Chăm sóc mai vàng sau tết

votrungnhutct

Thành viên
http://i1311.photobu tết tỉa cành mà có một số cành không ra đọt, được một người quen cho ít thuốc dung dịch màu đỏ gạch phun 3 ngày thì đọt đâm ra hết , chú có biết loai thuốc gì không cho con xin nhãn mua với ạ. Cảm ơn chú.[/QUOTE]

sao k hoi người cho thuốc. chưa nhú mấm mà phun 3 ngày đọt đâm ra hết thì 'vi diệu'

tranmang

Thành viên
Không những mai mà tất cả các cây cần cứu, bạn hỏi lại người cho thuốc để phổ biến cho ACE chơi cây bị hoàn cảnh như bạn, chắc họ không dấu nghề đâu

PT@

Thành viên mới
sao k hoi người cho thuốc. chưa nhú mấm mà phun 3 ngày đọt đâm ra hết thì 'vi diệu'
mấy cây mai ở nhà đều đâm đọt như cây mai em đăng
Không những mai mà tất cả các cây cần cứu, bạn hỏi lại người cho thuốc để phổ biến cho ACE chơi cây bị hoàn cảnh như bạn, chắc họ không dấu nghề đâu
người ta nói người khác rót cho nên cũng không biết.

gnaoh

Thành viên
Các bác ơi, tình hình là em vừa mua cây mai này hôm qua, em có đem về dùng que khợi đất ra một ít xung quanh và phía dưới bầu đất để rễ tiếp xúc với chất trồng mới, và tưới thuốc kích rễ chồi N3M. Chồi bắt đầu nhú ra chi chít, em sợ cây mất sức (Chủ vườn hướng dẫn chỉ cần tỉa sơ thôi), em k biết là nên làm gì tiếp theo, xả tàn hay chỉ tỉa sơ, xả tàn thì cắt vô khoảng bao nhiêu. Mong các bác giúp đỡ, chân thành cảm ơn!

bần cố nông

Thành viên mới
Bác cứ hình dung cây mai chưng Tết tàn dáng bác muốn sẽ như thế nào thì tỉa thế đấy , trừ hao ngắn hơn khoảng 1 tấc . từ giờ đến cuối năm sẽ mọc dài ra đúng ý . Nếu thích chơi tàn to xum xuê thì cũng phải tùy theo sức của cây mai , cũng như trình độ chăm sóc , môi trường .... mà tỉa bớt một số chồi không cần thiết , chứ tham quá thì có khi cây bỏ những chồi quan trọng làm trống tàn mất đẹp
Bây giờ đã đầu tháng 4 rồi mới tạo tàn có khi Tết chẳng có mấy hoa ! Nếu cây không sung , cũng như chăm sóc không tốt , đến gần Têt nôn nóng thúc ép bằng các loại phân thuốc thì cây chịu không nổi đấy

gnaoh

Thành viên
Bác cứ hình dung cây mai chưng Tết tàn dáng bác muốn sẽ như thế nào thì tỉa thế đấy , trừ hao ngắn hơn khoảng 1 tấc . từ giờ đến cuối năm sẽ mọc dài ra đúng ý . Nếu thích chơi tàn to xum xuê thì cũng phải tùy theo sức của cây mai , cũng như trình độ chăm sóc , môi trường .... mà tỉa bớt một số chồi không cần thiết , chứ tham quá thì có khi cây bỏ những chồi quan trọng làm trống tàn mất đẹp
Bây giờ đã đầu tháng 4 rồi mới tạo tàn có khi Tết chẳng có mấy hoa ! Nếu cây không sung , cũng như chăm sóc không tốt , đến gần Têt nôn nóng thúc ép bằng các loại phân thuốc thì cây chịu không nổi đấy
Cảm ơn anh nhiều! Mong rằng tết này có ít hoa.

hongthai

Thành viên mới
Bác Minh Cao ơi cho cháu hỏi: hôm tết năm 2016 cháu mua 2 cây mai, tết 2017 này thì cây mai ghép bông cũng được, còn cây mai nguyên thuỷ thì lá mỏng nhợt nhạt, suy yếu, xin các bác chỉ giúp giờ nên làm gì để nó mạnh lại tết 2018 có bông,cháu định đem nó ra ngoài đất. Cháu cảm ơn nhiều.

lumita

Thành viên mới
Em đam mê mai từ lâu nhưng nay mới có thời gian để chăm sóc nên dịp tết rồi mới mua mấy cây về chơi tết. Nay không biết phải thay đất và chăm sóc như thế nào? Xin các Tiền bối trên diễn đàn chỉ giúp ạ! Giờ khi nào thì em có thể thay đất được? Chất trồng gồm những gì và tỷ lệ như thế nào, đất có nên trộn thêm với vôi rồi trồng ngay lun không? Xin cám ơn tất cả đã đọc tin.