mai bị ong cắn lá

ngoanhthu

Thành viên
đây là con ong ruồi mà, nó làm tổ y hệt ong mật, mật nó cũng ngon như ong mật. hình như bác bắt nhầm tội phạm rồi, nó hút mật hoa thôi mà
Bạn Hung ơi, không thể nhầm được đâu tôi quan sát thấy nó nhiều lần lắm rồi, phải rình mãi mới ra tay được đấy. Những năm trước nó phá không nhiều như năm nay nên cũng không để tâm tiêu diệt nó. Năm nay có lẽ thời tiết thuận lợi cho nó phát triển hay sao mà nó phá quá không thể chịu được.
==================================
Các bác dùng thuốc có hoạt chất abamectin như : Boama , Reasgan ....phun 7 ngày một lần trị sâu ăn lá , bọtri , nhện đỏ , ong xén lá , muổi , phun vào buổi sáng khi nắng đã lên khi lá đã khô , không cần pha chất bám dính .
Cảm ơn bác Đinh Công Hoàng tôi sẽ thử cách bác chỉ dẫn và sẽ báo kết quả với bác nhé.

Last edited:

ngoanhthu

Thành viên
Mấy hôm nay mai ra lá non, ong lại đến cắn lá, em lại rình bắt được một con đưa lên để các bác xem nó có giống con trước không?

Last edited:

ngoanhthu

Thành viên
Bây giờ mới đầu tháng 6 al, năm nay 2 tháng 6 mà đã có nụ thế này không biết có bị nở sớm không? Có bác nào hướng dẫn cách xử lý với ạ.

Last edited:

Trung Mập

Thành viên
Minh xịt Reasgant 5ec 1 lần lúc bắt đầu ra đọt non,1 lần lúc lá sắp bị ông cắt lá vào lúc nắng lên.thấy giảm đáng kể

ngoanhthu

Thành viên
Minh xịt Reasgant 5ec 1 lần lúc bắt đầu ra đọt non,1 lần lúc lá sắp bị ông cắt lá vào lúc nắng lên.thấy giảm đáng kể
Cảm ơn bác chia sẻ kinh nghiệm.
Dạo này ong vẫn cắn lá nhưng có giảm hơn chút chắc vì lá non ít đi rồi. Các loại thuốc các bác hướng dẫn chưa dám phun vì mới phun nhiều thuốc quá sợ phun thêm cây ngộ độc mất. Thời gian này lại phát hiện ra ong nó còn cắn cả lá cây hoa hồng chắc là nó muốn đổi món hay sao ấy.

Last edited:

ngoanhthu

Thành viên
Các bác dùng thuốc có hoạt chất abamectin như : Boama , Reasgan ....phun 7 ngày một lần trị sâu ăn lá , bọtri , nhện đỏ , ong xén lá , muổi , phun vào buổi sáng khi nắng đã lên khi lá đã khô , không cần pha chất bám dính .
ở Hà Nội chỉ có loại này không biết có đúng loại không bác Đinh Công Hoàng?

ngoanhthu

Thành viên
Một đợt lá mai non nữa lại ra. Lần này đã xịt thuốc Reasgant có hoạt chất abamectin 2 lần, lần 1 lúc mới nhú lá, lần 2 lúc lá gần chuyển màu. Kết quả là:

Ba bốn ngày đầu sau khi phun thuốc không thấy con ong nào đến cả. Sau vài hôm nữa nó lại cắn lá tuy có hạn chế hơn. Chắc nó nghiện không chịu nổi nên vẫn cắn dù biết có độc chăng?

Last edited:

ngoanhthu

Thành viên
Lại một đợt lá mai non nữa lại ra. Lần này không phun thuốc gì mà không thấy chú ong nào đến phá. Có lẽ hết chu kỳ sinh học phá cây rồi chăng? Hay là đợt này Hà Nội phun thuốc diệt muỗi nhiều nên ong cắn lá chết sạch rồi. Nếu loại này tuyệt chủng luôn thì tốt đỡ phá lá mai của mình.

Last edited:

minh_cao

Thành viên Danh Dự
Đay là hiện tượng ong xen lá, thường rất khó trị nhưng nó chỉ xén một ít thôi chứ không nhiều lắm .

ngoanhthu

Thành viên
Khó tri lắm chú ạ. Chú có cách nào hạn chế nó được không ạ? Vào thời kỳ đầu năm lúc mới ra lá là nó bắt đầu phá. Cắn lá mạnh nhất vào tháng 5, tháng 6 sau đó giảm dần. Nó không tha cây nào cả nhưng có cây nó khoái khẩu thì cắn nhiều cây te tua luôn, cũng có cây nó cắn rất ít hầu như không đáng kể. Cháu không biết do chất nhựa từng cây hay do chế độ chăm bón cho cây mà nó như vậy?

NNCHAUKHA

Thành viên mới
không biết bạn trồng nhiều mai không, nếu ít bạn có thể dùng ớt dã lấy nước pha rồi phun lên lá mai, khoảng vài ba ngày 1 đợt ( lúc phun nhớ đeo kính và khẩu trang :">), hy vọng ong sẽ không dám đến nữa, chúc bạn thành công !

ngoanhthu

Thành viên
không biết bạn trồng nhiều mai không, nếu ít bạn có thể dùng ớt dã lấy nước pha rồi phun lên lá mai, khoảng vài ba ngày 1 đợt ( lúc phun nhớ đeo kính và khẩu trang :">), hy vọng ong sẽ không dám đến nữa, chúc bạn thành công !
Cảm ơn bạn chia sẻ, mình trồng 4 chậu thôi, cách dùng ớt thì cụ thể như thế nào. Một bình 1 lít thì giã bao nhiêu gam ớt loại ớt vàng hay ớt hạt tiêu.

NNCHAUKHA

Thành viên mới
Do không phải phân hóa học nên liều lượng có thể gia giảm không ảnh hưởng đến cây, bạn có thể cho ít nước vào giã rồi chắt lấy 1 muỗng cà phê pha 1 lít nước ( ớt gì cũng được miễn là cay), rồi phun sương lên lá những độ ong tới, cách này có thể sử dụng trên cả cây lan, ngoài ra có thể treo long não để xua đuổi côn trùng trong lĩnh vực lan - mình chưa thử long não với ong, bạn thử xem có hiệu quả không thì chia sẽ nhé, tks

ngoanhthu

Thành viên
Reasgant ở miền nam
Vậy là cùng hoạt chất Abamectin. Mấy ngày đầu phun thuốc ong không dám đến nhưng sau đó nó vẫn cắn lá đặc biệt sau hôm trời mưa thì ong không sợ nữa. Có lẽ mình sẽ thử trộn thêm chất bám dính xem sao.
Do không phải phân hóa học nên liều lượng có thể gia giảm không ảnh hưởng đến cây, bạn có thể cho ít nước vào giã rồi chắt lấy 1 muỗng cà phê pha 1 lít nước ( ớt gì cũng được miễn là cay), rồi phun sương lên lá những độ ong tới, cách này có thể sử dụng trên cả cây lan, ngoài ra có thể treo long não để xua đuổi côn trùng trong lĩnh vực lan - mình chưa thử long não với ong, bạn thử xem có hiệu quả không thì chia sẽ nhé, tks
Với cách phun nước ớt như thế này thì có tác dụng xua ong trong bao lâu vậy bạn.

Last edited:

Trung Mập

Thành viên
Mình mới phun thuốc diệt muỗi thấy ong,gián, cuốn chiếu chết hết..mấy con tò vò trốn mất tiu...k biết có hại cây k...đang tip tục theo doi

ngoanhthu

Thành viên
Không biết có phải phun nhiều thuốc trị ong xén lá nhiều quá không mà gần cuối tháng tám mà nụ đã thế này không biết tết còn bông nào chơi không