Làm thế nào để phân biệt Giả hạc Di Linh khi không có hoa

culanluasg

Super Moderator
Trả lời: Làm thế nào để phân biệt Giả hạc Di Linh khi không có hoa

giá thị trường nghe đồn từ 1 chai -đến 1,5 chai /10 cm

tuantv

Thành viên
Re: Trả lời: Làm thế nào để phân biệt Giả hạc Di Linh khi không có hoa

Cái bó này chắc hơn 20 chai quá anh.
Em đếm được 6 thân, một thân chắc ngót ngét 10 chai rồi bác ah. Nở hoa chắc phê lắm [-O<

dautam14786

Thành viên

di linh trắng bán theo cm,thường thì 100k tới 200k,riêng cây di linh trắng em chưa có,mà cũng chưa muốn sưu tầm,vì bỏ ra tầm 2 triệu là có 1 giò hawai trắng to để chơi ,nhiều bông,thơm thế tội gì không chơi,mà số tiền đó ta mua được 1 thân di linh trắng ak,còn các bác thích sưu tầm di linh trắng hay tím thì lên em,em dắt đi mua,uy tín,có bảo hành đàng hoàng,nhưng giá hơi mắc chút,nhưng cam đaon hàng thật,chứ em cũng chả buôn bán gì,cũng mới chơi hơn 3 năm thôi,còn bác tên là trần thanh đạm,ai ai cũng biết,uy tín ngất trời với dân chơi lan,nhất là dòng thân thòng thì là 1 bác thầy giáo trên di linh,cá nhân em thì chưa gặp ông này,nhưng nghe cao thủ lan kể lại ông nào toàn đi xin lan phụ huynh thôi,tại tiếng về lừa lan,đẩy giá cũng không ít.nói ra thật xấu hổ,em chơi cũng nhiều hội lan trên facebook,hội lan là hội siêu lừa lọc nhất chưa từng thấy,toàn treo đầu chó bán thịt dê,giá lan thì thôi rồi,1 cây lan cùng loại có chỗ bán 60k 1 thân,chỗ khác 300k 1 thân,rồi toàn rao cây mình sỡ hữu là đột biến,hiếm,quý,bán cho các bác mới tập chơi,em đã từng ăn quả đắng,học phí chơi lan,kính mong các bác trên đây chơi cây cũng như chơi lan,xin hãy yêu quý lan hay cây đừng mang các em ấy ra lừa lọc kiếm tiền
==================================
và các bác lưu ý giúp em,giả hạc di linh chỉ nỡ tết trong phạm vi lâm đồng,và nỡ tết khi nuôi ỡ lâm đồng thẳt đọt mới mang đi vùng khác,sau khi nuôi ỡ vùng khác ngoài lâm đồng chắc chắc sẽ không nỡ tết nữa,sẽ lệnh nhanh và chậm đi so với tết,và với kiến thức đó,dân lan sẽ đổ lỗi cho thời tiết chứ không phải cây lan nhé`,nên các bác mua lan nên cân nhắc kỹ khi mua lan quý,tốt nhất mua cây lúc bông,hay nhà vườn uy tín.

chinhtv1970

Thành viên

Cảm ơn bạn dautam14786 đã chia sẻ những thông tin hữu ích.
Cho mình hỏi thêm 1 cây ki nhỏ Di Linh trắng, tím tầm bao nhiêu vậy bạn

nqduy

Thành viên

Em xin cảm ơn tất cả Anh chị đã cho những kinh nghiệm vô cùng quý giá.
Nhân đây xin cho em hỏi thêm một vấn đề nữa: hiện tại đến một số vườn thì em thấy lượng cây Dilinh cấy mô (cả trắng và tím) quá nhiều, giá cũng rẻ hơn hàng rừng.
Anh chị cho thêm ý kiến về cây di linh cấy mô được không ạ? Có nên chơi hàng cấy mô không?
Xin cảm ơn tất cả Anh chị!

adamdinh

Thành viên mới

Chào các bạn yêu hoa lan,
cũng đã lâu không viết bài nào trên DĐ mong các Bác thứ lỗi,thường vào xem thôi,vì DĐàn cũng ít người viết, hôm nay thấy không khí vui vẻ của đông đảo các bạn trẻ cả nước yêu loài lan Giả hạc(Phi Điệp)(VN) họ gọi là Chiếc lá(Nước ngoài). Đó cũng là loài lan mình yêu quý.
Các bạn chia sẻ khá rõ ràng về loại lan Dendrobium Anosmum(Giả hạc) mà đặc hữu thiên nhiên ban tặng cho Việt Nam
lâu quá không dán hình thấy khó khăn rồi!
Cảm ơn bạn dautam chia sẻ, cứ suy nghĩ tích cực bạn sẽ vui hơn, ai yêu hoa cũng có tâm đẹp bạn ạ,

Viêt tiếp:
Có vài ý các bạn nhận diện chưa quen chút là cây trồng ở Lâm Đồng (vùng cao nguyên nói chung) thân thường mốc hay màu khói đen, nhưng đó chỉ là lớp vỏ lụa bên ngoài của cây mới trưởng thành. Khi cây già qua vài đời con, cháu thì thân già sẽ tróc hết lớp vỏ lụa này thân chúng sẽ có màu xanh,và càng già đi chúng có xu hướng ngả vàng.
Còn nếu cây vùng cao đem về trồng dưới vùng thấp thì cũng không thay đổi nhiều chỉ gầy hơn và thân(vỏ lụa) bao ngoài k còn ám khói đen nữa mà chuyển sang màu trắng xám bình thường như các cây khác ở vùng nóng.
Đặc điểm của cây vùng cao về thấp thì thay đổi k nhiều vẫn giữ nét đặc điểm chung của chúng nên các bạn cố gắng nhìn vẫn nhận ra.
Thực ra phải rất vất vả tìm tòi và học hỏi để nhận biết tâp tính của cây giả hạc từng vùng. chưa nói gì đến màu sắc của lá ,hình thái, chóp lá, cổ lá,rồi thắt đốt ,gân sooc...
chào các bác , rảnh sẽ viết tiếp, chúc các bạn thành công.

Hình dưới là cây Dilinh Tím 2010

culanluasg

Super Moderator

ảnh di linh trắng ,do anh Việt tặng..

culanluasg

Super Moderator

thân nâu đen thùi lùi

culanluasg

Super Moderator

bài đã dời về Box dendrobium,cảm ơn các bạn đã xem

dautam14786

Thành viên

Cảm ơn bạn dautam14786 đã chia sẻ những thông tin hữu ích.
Cho mình hỏi thêm 1 cây ki nhỏ Di Linh trắng, tím tầm bao nhiêu vậy bạn
di linh trắng tùy theo độ dài,bán theo cm bạn ak,còn di linh tím ít người bán cây nhỏ,bán cây sắp hoa tầm 40cm giá dao động từ 500k tới 700k
==================================
Em xin cảm ơn tất cả Anh chị đã cho những kinh nghiệm vô cùng quý giá.
Nhân đây xin cho em hỏi thêm một vấn đề nữa: hiện tại đến một số vườn thì em thấy lượng cây Dilinh cấy mô (cả trắng và tím) quá nhiều, giá cũng rẻ hơn hàng rừng.
Anh chị cho thêm ý kiến về cây di linh cấy mô được không ạ? Có nên chơi hàng cấy mô không?
Xin cảm ơn tất cả Anh chị!
cấy mô dc,nhưng nghe nói bệnh tật sẽ nhiều hơn hàng rừng,giá thì chắc rồi,đại trà,nhiều sẽ rẻ ơn thôi,đài loan họ làm rất nhiều,việt nam kỹ thuật hơn kém,cấy mô chơi tốt bạn nhé,nhất là dòng cây từ bên đài thái,còn việt nam mình chưa thử qua

culanluasg

Super Moderator

về cấy mô dinh linh trắng có nghe nói nhiều,ở Huế thì hình như thất bại rồi ,còn một số cho rằng khi cấy mô cây sẽ lên trở lại hoa màu tím,hiện nay nghe nói đài loan cũng cấy mô cây này chưa biết thực hư ra sao nhưng Dài loan cấy mô thì hoàn toàn có thể..

dautam14786

Thành viên

về cấy mô dinh linh trắng có nghe nói nhiều,ở Huế thì hình như thất bại rồi ,còn một số cho rằng khi cấy mô cây sẽ lên trở lại hoa màu tím,hiện nay nghe nói đài loan cũng cấy mô cây này chưa biết thực hư ra sao nhưng Dài loan cấy mô thì hoàn toàn có thể..
vì dòng di linh trắng là cây đột biến,3 lặn 2 nổi gì đó,em nghe bên cấy mô bảo thế,nên khi cấy hay trỡ về cây tím,em thì thích hàng gieo hạt trong ống nghiệm hơn,sẽ có 90% cây giống mẹ và 10% khác,và mặt bông sẽ phong phú hơn như dòng giả hạc châu như,con lai cũa giả hạc di linh và đại ý thảo,nhà em mai có bông báo xuân sẽ chụp cho các bác xem

culanluasg

Super Moderator

không biết giả hạc Châu Như đã đến đời F mấy rồi ,mình chỉ biết mặt hoa tới F2

tuantv

Thành viên
Theo e biết là chỉ có F1 và F2 thôi bác ah, nhưng có bao nhiêu mặt bông của F1 và F2 thì em ko biết. Nhờ ai biết chia sẻ tiếp ah

culanluasg

Super Moderator

sưu tầm trên net được giả hạc Châu Như đời f2

dautam14786

Thành viên

nói về lan thì biết bao mặt hoa,cá nhân em thích vừa đẹp lại có hương,nếu không có hương giá trị bông hoa giãm hết 50 % ,như hoàng thảo kèn,bông rất sắc nét mà không có tí hương thơm nào

culanluasg

Super Moderator

nói về lan thì biết bao mặt hoa,cá nhân em thích vừa đẹp lại có hương,nếu không có hương giá trị bông hoa giãm hết 50 % ,như hoàng thảo kèn,bông rất sắc nét mà không có tí hương thơm nào
cây rừng nếu không hương thì mất đi một giá trị lớn

dautam14786

Thành viên

tin vui cho các bác thích dòng di linh trắng,bên đài đã cấy thành công và bán sang việt nam,giá vẩn còn hơn cao,chờ thêm 1 hay 2 năm nữa là các bác mua với giá mềm rồi,còn di linh tím việt nam đã có hàng rồi nhé

hieunghiazj

Thành viên mới
chơi dã hạc nói chung và lan rừng nói riêng thì ít người quan tâm đến nhiều bông (sai bông), riêng mình đây là lựa chọn hàng đầu, mà cái này liên quan đến giống và vị trí địa lý nơi bạn trồng.