cố ý gây "sự chú ý"chỉ là vài dòng tâm sự...tôi nghĩ có lẻ việc này dừng lại cũng được rồi kẻo tốn đất mất thời gian của anh em.
xin cám ơn cấ bạn đã chia sẽ!!!

máy của tôi bị hư, chạy ra tiệm viết mấy dòng gỡi tới anh em .có lẽ mất mấy ngày không vào dđ được.mấy cây tôi rao bán ai quan tâm thì xin gọi vào máy tôi .rất biết ơn.
Ý của Văn là nếu có đầy đủ hồ sơ Văn sẽ nhờ văn phòng luật sư thẩm định và đưa ra giải pháp tối ưu cho anh,chuyện nầy hoàn toàn miễn phí anh à.
Đây là nhã ý của tôi.Nhưng nếu anh ngại thì thôi vậy.Chúc anh gặp nhiều may mắn.

ngockien

Super Moderator
thân chào tất cả anh em, chú bác chị em trong diễn đàn,nay đọc tip này thấy lòng buồn chán ,tôi nghĩ anh em mình đã vào đây mục đích chính là giao lưu ,học hỏi ai biết gì nói nấy,diễn đàn là vậy đã từ lâu tôi nghĩ cũng có ngày diễn đàn thế này ,vì sao? vì tôi thấy có quá nhiều tip nói spam. nói mất tập trung ,không biết là vì các anh các bạn có muốn đánh bóng tên tuổi như ca sĩ hay người đẹp hay không hay là nông cạn .tôi mong rằng diễn đàn là nơi giao lưu học hỏi ,mỗi chúng ta đừng suy nghĩ điều gì nông cạn quá ,mà lòng ko được thanh thảng ,chúng ta cũng đã từng nói diễn đàn ngày còn giúp anh em chúng ta gắn bó hơn thế sao,có câu có 1 người bạn là bớt đi 10 kẻ thù ,tôi mong sau này anh em chúng ta còn gặp gỡ giao lưu ,có như những buổi off vậy còn đọng mãi 1 thời của chúng ta những người từ mọi miền tổ quốc yêu thương mến nhau, khi có nỗi buồn đc chia niềm vui nhân lên chúng ta không thấy đó là hạnh phúc còn gì ,có lần tại diễn đàn này tôi cũng có đăng bài thời sinh viên sống xa nhà vậy mà lúc đầu bỡ ngỡ về sau thân thiết dù biết mọi người điều ở phương xa ,đến nay khi về quê có dịp vui hay nỗi buồn mọi người điều ghế thăm hay ít nhất cũng có lời chia sẽ qua dthoai tôi hi vọng thông qua diễn đàn này giúp chúng ta gần nhau hơn ,chúng ta ai cũng có người lớn người nhỏ sống tôn trọng nhau,vì mọi người vì mình ,mình vì mọi người,tôi chắc chắn rằng ở diễn đàn này ai cũng tuổi lớn vì vậy chúng ta nên sống cho có tình có nghĩa ,anh em không biết thì hỏi ,biết thì nói ,nói đến đây tôi cũng muốn nói nhiều nữa nhưng mong rằng mọi người cần hiểu nhau hơn ,mong về sau diễn đàn chúng ta cần phát huy hơn .
Tôi ko nghĩ có người lại đánh giá chủ đề của topic này một cách tiêu cực như bạn,bạn hãy theo dõi từ đầu đến cuối rồi hẵng nhận định ai mới là nông nổi.
Hôm nay anh ngocdung ko có mặt tại topic này nhưng tôi thấy phải có trách nhiệm lưu ý bạn, nếu ko rất dễ gây mất đoàn kết và tạo sự chia rẽ trong anh em.
Ý nghĩa tích cực của topic sẽ trở thành tiêu cực,bao nhiêu tình cảm ,chia sẻ của anh em sẽ bị đổ xuống sông xuống bể.
Những ngày qua ko ai nói ra nhưng mọi người rất buồn và có những tâm sự trong lòng.Tuy nhiên qua topic này mọi người đã hiểu thêm về nhau rất nhiều,sau khi trải lòng đã thanh thản và nhẹ nhõm hơn, ,đoàn kết và gắn bó hơn, yêu thương nhau nhiều hơn.
Điều đó là rất cần thiết,chứ ko phải cứ đúng sai rồi vỗ tay hùa vào
Tuy nhiên phần cuối bài viết của bạn đã có những đóng góp tích cực cùng anh em,thay mặt anh ngocdung chân thành cảm ơn bạn.

A_Z

Thành viên
Thấy các Bác bàn về những vấn đề như trên ,Tôi mạn phép đưa ra những nhân xét của mình.
- Theo Tôi được biết diễn đàn này được duy trì đến ngày hôm nay đều là phải có chi phí bỏ ra,vậy nếu muốn duy trì thì phải có kinh phí vậy giải quyết bằng cách nào ?Thành viên Vip cũng là một cách thu thêm 1 phần chi phí để duy trì diễn đàn cho Anh Em vào có nơi sinh hoạt,giải trí ,giao lưu (cái này theo suy nghĩ của tôi không biết đúng hay không ?).Và tôi cũng rất đồng ý với cách làm này.
- Cách làm việc của ban quản trị mà một số người không đống tình và bỏ diễn đàn thì là chuyện đương nhiên,mười ngón tay còn có ngón ngắn ngón dài nữa mà,khi vào nhà người ta thì phải "nhập gia tùy tục",nói một cách khác phải tuân theo những luật lệ được định ra của gia chủ và xét về khía cạnh Xã hội thì được số đông đồng tình.
- Trong công việc thì phải rõ ràng , Tôi thấy Anh Văn xử lý như vậy là đúng,tuy nhiên "Lời thật thì mất lòng"đặt mình vào vị trí của Anh Văn các Bác sẽ thấy đôi khi cũng rất là khó xử,thôi các Bác cũng nên vui vẻ đi đừng nghĩ ngợi mấy chuyện nhỏ này làm gì,chúc mọi người luôn khỏe và yêu đời.

3dy

Thành viên tích cực
mấy ngày qua tui nhận được một số cuộc điện thoại của các mod ..tv....tích cực có tiêu cực có tiêu cực là sao ...khích tướng ...{hãy suy nghĩ kỹ trước khi nói chứ tuyên bố vội mai mốt quay lại .......} có người nói với tui câu đó ....không biết nói như vậy với tui có ngụ ý gì ......thật ra tui đã bỏ xuống ngay từ đầu rồi ....sau các bạn chưa bỏ xuống được vậy tản đá đang vát trên vai có nặng ko...có người thì nói tui tạo sì căng đan để bán cây cho dễ ...ôi chúa ơi ...phật ơi.... cha mẹ ơi con nổi tiếng rồi đấy ...diển đàn từ nam chí bắc mà ....hahha tức cười quá .....ở cái topic píc này nhiều người bỏ xuống được rồi đấy .....mà sao một số người vô đây dùng từ ngữ người xưa.... thơ văn...thậm chí là ca dao tục ngữ chửi séo tui nhỉ các bạn làm thế để làm gì thay vì câu đó thay câu khác ý nghĩa hơn coi ...mở miệng ra anh em sao làm thế anh em phải đùm bọc nhau khi đau khổ buồn chán quạng nạn chứ thôi tui đã bỏ xuống rồi các bạn bỏ xuống đi .....mà như vầy nhe ai vào đây cám mơn thì coi như đồng ý hoan nghêng kêu gọi tui và trí tửng ở lại còn ai ko đồng ý hãy cám mơn ở commem dưới có chữ ra đi nha diễn này này tui thấy từ lâu đã ko còn là một nơi chỉ đơn giản là giao lưu về cây cảnh mà còn một nơi chất chứa tình cảm...và còn là nơi một số người vào lạm dụng

3dy

Thành viên tích cực
ai chúc em và trí rời diễn đàn ra đi than thản hãy cám mơn

3dy

Thành viên tích cực
may mắn rất ít người còn chưa bỏ xuống được ....ra đi hay ở lại ko quan trọng nữa rồi

LamNhi266

Thành viên
WOW!
Hóa ra cái tọp pịc này là để tiễn đưa một số người, LâmNhi chúc người về nơi 9 suối mát ruột mát gan

3dy

Thành viên tích cực
ngày xưa khi kinh kha đi giết tần vương biết chắc là chết vẫn đi .....vì sao vì bằng hữu hai chữ bằng hữu đó ....tui thấy anh em nhiều người hoá ra vô thức nhỉ....tui quay lại vì một câu của anh khanh một người chưa cho tui thứ gì ngoài cái tình ....và cái nhìn của một người anh trai ....mà chẳng cần nói gì nhiều với tui cả.....

DongA

Thành viên
Re: Trả lời: Cây thì chết, diễn đàn thì buồn.

ai chúc em và trí rời diễn đàn ra đi than thản hãy cám mơn

Hãy cứ nghĩ đây là ngôi nhà chung đi 3dy và Anh em mình là những thành viên trong ngôi nhà này nên cũng phải có trách nhiệm với nó. 3dy thử nghĩ xem, một ngôi nhà mà không có lấy một thành viên nào thì chẳn khác nào nhà ma, ngược lại mọi thứ sẽ trở nên hổn độn và mất trật tự khi trong nhà có quá nhiều người nhưng không ai biết nhường nhịn ai, hay cãi vã, đôi co...

Anh em mình nên hiểu và thông cảm công việc của BQT. Diễn đàn cũng như một xã hội thu nhỏ, mà đã là xã hội thì sẽ rất phức tạp với những hỉ nộ ái ố...do vậy cần phải có người quản lý và BQT đang làm tốt vai trò của người canh giữ để chúng ta thoải mái giao lưu...vậy anh em mình còn mong gì hơn?!

Đã là con người thì không có ai là thật toàn thập mỹ cả...người ngay thẳng thì hay nóng tính, người nói to sẽ không phù hợp với người thích nhỏ nhẹ...mà BQT thì cũng là những con người thôi, nếu như có ai đó làm 3dy phiền lòng thì thôi, chín bỏ làm mười cho mọi chuyện trở nên nhẹ nhàn vui vẻ đi chứ giữ mãi ấm ức trong lòng lam chi, cuộc sống làm gì có công bằng tuyệt đối hả 3dy???

Anh em mình tham gia diễn đàn này là hoàn toàn tự nguyện và cũng trên tinh thần tự nguyện mà gặp nhau ở đây, mình mong 3dy giữ mãi ngọn lửa nhiệt tình đã dành cho diễn đàn như bấy lâu nay đến một ngày nào đó khi mà ngọn lửa nhiệt tình trong lòng 3dy hoàn toàn tắt ngấm thì mình tin rằng 3dy sẽ lặng lẽ ra đi thôi...đúng không? lúc đó không ai có thể ngăn cản 3dy được nữa! :):):):):):):):):):):):)