Nhật ký vui buồn

doihoasim

Thành viên
Đợi chờ...

Nhiều tâm trạng cho hai từ "Đợi chờ". Có khi bứt rứt không yên trong lòng, có khi bực bội khó chịu, khi lại nôn nao bâng khuâng..., cảm giác sau thời gian đợi chờ thì mọi thứ như chợt vỡ òa...

Bốn năm đợi chờ, không dài, nhưng cũng không hề ngắn, chỉ để được ngắm nhìn dung nhan một nhành hoa (lan Hồ Điệp). Có câu "Đợi chờ là hạnh phúc", và mình cũng đang hạnh phúc sau những năm tháng đợi chờ...

vanflorida

Thành viên
Đợi chờ...

Nhiều tâm trạng cho hai từ "Đợi chờ". Có khi bứt rứt không yên trong lòng, có khi bực bội khó chịu, khi lại nôn nao bâng khuâng..., cảm giác sau thời gian đợi chờ thì mọi thứ như chợt vỡ òa...

Bốn năm đợi chờ, không dài, nhưng cũng không hề ngắn, chỉ để được ngắm nhìn dung nhan một nhành hoa (lan Hồ Điệp). Có câu "Đợi chờ là hạnh phúc", và mình cũng đang hạnh phúc sau những năm tháng đợi chờ...
"Đợi chờ là hạnh phúc" khi biết nó sẽ đến, chứ nếu biết nó không đến mà vẫn đợi chờ thì nó khắc khoải chứ có hạnh phúc nào đâu chị Sim. Như kiểu cố NS Phạm Đình Chương đợi người vợ của mình.

Đợi chờ
Phạm Đình Chương

Trăng lắng sâu vào đêm đợi chờ
Đêm thế gian quạnh cô mịt mờ
Như ném ai vào cõi bơ vơ

Ta đi ngắm trông em
Trong bóng đêm dài than
Ngàn tơ vàng chìm lắng
Mơ dáng ai về trong ánh trăng vàng

Như gió đi tìm hướng
Như chim nhớ nguồn khát khao tình thương

Ta thiếp đi vì đêm tàn rồi
Bên khúc sông lạnh riêng mình ngồi
Ôm cánh hoa đọng ngát hương môi

Last edited:

doihoasim

Thành viên
"Đợi chờ là hạnh phúc" khi biết nó sẽ đến, chứ nếu biết nó không đến mà vẫn đợi chờ thì nó khắc khoải chứ có hạnh phúc nào đâu chị Sim. Như kiểu cố NS Phạm Đình Chương đợi người vợ của mình.

Đợi chờ
Phạm Đình Chương

Trăng lắng sâu vào đêm đợi chờ
Đêm thế gian quạnh cô mịt mờ
Như ném ai vào cõi bơ vơ

Ta đi ngắm trông em
Trong bóng đêm dài than
Ngàn tơ vàng chìm lắng
Mơ dáng ai về trong ánh trăng vàng

Như gió đi tìm hướng
Như chim nhớ nguồn khát khao tình thương

Ta thiếp đi vì đêm tàn rồi
Bên khúc sông lạnh riêng mình ngồi
Ôm cánh hoa đọng ngát hương môi
Đúng!
Ở đây mình chỉ muốn nói đến một khía cạnh "vui" (không biết dùng từ nào khác cho hợp hơn) của từ đợi chờ. Hy vọng điều vui sẽ đến, khi nó đến sẽ là hạnh phúc (và đã được như thế).

doihoasim

Thành viên
cái này có phải hoa lài không chị . hôm trước có mua 2 cây vật nó chết tiêu rồi
đúng là hoa nó thơm thật
Nó là họ nhà hoa lài đấy em, cũng có thể có nơi gọi là hoa lài. Nó còn có tên là dành dành, thanh hương. Mùi thơ dễ chịu lắm, hoa tàn héo rồi vẫn cứ thơm ngát.

soncm

Thành viên tích cực
Re: Trả lời: Nhật ký vui buồn

Nó là họ nhà hoa lài đấy em, cũng có thể có nơi gọi là hoa lài. Nó còn có tên là dành dành, thanh hương. Mùi thơ dễ chịu lắm, hoa tàn héo rồi vẫn cứ thơm ngát.
Dành Dành hoa khô vẫn thơm...
Em còn gốc này hoành thân 60cm bà chị có nhu câu Lh em nhá :-bd8-X;;);;);;)

Gốc này hoành 40cm thìu ko còn rôi. ;;) ;;);;)

soncm

Thành viên tích cực
Dành Dành họ nhà hoa lài nhưng là 2 loài khác nhau.
Dành Dành có 2 loại hoa đơn và hoa kép.
Hoa đơn

Hoa kép

Hoa Lài cũng có 2 loại hoa đơn và hoa kép, miến Bắc gọi hoa Lài là Ngọc Bút.
loại hoa đơn trong miền Nam còn gọi là Lài Mít (lá to như lá mít)
Hoa đơn

Hoa Kép

Hoa dành dành là loại hoa có mùi thơm, bạn nên đặt chậu cây này ngoài ban công,
sẽ giúp căn phòng của bạn không còn những mùi lạ và khó chịu.
Hoa khô rồi vẫn còn rất thơm, thường thì bỏ phí chả ai quan tâm khi nó tàn.
Tại sao mình không tận dụng cho nó vào một cái lọ, kèm theo túi chống ẩm (hạn chế dc độ ẩm) hoa sẽ lâu bị mốc.
Để trong phòng mùi thơm thật dễ chịu và để trên bàn làm việc khi cần ta mở nắp. :p:p:p
Ảnh minh họa

Last edited:

doihoasim

Thành viên
Trả lời: Re: Nhật ký vui buồn

Dành Dành họ nhà hoa lài nhưng là 2 loài khác nhau.
Dành Dành có 2 loại hoa đơn và hoa kép.
Hoa đơn
Hoa này chính là loại hoa mà hồi còn nhỏ Sim đã từng lang thang trên đồi tìm kiếm. Sim và các bạn thường dùng quả cây này (khi chín có màu cam) để tô màu trên tập vở. Mới đây có một chị ở Củ Chi nói quả dành dành màu cam còn dùng để kho cá rất ngon, lá thì nấu nước uống như uống trà, giờ chị ấy đi tìm loại cây đó mà không có.

Cảm ơn anh!

doihoasim

Thành viên
Lại đến mùa hoa Sim tím rồi hở chị Sim?
Dạ đúng mùa hoa sim nở rồi Bác ạ. Ở miền bắc phải vài tháng nữa hoa mới nở. Riêng nhà Sim thì năm 2016 hoa sim nở đến 3 lứa và hiện giờ vẫn lai rai có trái sim chín để.... nhấm :D .
Vì lứa trước chỉ chừng vài chục hoa/trái, chỉ 1-2 trái chín cùng lúc, không bõ ăn nên Sim chỉ "nhấm" đặng còn thưởng thức hương vị rừng rú đấy ạ. :D

ai_loan12

Thành viên mới

Dù không bằng của người ta
Được ngắm thỏa thích của nhà vẫn hơn.
Cho em ngắm ké với ^^...
Hồ điệp nhà em lá nó bị lấm tấm màu trắng nhỏ li ti nhiều lắm! Ko biết nó bị bịnh gì Chị nhỉ?

doihoasim

Thành viên
Cho em ngắm ké với ^^...
Hồ điệp nhà em lá nó bị lấm tấm màu trắng nhỏ li ti nhiều lắm! Ko biết nó bị bịnh gì Chị nhỉ?
Ôi! Thấy em chị mừng quá! Chị đang đơn côi mình ên trong đây vì thấy mỗi mình mình là gái già :D

Bệnh trên lan cứ nhè Bác Cù trong box hoa lan mà tra hỏi hoặc nhắn tin cho bác í là có thuốc chữa ngay. Bác í là BS chữa bệnh cho người và cho lan đó em. Em có bệnh gì hỏi luôn bác í cũng được. :D

ai_loan12

Thành viên mới
Ôi! Thấy em chị mừng quá! Chị đang đơn côi mình ên trong đây vì thấy mỗi mình mình là gái già :D

Bệnh trên lan cứ nhè Bác Cù trong box hoa lan mà tra hỏi hoặc nhắn tin cho bác í là có thuốc chữa ngay. Bác í là BS chữa bệnh cho người và cho lan đó em. Em có bệnh gì hỏi luôn bác í cũng được. :D
Em thấy Chị trồng lan khéo quá nên hỏi, Chị lại méc em đến BS chắc bịnh nặng lắm! Bịnh lan thì em nói to với Bs để Chị cùng nghe nha, còn bịnh of em khó nói lắm chắc nói thầm tin riêng thui ^^....
Em cám ơn Chị nhiều nha, chúc Chị ngày mới có nhiều niềm vui Chị ha.
Chị oi! mình ên Chị càng được cưng ^^.

doihoasim

Thành viên
Em thấy Chị trồng lan khéo quá nên hỏi, Chị lại méc em đến BS chắc bịnh nặng lắm! Bịnh lan thì em nói to với Bs để Chị cùng nghe nha, còn bịnh of em khó nói lắm chắc nói thầm tin riêng thui ^^....
Em cám ơn Chị nhiều nha, chúc Chị ngày mới có nhiều niềm vui Chị ha.
Chị oi! mình ên Chị càng được cưng ^^.
Cảm ơn em! Chúc em luôn vui và mọi điều tốt lành nhé!

Hihi... cưng gì nữa mà cưng hả cưng. :D

Chân dài gái trẻ mới cưng
Gái già chân ngắn thì đừng có mơ
Xa rồi cái thuở nai tơ
Thầm thương trộm thích một bờ vai ngang
Bây giờ chiều muộn đã sang
Lo về cơm nước kẻo chồng phang gãy giò.
:D