cu gáy

liema.tranhuy

Thành viên
theo bác thì có con cu gáy nào như thế không
Con Cu nhà mình thì ngoài biết gáy còn biết cười hí hí......... 1 tràng.Nó là chim mái lâu lâu đẻ 1 lứa được 2 trứng nhưng vẫn biết gáy như chim trống vậy.

Le Manh Cuong

Moderator
Hà nội chỉ chơi gáy bổ 4 tức là như thế này(cúc cù cu cu hoặc cúc cù cu cù) đây gọi là bổ 4 còn nếu rớt 5 như thế này (cúc cù cu cu, cu )thì ở Hà nội rất ít người chơi đặc biệt các cao thủ ở Hn không chơi chim khách tức là chim nuôi từ non lên bảo được và cứ thấy người là gù.Theo tôi được biết ở Mn con cu gáy càng có nhiều tiếng rớt họ càng thích VD cúc cù cu cu,cu,cu,cu...

ducterry

Thành viên
Hà nội chỉ chơi gáy bổ 4 tức là như thế này(cúc cù cu cu hoặc cúc cù cu cù) đây gọi là bổ 4 còn nếu rớt 5 như thế này (cúc cù cu cu, cu )thì ở Hà nội rất ít người chơi đặc biệt các cao thủ ở Hn không chơi chim khách tức là chim nuôi từ non lên bảo được và cứ thấy người là gù.Theo tôi được biết ở Mn con cu gáy càng có nhiều tiếng rớt họ càng thích VD cúc cù cu cu,cu,cu,cu...
em thấy ít gặp những con rớt 5 như bác nói...lúc đầu cứ nghĩ là loại này hiếm nên ít

kenwall

Thành viên
Hay quá, biết thêm kiến thức về Chim cu, thanks anh Lô nhen...anh Lô biết nhiều quá nhỉ...đúng là tiền bối:):):)

hodoan

Thành viên tích cực
em vẫn không down dc anh à
Tui cũng vừa download về được thiệt đó bạn.

Cảm ơn anh Lô. Để chép về dợt chim cu gáy anh Long mới cho em :D

Đợt trước H5N1 em cũng có 1 con, gáy được 3 chữ cu cuối đó anh.

hodoan

Thành viên tích cực
link die rùi a ơi
Nếu anh em nào không tải file chim cu gáy giọng 5 & 6 với link của anh Lô úp lên thì vui lòng tải tại đây

Đây cũng chính là file của anh Lô, nhưng tui tải về rồi bỏ vào cái server dễ download hơn tý :D

ducterry

Thành viên
Nếu anh em nào không tải file chim cu gáy giọng 5 & 6 với link của anh Lô úp lên thì vui lòng tải tại đây

Đây cũng chính là file của anh Lô, nhưng tui tải về rồi bỏ vào cái server dễ download hơn tý :D
link này thì down ngon nè...cám ơn anh nhá

Le Manh Cuong

Moderator
Chơi cu gáy không đơn giản chút nào,mỗi vùng miền có một cách chơi riêng VD như ở HN bọn tôi chơi nếu gặp một con cu mộc bộ đẹp và một con cu khách bọn tôi chọn con mộc.Có cụ già cả đời đi bẫy cu vẫn chưa một lần sở hữu một con cu đẳng cấp,dù mỗi vùng miền có cách chơi khác nhau nhưng theo tôi tiếng gáy của con cu vẫn là quan trọng nhất,ngoài ra con cu phải đảo nhiều khi gáy và phải gù chồng đấu.VD khi gáy đảo cúc cù cu cu,cục cúc cu cu hoặc cúc cù cu cu, cúc cù cu cù.khi gù cục cục cù cù.

ducterry

Thành viên
Chơi cu gáy không đơn giản chút nào,mỗi vùng miền có một cách chơi riêng VD như ở HN bọn tôi chơi nếu gặp một con cu mộc bộ đẹp và một con cu khách bọn tôi chọn con mộc.Có cụ già cả đời đi bẫy cu vẫn chưa một lần sở hữu một con cu đẳng cấp,dù mỗi vùng miền có cách chơi khác nhau nhưng theo tôi tiếng gáy của con cu vẫn là quan trọng nhất,ngoài ra con cu phải đảo nhiều khi gáy và phải gù chồng đấu.VD khi gáy đảo cúc cù cu cu,cục cúc cu cu hoặc cúc cù cu cu, cúc cù cu cù.khi gù cục cục cù cù.
cám ơn sự chia sẻ của bác

hoangkhang

Thành viên mới
Cu gáy bổ năm là sao bạn? Nếu nó gáy cù cú cu...cu 1...,cu 2..., cu 3..., cu 4..., cu 5 thì nó là cực hiếm, còn nếu nó gáy cù cú cu ...cu....cu theo cách gọi bổ năm của miền Trung, miền Nam gọi là bổ đôi thì bình thường quá mà. Cu gáy trơn ròng, gáy bổ ba bổ tư theo cách gọi của miền Nam mới hiếm: (cù cú cu... trơn ròng), ( cù cú cu...cu...cu...cu bổ ba), ( cù cú cu... cu...cu...cu...cu bổ bốn).
Cu gáy của bạn cũng giống cu gáy của tôi, thấy người là gáy, chúng tôi gọi là cu khách giá trị đâu có cao bằng cu mồi.
thật là đáng nể anh ạ! lần đầu em được nghe con cu gáy hay thế. hà nội thường nghe cu bổ 6 ( như của anh là 3) là hiếm lắm, cu bổ 5( như của anh là bổ 2) đã hiếm rồi :D, nay tận tai nghe con cu bổ 8, thật là kính nể. cảm ơn anh nhiều về kiến thức này. em cũng chơi cu, hiện có bộ 3 con, một con bổ trơn ròng như anh nói, một con bổ 1, một con bổ 2... cái hay là khi bổ là cả 3 con cùng cất giọng, gáy gù xen nhau thành một chuỗi rất hay. ngày trước em nghĩ kiếm thêm con bổ 6 ( bổ 3) là đủ bộ... không nghĩ là có cu bổ hay thế. ngày trước em hỏi một con cu trên Hoàng Hoa Thám, báo giá 18tr một con bổ có 6 thôi ( bổ 3). nay thật mở rộng tầm mắt. thank anh nhiều!

phuctruongcong

Thành viên
trước lúc anh đi bộ đội, nhà anh có hơn chục con mồi đó em, nếu có thi người gáy giống cu gáy anh đảm bảo sẽ có giải:-*
Giờ còn mấy con em ơi? Có thích nuôi lại không? Anh thấy ba anh cũng treo lủng lẳng mấy con ở ngoài vười, trưa hè nghe nó gáy cũng cảm thấy thanh bình lắm em à.