Nhật ký vui buồn

nguyennhatminh

Thành viên
Xem vườn của chị thích quá. Em cũng có trồng lựu giống ở các vườn ở hcm hay bán, mà trồng sao cây ra lá là xoăn tít lại, không biết bị gì và chữa như thế nào. Hy vọng chị giúp đỡ

doihoasim

Thành viên
Xem vườn của chị thích quá. Em cũng có trồng lựu giống ở các vườn ở hcm hay bán, mà trồng sao cây ra lá là xoăn tít lại, không biết bị gì và chữa như thế nào. Hy vọng chị giúp đỡ
Lá xoăn có 2 nguyên nhân:
1. Do bị sâu bệnh (bọ trĩ hoặc nhện đỏ), ===> Mua thuốc về xịt.
2. Thừa phân.
Chị chưa bị 2 hiện tượng trên bao giờ em ạ.
Chị trồng mấy cây mà được giàn mướp nhiều trái vầy đó Chị? Em thấy thik quá! Cái chậu trồng nó lớn cỡ nhiêu đó hả Chị?
Giàn mướp nhà chị 3 cây/2 chậu em ạ.
1 thùng xốp tầm 20l trồng 1 cây.
1 chậu sứ (chậu trồng cây cảnh) tầm 40l trồng 2 cây.

Chị phải cho nước chảy nhỏ giọt (để cây không bị thiếu nước do chậu trồng quá nhỏ) và chăm sóc chu đáo hàng ngày, đồng thời thường xuyên cắt tỉa lá già, ngọn đèo để cây tập trung dinh dưỡng nuôi quả và ra nụ mới, đồng thời lấy nắng cho lan và rau bên dưới.

Chị lại mới trồng dặm thêm 1 cây/thùng xốp 20l để trừ hao mấy cây kia già cỗi.

Với cái giàn khỏang 8m2 và 4 cây mướp, đến thời điểm hiện tại chị đã thu hoạch trên 80 quả và còn chục quả đang lớn. Nếu có đất mà trồng hẳn xuống đất và giàn lớn cho chúng bò thoải mái thì chắc chắn số quả phải gần gấp đôi như vậy em ạ. Đây là giống mướp hương rất thơm và cực kỳ mắn (hạt được mang từ Mỹ về, bạn chị tặng chị mấy hạt), hầu như mỗi nách lá có 1 nụ cái, thậm chí thi thoảng còn 2 nụ/1 mắt lá. Do chậu trồng của chị quá nhỏ nên lượng đất ít, nụ bị vàng và rụng đi hết 3/4 đó em.

doihoasim

Thành viên
Măm măm...

Kỳ lạ và kỳ diệu: 2 cành sim đầy nụ và hoa sim nở giữa phố thị vào một ngày thu âm u...

Cao cao bên cửa sổ có hương nồng thơm thơm...

Và trước sân...

ai_loan12

Thành viên mới
Lá xoăn có 2 nguyên nhân:
1. Do bị sâu bệnh (bọ trĩ hoặc nhện đỏ), ===> Mua thuốc về xịt.
2. Thừa phân.
Chị chưa bị 2 hiện tượng trên bao giờ em ạ.
Giàn mướp nhà chị 3 cây/2 chậu em ạ.
1 thùng xốp tầm 20l trồng 1 cây.
1 chậu sứ (chậu trồng cây cảnh) tầm 40l trồng 2 cây.

Chị phải cho nước chảy nhỏ giọt (để cây không bị thiếu nước do chậu trồng quá nhỏ) và chăm sóc chu đáo hàng ngày, đồng thời thường xuyên cắt tỉa lá già, ngọn đèo để cây tập trung dinh dưỡng nuôi quả và ra nụ mới, đồng thời lấy nắng cho lan và rau bên dưới.

Chị lại mới trồng dặm thêm 1 cây/thùng xốp 20l để trừ hao mấy cây kia già cỗi.

Với cái giàn khỏang 8m2 và 4 cây mướp, đến thời điểm hiện tại chị đã thu hoạch trên 80 quả và còn chục quả đang lớn. Nếu có đất mà trồng hẳn xuống đất và giàn lớn cho chúng bò thoải mái thì chắc chắn số quả phải gần gấp đôi như vậy em ạ. Đây là giống mướp hương rất thơm và cực kỳ mắn (hạt được mang từ Mỹ về, bạn chị tặng chị mấy hạt), hầu như mỗi nách lá có 1 nụ cái, thậm chí thi thoảng còn 2 nụ/1 mắt lá. Do chậu trồng của chị quá nhỏ nên lượng đất ít, nụ bị vàng và rụng đi hết 3/4 đó em.
Em cám ơn Chị nhiều nha. Chị khéo tay quá! Bữa nào em nói Anh Xã em làm cho em cái giàn em trồng thử ít cây, giờ mà có rau sạch ăn là thik lắm Chị ^^.
Ah, Chị bỏ phân gì cho nó đó Chị, ko biết trồng trên sân thượng nắng chang chang nó có chịu được không Chị ha?
Măm măm...

Choy oi, trái khổ qua này nhìn nó hùng dũng quá ^^. Nó có đắng ko Chị? Em sợ nó đắng nên em ko dám mua ăn, em toàn mua loại trái màu nó xanh lợt lợt thui.

doihoasim

Thành viên
Em cám ơn Chị nhiều nha. Chị khéo tay quá! Bữa nào em nói Anh Xã em làm cho em cái giàn em trồng thử ít cây, giờ mà có rau sạch ăn là thik lắm Chị ^^.
Ah, Chị bỏ phân gì cho nó đó Chị, ko biết trồng trên sân thượng nắng chang chang nó có chịu được không Chị ha?

Choy oi, trái khổ qua này nhìn nó hùng dũng quá ^^. Nó có đắng ko Chị? Em sợ nó đắng nên em ko dám mua ăn, em toàn mua loại trái màu nó xanh lợt lợt thui.
Hihi… khoái từ "hùng dũng" của em :D .

KQ này đắng hơn các loại KQ khác em ạ. Loại này trái to và dài, có trái phải 30cm nặng hơn nửa ký, 1 trái đủ cho 2 người ăn/bữa. Chị trồng mướp trên sân thượng đó em. Khi cây leo lên giàn là bớt nắng đi nhiều. Càng nắng mướp càng sai quả em nhé.

Chị dùng phân Dynamic và phân cá tự ủ. Đi chợ xin đầu + ruột cá về cho vô bình nhựa 5 lít rồi cho thêm rỉ mật và EM (chế phẩm để ủ phân hữu cơ, chị nhờ người mua), cho thêm vỏ dứa chín và vài gói men tiêu hóa mua ở tiệm thuốc tây. Sau 40-45 ngày sẽ có mùi mắm nêm, gạn nước pha ra tưới rau, mướp... còn lại xương cá bỏ đi. Chị ủ nước vo gạo và rau rác với nấm trico hoặc cho thêm rỉ mật nữa, sau 1 tuần thì pha ra tưới. Nói chung chị chăm bón hầm bà lằng em ơi. :D

ai_loan12

Thành viên mới
Hihi… khoái từ "hùng dũng" của em :D .

KQ này đắng hơn các loại KQ khác em ạ. Loại này trái to và dài, có trái phải 30cm nặng hơn nửa ký, 1 trái đủ cho 2 người ăn/bữa. Chị trồng mướp trên sân thượng đó em. Khi cây leo lên giàn là bớt nắng đi nhiều. Càng nắng mướp càng sai quả em nhé.

Chị dùng phân Dynamic và phân cá tự ủ. Đi chợ xin đầu + ruột cá về cho vô bình nhựa 5 lít rồi cho thêm rỉ mật và EM (chế phẩm để ủ phân hữu cơ, chị nhờ người mua), cho thêm vỏ dứa chín và vài gói men tiêu hóa mua ở tiệm thuốc tây. Sau 40-45 ngày sẽ có mùi mắm nêm, gạn nước pha ra tưới rau, mướp... còn lại xương cá bỏ đi. Chị ủ nước vo gạo và rau rác với nấm trico hoặc cho thêm rỉ mật nữa, sau 1 tuần thì pha ra tưới. Nói chung chị chăm bón hầm bà lằng em ơi. :D
Chị giỏi và chịu khó ghê. Sao mà nó nhiều thứ cứ rối lên đối với em ý Chị ^^. Thể nào rau trái nhà Chị nó đẹp quá chừng.

doihoasim

Thành viên
Chào ngày mới với hoa sim nở trái mùa:

Với hoa lan rung rinh trước sân:

Mẫu đơn âm thầm khoe sắc:

Và rau trái vườn nhà:

Dương Thịnh

Thành viên tích cực
Ơ... lựu mini còn có tên vân anh nữa sao?

Cây lựu này hiện đang bị giàn mướp cướp nắng chứ không thôi nó sẽ đẹp hơn.
Cháu thấy chậu của cô, tưởng là loại này nè cô Sim:

Nếu cháu sai cô cho cháu xin lỗi nhé.

doihoasim

Thành viên
Cháu thấy chậu của cô, tưởng là loại này nè cô Sim:

Nếu cháu sai cô cho cháu xin lỗi nhé.
Mình tưởng nó còn có tên khác nữa chứ, tưởng thật đó. Nhầm lẫn là chuyện bình thường mà. Nhờ bạn nhầm mà nay mình lại biết tên rất đẹp của một loài hoa đẹp. Cảm ơn bạn nhé!

doihoasim

Thành viên
Mình có 2 cây Mua tím nhỏ, không biết có ai muốn trồng không mình sẽ tặng, cũng không biết đăng bài cho tặng ở đâu, đành đăng lên đây ai đi ngang qua thấy thì rước về, xin cảm ơn. Hai cây này đều là cành sát gốc của một cây mang từ quê vào hồi đầu năm, thấy có rễ nên mình tách ra.

doihoasim

Thành viên
Sim nở trái mùa. Lần thứ ba trong năm nay được ngắm hoa sim.

Đã nhiều lần ngắm hoa sim nở, vậy mà trong lòng vẫn trào dâng một cảm xúc thật lạ khi ngắm những cánh hoa tim tím xinh xinh. Mấy chú ong be bé ở tận đẩu tận đâu cũng đánh hơi thấy mùi hương của hoa sim mà bay về chổng mông chúi mũi chen mình vào đám nhụy hoa.

Mọi thứ bộn bề hối hả quanh ta dường như tan biến hết, chỉ còn lại điều gì đó thật nhẹ nhàng, dịu dàng, miên man như lạc vào một khu rừng với chỉ mình ta cùng thiên nhiên kỳ thú...

bsvuhongbvdkhb

Quản lý mới
vẫn những cành hoa trái như ngày nào, rất đáng nhớ...Năm mới chúc Chị Sim nhiều sức khỏe, nhiều hoa trái, nhiều niềm vui, hạnh phúc

doihoasim

Thành viên
vẫn những cành hoa trái như ngày nào, rất đáng nhớ...Năm mới chúc Chị Sim nhiều sức khỏe, nhiều hoa trái, nhiều niềm vui, hạnh phúc
Cảm ơn BSVH! Lâu quá mới thấy BS "tái xuất giang hồ" :D .

Chúc BSVH và các anh chị em một năm nhiều sức khỏe, hạnh phúc và thành công trong mọi việc!

bsvuhongbvdkhb

Quản lý mới
Cảm ơn BSVH! Lâu quá mới thấy BS "tái xuất giang hồ" :D .

Chúc BSVH và các anh chị em một năm nhiều sức khỏe, hạnh phúc và thành công trong mọi việc!
Hi...Cám ơn chị. Nếu không gì thay đổi mùng 4 tết Mình họp mặt cùng ACE tại Tao Đàn nghe chị?