Ghép Mai toàn tập dành cho người mới chơi Mai

m4rbao

Thành viên mới
cám ơn các anh culanluasg và anh dovanlo đã chỉ dẫn. nhờ topic của 2 anh mà em đã ghép thành công ngay trong lần đầu tiên tỉ lệ sống là 7/9 nhánh ghép.
em chủ yếu ghép đọt giống ở trang 8 anh culanluasg post.

newhorizon

Thành viên mới
Em cũng ghép đọt và đọt ghép đang bung lá non. Cho em hỏi bao lâu thì nên tháo bọc?
Các nụ trên đọt ghép cũng đang bung vỏ lụa, vậy có nên lặt các bông này để dành sức nuôi đọt không?

m4rbao

Thành viên mới
theo em thì bung lá non mình lấy dao lam rạch nhẹ cái bịch ra. khoản 1 tuần sau bỏ bịch ra

nếu trên đọt ghép ko có chồi nào thì anh chờ bung lụa hết hãy lặt bỏ nụ vì búp bung lụa sẽ có chồi. còn nếu có chồi thì cắt luôn cái nụ. em cũng có 1 đọt có nụ em thấy chồi ở đó phát triển khá là yếu

tranbuu

Thành viên mới
Trả lời: Re: Ghép Mai toàn tập dành cho người mới chơi Mai

Nhờ Anh Tùng Trà Vinh ghép ,mình chụp hình ,anh cũng là người có tấm lòng ,nếu có gì sơ sót mong anh chị bỏ qua

Cho em hỏi các Anh chị trong diễn đàn: Cây Mai mình ghép phải bứng vào chậu? hay đang trồng dưới đất mình ghép được không?

maivangnambo

Thành viên tích cực
Em cũng ghép đọt và đọt ghép đang bung lá non. Cho em hỏi bao lâu thì nên tháo bọc?
Các nụ trên đọt ghép cũng đang bung vỏ lụa, vậy có nên lặt các bông này để dành sức nuôi đọt không?
Vào mùa nầy đọt già rất nhiều bạn có thể lựa những đọt có ngòi viết xanh bóng để ghép là ok.Khi trùm bọc nilon bạn cho ngòi viết đâm lủng bọc ló ra ngoài .Như vậy khoảng 1 tuần tược ghép ra chồi sẽ tiếp xúc ngay với môi trường bên ngoài nên tược ghép không bị xốc,chờ tược ghép lên thật khõe thì tháo bọc ra,bạn xem hình

Sau 1 tuần chồi ghép bắt đầu lên

Sau 20 ngày

Tới đây bạn muốn tháo bọc ra cũng được hoặc đễ mươi bửa nửa cũng không sao.

newhorizon

Thành viên mới
Cảm ơn anh Hòa đã chia sẻ thêm một cách hay
Nhân đây em muốn hỏi thêm, mai mới ghép lúc này thì chăm sóc ra sao cho cây khỏe và có thể cho hoa vào tết năm sau?

maivangnambo

Thành viên tích cực

Cảm ơn anh Hòa đã chia sẻ thêm một cách hay
Nhân đây em muốn hỏi thêm, mai mới ghép lúc này thì chăm sóc ra sao cho cây khỏe và có thể cho hoa vào tết năm sau?
Như cây mai mới ghép nầy từ đây cho đến cuối năm sau vẩn chăm sóc bình thường như những cây đã được ghép nhiều năm quan trọng nhất là đừng để sâu bệnh tấn công thì cuối năm chắc chắn sẽ cho hoa như ý.

Đánh Mất

Thành viên mới
Xin chào toàn thể chú bác, anh em trên diễn đàn.
Em là thành viên mới, cũng mới tập tành chơi mai trong mùa này.
Vừa rồi em mới bứng được 3 gốc mai (khoảng 10cm, bứng được 1 tuần rồi, hiện tại còn sống :D), em chưa biết các kỹ thuật để đưa 1 gốc mai vô chậu, đất và các loại khác (sơ dừa, tro, trấu).. mình cần chuẩn bị những gì và từng bước như thế nào, khi cưa cành thì có cần bôi gì vào không? Rất mong được sự giúp đỡ của mọi người. Xin chân thành cám ơn!

hoàng96

Thành viên
Cho con hỏi luôn là khi mình rọc đường ghép trên thân, thì mình rọc tới đâu, vô tới xuong ko

phuhv

Thành viên
Re: Trả lời: Ghép Mai toàn tập dành cho người mới chơi Mai

Cho con hỏi luôn là khi mình rọc đường ghép trên thân, thì mình rọc tới đâu, vô tới xuong ko
Rọc vô tới xương luông bạn ah!

hien_pham

Thành viên mới
chào culanluasg! em có trồng vài cây mai nhưng cây bị bỏ chi (cành), em muốn ghép bổ sung nhưng chưa ghép bao giờ.anh có thể giúp em tài liệu để em tập ghép được không ạ. Cảm ơn anh nhiều!

huynhcan

Thành viên mới
Mọi người cho em hỏi....
Ghép cành mai thường là bắt đầu vào tháng mấy vậy các bác

nnaakkkk

Thành viên

Anh em nào mới chơi mai có ý đinh ghép thì nên ghép vào lúc này tỉ lệ sống rất cao , mình vừa ghép 5 gốc phôi khoảng 40 chồi ghép được hơn tuần đến hôm nay tất cả đã ra lá non chỉ có 1 chồi ra đi