Một số kinh nghiệm từ trồng Thông đen Nhật Bản

GioNui

Moderator
Re: Trả lời: Một số kinh nghiệm từ trồng Thông đen Nhật Bản

Bác Gió núi báo giá cây thông đen 1 tuổi ,mình muốn mua 5 cây về Hà nội , thanks
Xin lỗi!

Hình như anh nhầm rồi, Gió núi không có bán cây.

Anh em nào có thì cứ nhắn tin riêng báo cho anh ấy giùm Gió núi.

Hinoki

Thành viên tích cực
Trả lời: Re: Trả lời: Một số kinh nghiệm từ trồng Thông đen Nhật Bản

Xin lỗi!

Hình như anh nhầm rồi, Gió núi không có bán cây.

Anh em nào có thì cứ nhắn tin riêng báo cho anh ấy giùm Gió núi.
Chơi xấu nha, có cây mà chơi 1 mình nha=))=))=))

thienhai

Thành viên tích cực
Em gieo hơn 130 hạt thông đen 18 ngày lên được 30 hạt, cây xoè lá có, cây vừa nhú lên cũng có. Liệu có nên đem ra nắng không mấy anh?Trong phần gieo thông ở trang 9 không thấy đề cập tới việc đem thông ra nắng. Hiện tại, chậu ươm đang nằm ở lang cang ngày nắng chừng 1-2h. Hôm trước để ngoài nắng một cây vừa nhú lên khỏi mặt đất đã hi sinh ngay vì khô héo.

anhtraivuive

Thành viên
Trả lời: Re: Trả lời: Re: Một số kinh nghiệm từ trồng Thông đen Nhật Bản

Tôi cũng đang định gieo ít hạt, nên lấy thông tin trên này làm tư liệu
Bạn 44 tuổi lúc này gieo hạt thông đen đến khi có cây chơi chắc cũng 6 mươi mí

uha

Thành viên

Bạn 44 tuổi lúc này gieo hạt thông đen đến khi có cây chơi chắc cũng 6 mươi mí
Không hẳn vậy đâu, chơi thông đen không nhất thiết phải đợi lâu. Cây thông chưa hẳn già nua đã là đẹp mà có thể chiêm nghiễm vẻ đẹp ở mọi giai đoạn.

Cây thông hai tuổi của tôi

Cây này 6 tuổi

10 tuổi

TUANPA180976

Thành viên

Không hẳn vậy đâu, chơi thông đen không nhất thiết phải đợi lâu. Cây thông chưa hẳn già nua đã là đẹp mà có thể chiêm nghiễm vẻ đẹp ở mọi giai đoạn.

Cây thông hai tuổi của tôi

Cây này 6 tuổi

10 tuổi

Quá đẹp.
Sao tôi từ lúc gieo hạt đến nay cũng được 4 năm rồi mà cây vẫn không to bằng cây 2 tuổi của bạn. Chắc trồng rổ để trên sân thượng nóng quá không phát triển được.

uha

Thành viên

Quá đẹp.
Sao tôi từ lúc gieo hạt đến nay cũng được 4 năm rồi mà cây vẫn không to bằng cây 2 tuổi của bạn. Chắc trồng rổ để trên sân thượng nóng quá không phát triển được.
Vào mùa nóng bạn bê rổ vô rỗ lớn hơn rồi lấp chất trồng vào. Mùa mưa nếu đất không thoát nước tốt và để không bị nấm bịnh hoặc needle cast thì bạn rút rổ nhỏ ra khỏi rỗ lớn, lấy đất trên mặt khoảng một đốt ngón tay bỏ đi (top soil) và thêm đất mới vào... sau mùa mưa thì lại bỏ vô rổ lớn. Vào lúc này không cần cắt tỉa gì mà cứ để cho cây mọc và bón phân quanh năm ngoài trừ mùa mưa.

Có dịp bạn chụp hình cho xem với nhé.

Dungchaidc

Thành viên
cây của bác Uha nhình đã quá, chỉ 2 năm nếu chăm sóc và trồng tốt là có cây chơi tha hồ luôn, bác gửi thêm hình cho nó phê phê đi

vanthuc123

Thành viên mới
Các bác, các chú , các anh cho cháu (em) hỏi: ở Đà Lạt có thông 2 lá, cũng thấy gọi là thông đen? Vậy thông 2 lá việt nam và thông đen nhật khác nhau ở những điểm nào ạ? Liệu thông Đà Lạt có đẹp được như thông đen Nhật không?
==================================
Các bác, các chú , các anh cho cháu (em) hỏi: ở Đà Lạt có thông 2 lá, cũng thấy gọi là thông đen? Vậy thông 2 lá việt nam và thông đen nhật khác nhau ở những điểm nào ạ? Liệu thông Đà Lạt có đẹp được như thông đen Nhật không?