Chăm sóc mai vàng đón Tết

nnaakkkk

Thành viên
80% là búp lá , đếm hết cây được hơn 10 búp bông , cây này tết nay chắc chắn khg lọt qua vòng gởi xe

minh_cao

Thành viên Danh Dự
Đây là cây mai mới ghép khoảng 1 năm nay, nó không phát triển được nhiều vì bị xin bo ghép quá nhiều. Tôi đưa hình nó lên để các bạn thấy là cây còn lá già trên cành thì hoa không nở được, quan trọng nhất là muốn mai không nở sớm thì ta làm cách nào để các lá già không bị rụng. Còn làm thế nào để mai không bị nở thì tôi đang thử nghiệm, khi có kết quả thì sẽ thông báo cho các bạn.

thienphu

Thành viên Mua Bán
Với thời tiết hiện chú cho con hỏi mai ghép dão thủ đức và mai tàn nguyên thủy lải lá vào ngày nào được. Cảm ơn chú

minh_cao

Thành viên Danh Dự
Với thời tiết hiện chú cho con hỏi mai ghép dão thủ đức và mai tàn nguyên thủy lải lá vào ngày nào được. Cảm ơn chú
Nếu thời tiết bình thường như hiện nay và mai có nụ bình thường thì lặt lá vào ngày 14 al cho mai giảo TĐ và 15 cho mai nguyên thủy , tùy nụ nhé , nếu nhỏ thì lặt sớm hơn và ngược lại. Tuy nhiên có một dự báo là những ngày gần Tết trời lạnh nếu đúng như vậy phải lặt lá sớm hơn. Hay không bằng hên mà.

sinhvba

Thành viên mới
Bác Minh_Cao cho cháu hỏi là cây cháu nó phát triển mạnh ở trên gần ngọn nên làm các nhánh bên dưới phát triển rất yếu dẫn đến lâu lâu bỏ chết nhánh.Vậy cho cháu hỏi làm cách nào mình hãm cho cây nó ít phát triển trên ngọn lại không để tập trung thêm dinh dưỡng nuôi các nhánh bên dưới.cám ơn bác nhiều.

minh_cao

Thành viên Danh Dự
Bác Minh_Cao cho cháu hỏi là cây cháu nó phát triển mạnh ở trên gần ngọn nên làm các nhánh bên dưới phát triển rất yếu dẫn đến lâu lâu bỏ chết nhánh.Vậy cho cháu hỏi làm cách nào mình hãm cho cây nó ít phát triển trên ngọn lại không để tập trung thêm dinh dưỡng nuôi các nhánh bên dưới.cám ơn bác nhiều.
Qua Tết bạn đưa cây mai ra chỗ có nhiều ánh sáng và làm các việc sau:
- Vệ sinh cây,
-Cắt mạnh tay phần phát triển mạnh bên trên.
- Phun phần bón lá loại 30-10-10 chủ yếu phần cần phát triển.
-Nếu phần dưới còn chậm phát triển thì tiếp tục bấm đọt phần ngọn.
Bổ sung thêm chất kích rễ như Root 2.

PhuKhang

Thành viên
Thời tiết năm nay mấy cây mai nhà mình hầu hết nụ ra muộn và nhỏ, còn 2 tháng nữa là lặt lá rồi.

quynhbao

Thành viên
Cây mai nhà mình lá vàng hết muốn rụng rồi đang kiếm cách đây.
Các Bạn nào có cao kiến chỉ với.
Thanks./.

nnaakkkk

Thành viên
Bắt đầu mai rũng lá , từ nay tới tết ưu tiên nước , tuyệt đối khg để cây bị khô chậu là có hoa ngay , nhưng cố gắng tưới nước thật đều thì dù lá có già và rụng nhiều vẩn khg sao ( chỉ nước khg thôi nha ) vào tháng này lá vàng và rụng là bình thường , những cây còn xanh dù nụ còn nhỏ nhưng chỉ cần để chậu bị khg và tưới lại là 10 ngày sau là có hoa ngay

quynhbao

Thành viên
Cảm ơn bạn rất nhiều, Mình ngày tưới 2 lần sáng và chiều tối. Tưới đến nỗi nước ra đáy chậu luôn. Như vậy ổn không Bạn?
Thanks.

Dphuong

Thành viên mới
Cây Mai của mình hiện tại nụ quá nhỏ và ít, các ACE giúp mình xem có cách gì để nụ phát triển thêm được không, vi chỉ con 2 tháng nữa là tết rồi, hiện mình không biết là nên bón phân gì cho Mai bây giờ,mình rối quá mong được giúp ý kiến với.

Ngochieu17

Thành viên mới
Em vẫn chưa phân biệt được búp hoa và búp lá. Em mới vào nghề nên chưa có kinh nghiệm mong các cao thủ chỉ bảo.

nnaakkkk

Thành viên
Em vẫn chưa phân biệt được búp hoa và búp lá. Em mới vào nghề nên chưa có kinh nghiệm mong các cao thủ chỉ bảo.

Búp lá thường thân búp bằng và nhỏ hơn cuống đầu búp nhọn

Cả hai cùng hiện diện

Cùng ra ở đầu cành nhưng cái thì thành búp hoa cái thì thành búp lá

Ngochieu17

Thành viên mới

Búp lá thường thân búp bằng và nhỏ hơn cuống đầu búp nhọn

Cả hai cùng hiện diện

Cùng ra ở đầu cành nhưng cái thì thành búp hoa cái thì thành búp lá
Cảm ơn nnaakkkk. Mai nhà em bây giờ ngay nách lá còn nhỏ nên em chưa phân biệt được. Cho em hỏi thêm, có bao giờ ngay nách lá chỉ ra lá thôi ko?em nhìn nó mà thấy hồi hộp quá.

Dphuong

Thành viên mới
Các Ace cho mình hỏi năm nay lặt lá Mai vào thời điểm nào là tốt vậy? Minh ở miền nam quận Bình Tân.xin cám ơn

minh_cao

Thành viên Danh Dự
Các Ace cho mình hỏi năm nay lặt lá Mai vào thời điểm nào là tốt vậy? Minh ở miền nam quận Bình Tân.xin cám ơn
Với mai bình thường thì khoảng 15 al là vừa nhưng bạn cần xem nụ nó nhỏ hay lớn và loại mai nào để quyết định ngày lặt lá cho chính xác. Bạn tham khảo lại bài viết trên nhé !

chungto

Thành viên
Với mai bình thường thì khoảng 15 al là vừa nhưng bạn cần xem nụ nó nhỏ hay lớn và loại mai nào để quyết định ngày lặt lá cho chính xác. Bạn tham khảo lại bài viết trên nhé !
nếu ngày 15 al lặt lá thì cần phải bỏ nước không tưới từ ngày 12 Al đến ngày 17 AL, rồi ngày 18AL cho nước nhiều vào được không Bác Minh.