cu gáy

ducterry

Thành viên
thật là đáng nể anh ạ! lần đầu em được nghe con cu gáy hay thế. hà nội thường nghe cu bổ 6 ( như của anh là 3) là hiếm lắm, cu bổ 5( như của anh là bổ 2) đã hiếm rồi :D, nay tận tai nghe con cu bổ 8, thật là kính nể. cảm ơn anh nhiều về kiến thức này. em cũng chơi cu, hiện có bộ 3 con, một con bổ trơn ròng như anh nói, một con bổ 1, một con bổ 2... cái hay là khi bổ là cả 3 con cùng cất giọng, gáy gù xen nhau thành một chuỗi rất hay. ngày trước em nghĩ kiếm thêm con bổ 6 ( bổ 3) là đủ bộ... không nghĩ là có cu bổ hay thế. ngày trước em hỏi một con cu trên Hoàng Hoa Thám, báo giá 18tr một con bổ có 6 thôi ( bổ 3). nay thật mở rộng tầm mắt. thank anh nhiều!
con của bác Lô mà mang ra được HN thì tốt phải ko bác

dovanlo

Thành viên Danh Dự
Không phải tôi có con cu gáy này đâu các bạn, file này là tôi down về từ 1 trang về sinh vật cảnh, anh em ở đó nói rằng con này hiện ở Thái Lan, có người đa nghi đã đem file này đi phân tích tần số và công nhận đây là tiếng cu gáy và không hề có sự can thiệp của kỷ thuật âm thanh vào.
Nếu bạn nào tinh ý sẽ phát hiện file có 2 phần giống nhau nghĩa là người ta đã thu tiếng cu gáy và cho phát lại thêm 1 lần nhằm làm cho file tăng thời gian lên gấp đôi

centimet

Quản lý mới
..............................................
những bài viết dạng này được gọi là xì pam bạn ơi!

thay vào đó , bạn tìm hiểu để chia sẻ cho anh em ....

Anh 3b rất giỏi về vấn đề này.

Bạn có thể đặt ra những câu hỏi để anh em giúp đở hoặc chia sẻ kiến thức mình có được

Đề nghị: mod xóa những bài vô nghĩa không có giá trị trao đổi

thân
Centimet

laico24nd

Thành viên mới
kiếm được con bổ 5 quả là hay quá, chim đã đi đánh lần nào chưa bạn ơi. Khi nào có được cái clip nghe nó gụ bạn nhớ gửi lên dd cho bà con thưởng thức với.
Tks.
Cugay mỗi miền chơi theo sở thích riêng .Quê em thích chơi loại cugay tiếng thiếu , theo kinh nghiệm của người chơi lâu năm họ bảo cugay tiếng thiếu sẽ ra mau hơn . Nghĩa là cugay tiếng thiếu gáy được 5 tiếng thi` con đủ tiếng mới gáy được 3 tiếng . em cũng mới chơi nên ko bit các bác cho em biết với

minhgiangla

Thành viên
NEU gai cuc cu cu ma them cu cu cu cu cu thi that la kinh khung nha .hang ngan con moi coi mot con.em cung dang tim 1 con ma chang thay bo 4 noi chi la bo 5.

bigbabol

Moderator
chắc phải tầm vài con về chơi lại quá, lâu rồi không nuôi mấy con này cũng nhớ, qua tết đi săn cây sẵn trớn săn cu luôn, tiện thể gửi lời hỏi thăm chủ topic luôn nha lâu quá không gặp

phuctruongcong

Thành viên
chắc phải tầm vài con về chơi lại quá, lâu rồi không nuôi mấy con này cũng nhớ, qua tết đi săn cây sẵn trớn săn cu luôn, tiện thể gửi lời hỏi thăm chủ topic luôn nha lâu quá không gặp
Chuẩn bị lồng đi em, hôm nào anh xin Ba anh 1 con bổi gửi em nuôi nhé. Ba anh chơi món này cũng lâu lắm rồi nhưng trước nay anh không mê nên cũng không để ý.

ducterry

Thành viên
trời, bây giờ em mới để ý thấy cm của anh. cám ơn anh đã quan tâm,hỏi thăm em nha.

minhkhoi2004

Thành viên
Lạ thật đấy, em chả thích kiểu gáy vậy đâu, đoạn cuối xuống như quá sức. Em chỉ khoái cái lỗ nhĩ ở kiểu gáy: Cục cúc cu, cu; hoặc : Cục cúc cu, cu cu thôi, rất to tác dõng dạc. Thiển ý, mong các bác chỉ giáo.

itthoi

Thành viên
Con Cu nhà mình thì ngoài biết gáy còn biết cười hí hí......... 1 tràng.Nó là chim mái lâu lâu đẻ 1 lứa được 2 trứng nhưng vẫn biết gáy như chim trống vậy.
con cu nhà em cũng vậy nè em nuôi đc 6 năm roài mỗi năm nó đẻ 10 hoặc 12 trứng nhưng vẫn gáy gù bình thường như cu đực có điều là khi đẻ thì nó ít gáy hơn 1 chút

boybmtfull

Thành viên tích cực
Hà nội chỉ chơi gáy bổ 4 tức là như thế này(cúc cù cu cu hoặc cúc cù cu cù) đây gọi là bổ 4 còn nếu rớt 5 như thế này (cúc cù cu cu, cu )thì ở Hà nội rất ít người chơi đặc biệt các cao thủ ở Hn không chơi chim khách tức là chim nuôi từ non lên bảo được và cứ thấy người là gù.Theo tôi được biết ở Mn con cu gáy càng có nhiều tiếng rớt họ càng thích VD cúc cù cu cu,cu,cu,cu...
nói như bác ở đây mới chỉ là 2 gục (bổ 2 thôi)
mà e cũng chỉ thấy 3 gục là hiếm lắm rồi. e cũng từng đy bẫy cu 5 năm rồi mà mới thấy đc 1 con gáy 3 gục thôi nhưng k bẫy đc vì nó quá khôn.
==================================
Đây là con gay' nhà em , nuôi được hơn 3 năm rồi mà còn rát lắm . vì quay = điện thoại nên ko đươc nét các bác xem và cho lời khuyên nhé http://www.youtube.com/watch?v=2EjqkF8WI6U
con này của bác chỉ có 1 gục thôi
giọng thổ hay sao ý. e ngỉ chơi mấy năm nay uj`nên giờ nge k nhận giọng chuẩn đc

vlongtien

Thành viên Mua Bán
nói như bác ở đây mới chỉ là 2 gục (bổ 2 thôi)
mà e cũng chỉ thấy 3 gục là hiếm lắm rồi. e cũng từng đy bẫy cu 5 năm rồi mà mới thấy đc 1 con gáy 3 gục thôi nhưng k bẫy đc vì nó quá khôn.
==================================
Bạn boybmtfull,các cụ ngày xưa quý con chim 3 gục (3 hậu,bổ 3 ) lắm,có câu " kim bất hoán" tạm dịch vàng không đổi. Ngoài rừng con chim 3 gục đúng là ít .

centimet

Quản lý mới
Đây là con gay' nhà em , nuôi được hơn 3 năm rồi mà còn rát lắm . vì quay = điện thoại nên ko đươc nét các bác xem và cho lời khuyên nhé http://www.youtube.com/watch?v=2EjqkF8WI6U
Con này gáy giọng đồng.
Bỏ cốt dứt khoát , hậu một..thúc tiếng hơi cọc..con này khả năng dồn nhanh , nước hậu ép chim khá..xáp gù điềm tỉnh

chúc mừng bạn.

minhkhoi2004

Thành viên
Đã ghép đẻ thành công (1 cặp thôi, đẻ 6 lứa rồi, mỗi tháng 1 lứa) . Bác nào gần qua giao lưu nhé