Chia sẻ kinh nghiệm cấp cứu cây bị lạnh

Proartree

Thành viên tích cực
Đợt rét vừa rồi mạnh quá. Hôm qua, thấy các em Sam núi lá vẫn còn tươi xanh, nên chủ quan.
Đến trưa nay về em để ý thấy lá cây hơi vàng và héo rũ, nên mình bê vội các cây vào nhà.
Không biết các cây này có hồi và phát triển lại được không?
Mong các Chú Xuân và các AE diễn đàn và các bạn ở nước ngoài, có khí hậu lạnh và tuyết rơi chia sẻ một vài kinh nghiệm cứu để mấy cây có thể hồi phục được.

Chân thành cảm ơn mọi người!

NaTuan

Quản Lý Viên
Đợt rét vừa rồi mạnh quá. Hôm qua, thấy các em Sam núi lá vẫn còn tươi xanh, nên chủ quan.
Đến trưa nay về em để ý thấy lá cây hơi vàng và héo rũ, nên mình bê vội các cây vào nhà.
Mong các Chú Xuân và các AE diễn đàn và các bạn ở nước ngoài, có khí hậu lạnh và tuyết rơi chia sẻ một vài kinh nghiệm cứu để mấy cây có thể hồi phục được.

Cứ để nguyên vậy sẽ sống hết .

Caphedangvn

Thành viên tích cực

Mình theo đạo phật nên nghĩ đến chữ duyên. Trời lạnh đã phủ nylon cho em nó. Nếu mình có duyên với em nó thì em nó cố gắng sống với mình. Em nó không có duyên thì cho hàng xóm làm củi vậy.

Caphedangvn

Thành viên tích cực
Hôm nay tiễn thêm em huyết long size 50, đau quá, nuôi đc 6 năm rồi các bác ợ :(
Đã nuôi nấng em nó lâu thế rồi mà sao không đưa em nó vào phòng kín sưởi điện đi. Mình 3 hôm chưa kiểm tra gì cả. Sợ em nó tèo nên đau lòng lắm.

Proartree

Thành viên tích cực
Vẫn theo nguyên tắc: Lá có liên quan đến hệ rễ (?). Hy vọng bộ rễ sẽ phục hồi sau đợt rét lần này. Cũg là 1 kinh nghiệm quý báu cho các năm tiếp theo vệy.

Bonembo

Thành viên
Đã nuôi nấng em nó lâu thế rồi mà sao không đưa em nó vào phòng kín sưởi điện đi. Mình 3 hôm chưa kiểm tra gì cả. Sợ em nó tèo nên đau lòng lắm.
Em nuôi phòng khách trong nhà ơ. Đêm qua sưởi điện bị cháy ko biết, trưa nay thấy em nó đi hu hu

NaTuan

Quản Lý Viên
vƯỜN CÁC BẠN NHỎ CÒN CHE CHẮN chứ mình có vài trăm cây thì bó tay , phó mặc cho giời thôi . Nhưng cứ lạc quan đi các bạn , cây càng chết thì còn lại càng có giá . Kaka .

phanleez6

Thành viên
Hôm nay em về đến nhà lúc 6h tối.... Ra kiểm tra thì ra đi gần chục cây rồi các bác ạ.... Sam núi, găng, sam hương... Cây sam ngọc cũng mới bị vài lá.... May mà linh sam vẫn chống chọi tốt....

NaTuan

Quản Lý Viên
cứ để yên nhé . nó không chết đâu , nhưng sẽ tụt hết lá . Sương muối thì khó cứu hơn .

Proartree

Thành viên tích cực
Hôm nay em về đến nhà lúc 6h tối.... Ra kiểm tra thì ra đi gần chục cây rồi các bác ạ.... Sam núi, găng, sam hương... Cây sam ngọc cũng mới bị vài lá.... May mà linh sam vẫn chống chọi tốt....
Theo mìng nên đưa vào nhà, vì ban đêm nhiệt độ xuống rất thấp. Dự báo thời tiết, còn ngày mai nữa vẫn rét hại. Mong trời ấm lên từng ngày.
vƯỜN CÁC BẠN NHỎ CÒN CHE CHẮN chứ mình có vài trăm cây thì bó tay , phó mặc cho giời thôi . Nhưng cứ lạc quan đi các bạn , cây càng chết thì còn lại càng có giá . Kaka .
Em chỉ sợ, một số cây có giá trị ra đi thui. Đối với em, cây nào cũng đẹp, cũng ý nghĩa vì mình đã lựa chọn kiểu dáng và kỳ vọng tương lai. E nghĩ AE mình chơi cây cũg là 1 khoản đầu tư cả.
Chúc bác Natuan ít có cây ra đi nhé.

Dst1079

Thành viên tích cực
Trả lời: Re: Chia sẻ kinh nghiệm cấp cứu cây bị lạnh

Cách nhau có 10km mà vô lý nhỉ. Vườn của bác không hề che 1 ti nào mà cây nào cũng xanh tốt cả, kể cả em Sam núi mới nhận chưa được 1 tháng vẫn xanh tươi
==================================
Chỉ vài em trên sân thượng mới thay chậu lá bị héo đôi chút thôi

Proartree

Thành viên tích cực
Cách nhau có 10km mà vô lý nhỉ. Vườn của bác không hề che 1 ti nào mà cây nào cũng xanh tốt cả, kể cả em Sam núi mới nhận chưa được 1 tháng vẫn xanh tươi
Chỉ vài em trên sân thượng mới thay chậu lá bị héo đôi chút thôi
Thấy trên Internet, Nghệ An cũg có tuyết rơi thì fải. Nhiệt độ ngoài trời nếu <10*, tro,g vòng 3 ngày, cây bắt đầu có hiện tượng héo lá. Nếu có thông tin j thêm thì cập nhật cho mọi ng biết nhé bác Dts1079.

Dst1079

Thành viên tích cực
Hôm trước vẫn mua cây bình thường, chắc vài hôm nữa nó mới về đến Vinh. Trồng chắc cũng chẳng sao, vô lý nhỉ
Thấy trên Internet, Nghệ An cũg có tuyết rơi thì fải. Nhiệt độ ngoài trời nếu <10*, tro,g vòng 3 ngày, cây bắt đầu có hiện tượng héo lá. Nếu có thông tin j thêm thì cập nhật cho mọi ng biết nhé bác Dts1079.
NGHỆ An 7 Độ bạn ạ, trên sân thượng vẫn bị héo lá những 3 loại bị là Sam Hương, Sơn trà, Sam núi thôi

phanleez6

Thành viên
Tuần trước gọi điện cho vợ vẫn còn sống cả hôm nay về thấy tèo nhiều quá.... Kể cả 3 cây thông 3 lá lấy ngài Quảng Ninh về mấy tháng trước cũng ra đi luôn.... Mà thật lạ là sao Linh sam vẫn ko hề hấn gì.... Chả lẽ cái loại cây này sức sống mạnh mẽ vậy sao các bác..... Mùa hè nhiệt độ tới 40 độ, cây phôi gửi cả tuần về vẫn cứ sống ok..... Đợt này rét thế này mà vẫn xanh tốt lại còn ra hoa nữa , cả cây phôi để zin ko ghép cũng đầy nụ....

Proartree

Thành viên tích cực
Hôm trước vẫn mua cây bình thường, chắc vài hôm nữa nó mới về đến Vinh. Trồng chắc cũng chẳng sao, vô lý nhỉ
NGHỆ An 7 Độ bạn ạ, trên sân thượng vẫn bị héo lá những 3 loại bị là Sam Hương, Sơn trà, Sam núi thôi
E đang nói đến Sam núi mà. :)). Vườn em k có linh sam, Sam hương. :D
Duối, Sanh thì vô biên, chịu lạnh quá tốt luôn. Mà Hải châu chịu lạnh cũg tốt, mầm vẫn ra ầm ầm.

Dst1079

Thành viên tích cực
E đang nói đến Sam núi mà. :)). Vườn em k có linh sam, Sam hương. :D
Duối, Sanh thì vô biên, chịu lạnh quá tốt luôn. Mà Hải châu chịu lạnh cũg tốt, mầm vẫn ra ầm ầm.
Cây chết có khi đó các bác bê đi bể lại làm động rễ cũng nên, chứ cứ để yên có khi nó lại sống :D. Mình nghĩ làm gì mà chết nhanh thế được chứ?? Vườn mình nhiều cây mà cứ bê ra bể vào thì cây chưa chết thì người cũng đã ốm ra rồi :D

Proartree

Thành viên tích cực
Cây chết có khi đó các bác bê đi bể lại làm động rễ cũng nên, chứ cứ để yên có khi nó lại sống :D. Mình nghĩ làm gì mà chết nhanh thế được chứ??
E để nguyên 1 chỗ, thấy lá vàng héo, mầm rũ mới đem vào nhà. Sáng mai em chụp hình sẽ rõ vậy.

NaTuan

Quản Lý Viên
E để nguyên 1 chỗ, thấy lá vàng héo, mầm rũ mới đem vào nhà. Sáng mai em chụp hình sẽ rõ vậy.
bón phân không đúng vụ . giờ cây ra lá non gặp lạnh nó tèo là đúng rồi .
Mình chơi cây dòng miền nam 7 năm rồi . Nó chỉ thác khi gặp sương muối thôi .