lặt lá cho mai gốc Bình Định nhiều cánh ở miền nam

TrungLe2105

Thành viên mới
mọi người cho em hỏi nhờ,em có 4 gốc mai dạng gốc Bình Định nhiều cánh(trên 12 cánh) không biết thường thì mình lặt lá khi nào là kịp vậy...em nghe nói là mai nhiều cánh thì lặt lá sớm hơn mai 5 cánh 1 tuần không biết đúng không,thường mai 5 cánh thì em lặt tầm 13 đến 20 tháng 12 tùy thời tiết,còn không biết loại nhiều cánh như vậy lặt lá như thế nào vậy ạ,em ở TPHCM...em cám ơn

hieugsmdaklak

Thành viên
theo mình nghĩ thì ko hẳn như vậy mà cây mai tùy thuộc vào từng năm và tùy nụ tùy thời tiết có thể năm cây sung sức hoặc kém sức kèm thời tiết mà ta căn ..còn mai nhiều cánh và ít cánh thì ko có độ trênh lệch cao với nhau..ko biết có đúng như vậy ko.

lethanh1701

Thành viên
Mình thấy Dảo thủ đức (10 cánh) thì hơi chậm nở. còn cúc 25-150 cánh thì cũng nhanh như 5 cánh.

TrungLe2105

Thành viên mới
Mình thấy Dảo thủ đức (10 cánh) thì hơi chậm nở. còn cúc 25-150 cánh thì cũng nhanh như 5 cánh.
do mình lên các diễn đàn thấy mọi người chỉ như vậy...gặp mưa bão như năm nay bất thường nên mình cứ lo thời gian lặt lá...cả năm chăm mà trổ không đúng tết thì buồn lắm...hi
==================================
theo mình nghĩ thì ko hẳn như vậy mà cây mai tùy thuộc vào từng năm và tùy nụ tùy thời tiết có thể năm cây sung sức hoặc kém sức kèm thời tiết mà ta căn ..còn mai nhiều cánh và ít cánh thì ko có độ trênh lệch cao với nhau..ko biết có đúng như vậy ko.
kkk...em cũng như bác...xưa giờ em chỉ tiếp xúc mai 5 cánh có năm nay được mấy gốc bình định này cứ nom nóp sợ lặt không đúng ngày thì phí cả năm chăm...còn khoảng tháng nữa là đến thời gian lặt rồi

Last edited: