Tìm sư phụ về đồ xưa ,đồ cổ...thắc mắc hỏi ai ???

Dst1079

Thành viên tích cực
chậu cây mai , gốm nam bộ xưa đó tiên sinh
@};-@};-@};-
Cảm ơn bác nhiều nhé!
==================================
Muốn xem món đồ thuộc gốm, sành, sứ cần xem nước men, cốt, kiểu dáng.
Nước men và kiểu dáng thì đúng gốm cây mai. Muốn chắc ăn phải xem thêm cốt gốm tức phải xem phía bên dưới đít và bên trong lòng chậu. Nhưng qua những hình bạn đã up lên thì khả năng gốm cây mai rồi.
Loại này ngày nay được sản xuất lại khá nhiều. Cũng còn 1 mẩu lò Lái thiêu làm men bóng hơn khoảng 40-50 năm, họa tiết đắp nổi phân ô như cái của bác, loại này và loại men độc sắc (1 màu) được sản xuất khá nhiều, nhiều người hay nhầm tưởng là gốm cây mai.
Chúc sức khỏe bác và ae.
Vâng cảm ơn bác nhé. Dst đang lờ mờ, không biết xem cốt, men cũng thế tại thấy cái này men có vẻ khác và bóng hơn mấy cái chậu CM đang có. Em cũng đoán là Lái thiêu già thôi

binlatrang

Thành Viên Danh Dự
nhờ anh xem giúp đồ gì ạ.Rất cám ơn.

@};-@};-@};-​
Cả 2 đều là đồ mới anh ah
Nhờ bác Bin xem giúp em chậu này có phải chậu Cây Mai không ạ. Chậu này Dst vừa mới lấy, nhưng thấy chưa tự tin là Cây Mai lắm, chậu lọt lòng 30 ạ

Cảm ơn bác nhiều!
Lái Thiêu thôi ah!
CM tạo hình tinh xảo và sắc nét hơn ah, màu vàng trên chậu dễ làm ta lạc lối.
Đồ mới, làm phỏng theo lối men rạn kiểu Thành Hóa Niên Chế như chữ triện ở trôn.

kyniemsua

Thành viên

Gap đuoc anh o đây mung quá. Luôn tiện anh bin đang xem giúp giùm em cái chậu và cây đôn i . Này chuẩn đồ không ạ? Và khoản bao nhiêu nam . Em xin cảm on anh
Còn đây cap voi tím có phải gốm cây mai không anh. Lần nua cảm on anh bin.

centimet

Quản lý mới

Gap đuoc anh o đây mung quá. Luôn tiện anh bin đang xem giúp giùm em cái chậu và cây đôn i . Này chuẩn đồ không ạ? Và khoản bao nhiêu nam . Em xin cảm on anh
Còn đây cap voi tím có phải gốm cây mai không anh. Lần nua cảm on anh bin.

các món đồ sưu tập của tiên sinh là gốm cây mai!

gốm shiwan Trung Quốc là tiền thân của Gốm cây Mai .giai đoạn MInh và Thanh.
bạn có thể tìm hiểu thêm về nguồn gốc ở đây:http://www.koh-antique.com/shiwan/shiwan.htm

Cung kính
Centimet

binlatrang

Thành Viên Danh Dự
các món đồ sưu tập của tiên sinh là gốm cây mai!

gốm shiwan Trung Quốc là tiền thân của Gốm cây Mai .giai đoạn MInh và Thanh.
bạn có thể tìm hiểu thêm về nguồn gốc ở đây:http://www.koh-antique.com/shiwan/shiwan.htm

Cung kính
Centimet
Bộ đôn và nhất là cái chậu tròn Cm chắc rồi ah.
Cặp voi già đẹp, chơi quá tốt. CM hay kg còn phaỉ xét thêm nhiều yếu tố nữa ah.
Thanks.

Tinabien

Thành viên mới
Em lính mới lên trên này học hỏi mà sao mất hình nhiều quá không biết phải làm sao, có cách nào xem được các hình đã mất không các bác? Em cám ơn.

centimet

Quản lý mới
Cả 2 đều là đồ mới anh ah

Lái Thiêu thôi ah!
CM tạo hình tinh xảo và sắc nét hơn ah, màu vàng trên chậu dễ làm ta lạc lối.

Đồ mới, làm phỏng theo lối men rạn kiểu Thành Hóa Niên Chế như chữ triện ở trôn.
Sao biết dc mới.... theo sự lão hóa và tài liệu quốc tế thì nó là cổ.
ko ai trên đời chứng minh dc nó là đồ mới khi nó là đồ cổ !
:x:x:x

hahuvoibimat

Thành viên mới
Thu mua phế liệu tại Quận 1 của chúng tôi đảm bảo quyền lợi cao cho quý khách hàng.Việc bán đi phế liệu sẽ giúp các bạn tiết kiệm được chi phí cũng như thời gian, giúp giải phóng được mặt bằng và hoàn được tiền mua xác nhà, vật liệu…. và cũng được coi là cách tiết kiệm, bù lại chi phí rất hiệu quả.

Thu mua phế liệu tại quận 3 cam kết thu mua phế liệu giá cao, thu mua phế liệu trên địa bàn tphcm và các tỉnh lân cận với giá cao.

Dịch vụ công ty Quang Đạt thu mua phế liệu TPHCM bao gồm:

Các sản phẩm được chúng tôi thu mua lại rất đa dạng từ các phế liệu có giá trị cao như: đồng, nhôm, inox cho đến vải, nhựa.Từ những phế liệu có giá trị thấp như ba zớ được thải ra trong quá trình phay tiện của các công ty cơ khí cho đến tàu, thuyền, nhà xưởng cũ. Quý khách hàng hãy yên tâm dù số lượng ít hay nhiều chúng tôi vẫn thu mua phế liệu tận nơi.
Thu Mua Phế Liệu Đồng: bao gồm đồng cáp loại 1 cho đến các loại ba zớ đồng được loại ra do không đúng yêu cầu.
Thu Mua Phế Liệu inox: Từ các thanh phế liệu inox 316 cho đến inox 201 và ba zớ nhôm thải ra khi chế tác từ các nhà máy.
Thu Mua Phế Liệu Nhôm: từ các các thanh nhôm đà, khung nhôm cửa kính cho đến nhôm máy móc từ các cửa hàng nhà máy loại ra từ các máy móc cũ.

Vì sao bạn lại lựa chọn dịch vụ của chúng tôi

– Nguyên tắc thu mua của chúng tôi là nhiệt tình , vui vẻ không ép giá và không ngại xa.
– Chúng tôi chuyên nhận hợp đồng thu mua nhanh các loại phế liệu trên toàn quốc.
– Không ngại số lượng dù số lượng ít.
– Giá cả cạnh tranh nhất thị trường hiện nay.
– Quy trình khảo sát, xử lý nhanh chóng, chuyên nghiệp.
Với sự phát triển của thị trường, công ty chúng tôi cũng mở rộng quy mô ra các tỉnh lân cận như: thu mua phế liệu tại Bình Dương, thu mua phế liệu giá cao và đặc biết là thu mua phế liệu tphcm.

Quy trình thu mua phế liệu TPHCM.

Ban lãnh đạo công ty thu mua phế liệu Việt Đức luôn tâm niệm một điều: “Khách Hàng Là Thượng Đế” và trong suốt quá trình hoạt động từ những ngày tháng mới bước vào nghề thu mua phế liệu cho đến những năm tháng khủng hoảng kinh tế toàn cầu Việt Đức vẫn luôn hoạt động theo quy trình thu mua phế liệu.

g123456

Thành viên mới
Các sư phụ giúp em tìm hiểu về tên và ý nghĩa tượng gốm này. Xin cảm ơn!

suneast

Thành viên
cho em hỏi có ai biết 2 cái bình gốm này là bình gốm gì không ? em vừa đào được sáng nay.

làm thủ công rất thô sơ lớp men gốm đã bị bào mòn hết hoặc không có,
chuc anh em tren dien dan mot buoi toi vui ve ,hong tin anh em

kedirong

Thành viên mới
Các sư phụ đồ xưa đâu hết rồi ạ. Em mới tập tành chơi đồ sành sứ nên dù ở điễn đàn này lâu hôm nay mới đọc tới trang 200 thôi. Nhờ các tiền bối giúp em đánh gia món đồ em mới tầm ạ:

binlatrang

Thành Viên Danh Dự
Các sư phụ đồ xưa đâu hết rồi ạ. Em mới tập tành chơi đồ sành sứ nên dù ở điễn đàn này lâu hôm nay mới đọc tới trang 200 thôi. Nhờ các tiền bối giúp em đánh gia món đồ em mới tầm ạ:

Quả này là đồ mới.
cho em hỏi có ai biết 2 cái bình gốm này là bình gốm gì không ? em vừa đào được sáng nay.

làm thủ công rất thô sơ lớp men gốm đã bị bào mòn hết hoặc không có,
chuc anh em tren dien dan mot buoi toi vui ve ,hong tin anh em
Vừa đào được đã kịp rửa ráy cho em nó chưa mà sạch nước cản vậy ah?

Ảnh nhỏ nhìn kg rõ kia là Nai hay Dê. Tui phỏng đoán đây là hình tượng "Tô Vũ chăn dê", gốm Shiwan mới của Trung Quốc.
Hy vọng là vậy!

kedirong

Thành viên mới
Háo hức chơi.hix..chắc còn phải đóng học phí nhiều đây. Các sư phụ xem giúp em món đồ này luôn nhé. Nhìn nó cũ cũ mà không biết cũ hay mới nữa đây.Em cảm ơn các sư phụ. Săn các sư phụ cho em cái giá tham khảo tầm khoảng bao nhiêu chơi được luôn nhé. Cái quá xông trầm trước em mua hơn 1,5 tr rồi.

Đông Xuân

Thành viên tích cực
Ảnh nhỏ nhìn kg rõ kia là Nai hay Dê. Tui phỏng đoán đây là hình tượng "Tô Vũ chăn dê", gốm Shiwan mới của Trung Quốc.
Hy vọng là vậy!
Đây là tượng la hán ở chùa Tây Phương, Hà Nội không phải Tàu te gì cả, bản gốc đây.

binlatrang

Thành Viên Danh Dự
Đây là tượng la hán ở chùa Tây Phương, Hà Nội không phải Tàu te gì cả, bản gốc đây.

Xin cảm ơn Bác đã chỉnh sửa giúp ae. Phần ngực để hở lộ là nét đặc thù của các Vị La Hán đã rõ rồi ah.
Chúc sức khỏe.
Háo hức chơi.hix..chắc còn phải đóng học phí nhiều đây. Các sư phụ xem giúp em món đồ này luôn nhé. Nhìn nó cũ cũ mà không biết cũ hay mới nữa đây.Em cảm ơn các sư phụ. Săn các sư phụ cho em cái giá tham khảo tầm khoảng bao nhiêu chơi được luôn nhé. Cái quá xông trầm trước em mua hơn 1,5 tr rồi.

Cái thố có nắp là gốm Lái Thiêu, đồ cũ, chơi tốt.
Voi là đồ mới làm theo kiều men Biên Hòa trổ đồng.
Thanks