"...Hồn ở đâu bây giờ???"

Anh bạn trẻ chơi cây lâu ngày mới ghé thăm người và cây...Sau vài giờ "ngắm và bình" trước lúc ra về anh ý bảo :" Cây của Bác thoạt trông cũng được nhưng ngắm lâu tôi thấy đa số nó thiêu thiếu cái HỒN ;Nên chẳng có cái gì đọng lại sau khi nhìn...":-B
Tiển anh ý về lúc trở vào trong lòng nghe "nằng nặng" vừa tức vừa kém vui ...cho "đủ cái thứ hầm bà lằng" trong lúc này.
Mấy hôm nay ngẫm lại ...và lục tung một số bài viết ...về cách chăm sóc và tạo dáng cho Bonsai, Cây cảnh ...cũng có khá nhiều ý kiến cho rằng :"Phải thổi hồn vào tác phẩm."Mình thấy đúng quá ...Nhưng làm sao , bằng cách nào ...tìm được,nắm bắt được CÁI HỒN để THỔI vào tác phẩm (mặc dù những cái cây "trồng trong chậu" của mình chưa phải là một tp...).Mong rằng Anh đi qua Chị đi lại...Cao nhân hay thấp nhân ghé lại hạ cố "chỉ giáo " đôi điều để mong rằng ngày không xa cái trình "abc" của tôi tiến lên cái ngưỡng "bcd" thì may mắn lắm thay ...Rât mong chờ và xin gửi đến tất cả ACE lời tri ân sâu sắc.:-B

tmt_arc

Thành viên tích cực
Cây nó đâu có hồn đâu chú Dũng?
Chỉ có mình có cùng nhịp với nó ko thôi.
Biết đâu người ngắm chưa thấy được cảnh của cây nó tả chả hạn.

Con nhớ chú Vũ Hưng nói cố gắng làm cho nó trở thành một câu chuyện.
Có lẽ câu chuyện mà cái cây sắp kể sẽ có người ưa, người không ưa?

Nhưng rồi dần dần nghe nó kể riết rồi thấy hay.
Vó lẽ thế là hồn mà người ta hay nói?

mns

Thành viên
Xin tặng người bác đồng hương đáng kính 1 mẩu truyện :)
-----
Ngày nọ, có một ngư dân nằm trên bãi biển câu cá, với chiếc cần cắm trên bãi cát và sợi dây câu bồng bềnh theo những đợt sóng xanh biếc lấp lánh. Ông tận hưởng cái ấm áp cảnh chiều tà và niềm vui khi bắt được một con cá.

Cùng lúc đó, một thương nhân đi dọc theo bờ biển để giải tỏa những căng thẳng sau ngày làm việc mệt mỏi. Thấy người câu cá đang ngồi trên bãi biễn, ông quyết định tìm hiểu lí do tại sao người này lạị ngồi câu cá thay vì làm việc chăm chỉ hơn để kếm sống cho gia đình và bản thân.

“Ông sẽ không bắt được nhiều cá bằng cách này đâu, ông nên làm việc chứ đừng nằm dài trên bãi biển như thế này.”- Vị thương gia nói

Người câu cá nhìn lên, mỉm cười nói: “Vậy tôi sẽ được những gì?”

“Ông có thể kiếm cái lưới lớn hơn và sẽ bắt được nhiều cá hơn đấy.”- vị thương gia trả lời

Người ngư dân vẫn mỉm cười: “Sau đó tôi sẽ được những gì?”

- Ông sẽ kiếm được nhiều tiền, ông có thể mua một con thuyền và tất nhiên sau đó sẽ bắt được nhiều cá hơn bây giờ.

- Rồi tôi sẽ được thêm những gì?

Người thương gia có chút khó chịu với những câu hỏi ấy: “Ông có thể mua một chiếc thuyền lớn hơn và thuê người làm việc cho ông.”

“Thế rồi sao nữa?”- Người ngư dân thản nhiên lặp lại

Người doanh nhân đã thực sự tức giận: “Ông không hiểu à? Ông có thể có một đội tàu đánh cá đi khắp thế giới, ông chỉ cần thuê người làm việc cho mình”

Ngư dân lại hỏi: “ Vậy cuối cùng tôi sẽ được cái gì?”

Người thương gia bấy giờ đùng đùng nổi giận, hét vào mặt ngư dân.
” Ông không hiểu à là ông sẽ trở nên giàu có và không phải làm việc nữa. Ông có thể dành hết phần đời còn lại của mình để ngồi đây ngắm hoàng hôn.. Ông sẽ không cần phải lo lắng gì về cuộc sống nữa.

- Người ngư dân cười, vô tư gật đầu: “ Vậy anh nghĩ tôi đang làm gì ngay lúc này?”

Sau đó ông ngước nhìn hoàng hôn với chiếc cần câu và làn nước xanh biếc, chẳng thèm bận tâm gì nữa.

doanvunguyen

Thành viên tích cực
chỉ ''sau vài giờ'' mà đã thấy được đến ''hồn'' cuả cây. anh bạn trẻ của chú chắc đã là cao nhân rồi.
với cháu, đã là abc thì cứ thành thạo ''kĩ , chiến thuật'' chăm sóc và tạo hình, thì mới tính được chuyện ''thổi hồn'' vào cây được chú ơi. Cứ lo thổi, hồn chưa nhập mà cây đã thăng thiên thì bằng không . :))

haiquangninh

Thành viên
bài của Chú chủ thớt viết nên rất trìu tượng và ấn tượng nhưng để đóng góp cái hồn vào cho nhau thì thật là quá khó luôn .Vì lý do mỗi người sẽ có nhưng cái hồn riêng . mình làm TP của mình rất có hồn nhưng cũng sẽ chẳng ra hồn với những người ko có hồn khi xem ngắm TP haha

NaTuan

Quản Lý Viên
Tóm lại một câu . Là tác phẩm anh tạo ra cần có tiêu chí và chủ đề . Cây không có chủ đề thì như người không tên . Gọi chung là đồng loại bác ạ .

caycanhphuongviet

Thành viên
Anh bạn trẻ chơi cây lâu ngày mới ghé thăm người và cây...Sau vài giờ "ngắm và bình" trước lúc ra về anh ý bảo :" Cây của Bác thoạt trông cũng được nhưng ngắm lâu tôi thấy đa số nó thiêu thiếu cái HỒN ;Nên chẳng có cái gì đọng lại sau khi nhìn...":-B
Tiển anh ý về lúc trở vào trong lòng nghe "nằng nặng" vừa tức vừa kém vui ...cho "đủ cái thứ hầm bà lằng" trong lúc này.
Mấy hôm nay ngẫm lại ...và lục tung một số bài viết ...về cách chăm sóc và tạo dáng cho Bonsai, Cây cảnh ...cũng có khá nhiều ý kiến cho rằng :"Phải thổi hồn vào tác phẩm."Mình thấy đúng quá ...Nhưng làm sao , bằng cách nào ...tìm được,nắm bắt được CÁI HỒN để THỔI vào tác phẩm (mặc dù những cái cây "trồng trong chậu" của mình chưa phải là một tp...).Mong rằng Anh đi qua Chị đi lại...Cao nhân hay thấp nhân ghé lại hạ cố "chỉ giáo " đôi điều để mong rằng ngày không xa cái trình "abc" của tôi tiến lên cái ngưỡng "bcd" thì may mắn lắm thay ...Rât mong chờ và xin gửi đến tất cả ACE lời tri ân sâu sắc.:-B
Đúng là cái này khó nói quá,có nói cũng ko dám nói công khai.
Cảm ơn chú.

Fongtran

Thành viên
Bác nói rồi, em mới dám nói. Không phải riêng cây của Bác cây của em đâu, mà tuyệt đại bộ phận là như vậy. Cây nào cũng nguyên mẫu, sách vở, tỉ lệ vàng... cái chết là ở chỗ đó đấy. Cây thì cắt hết "cành lỗi" để làm theo bài "phải - trái", tay cành thì uốn éo như chữ "S" lặp đi lặp lại, đến khi cây được coi là hoàn thiện thì còn đâu cái hồn, cái thiên nhiên trong đó nữa, tác phẩm của mình như "viên gạch", "viên ngói" khô khan, khuôn mẫu. Úi trời! Bảo thủ lắm, khó thay đổi lắm! Nói thì dễ, mà làm khó ghê các bác ạ. Thực tế em cũng đã thử thay đổi, cũng để những cành lỗi, không cần nhiều đến tỉ lệ, dựa trên nền tảng cây phôi có sẵn mà tận dụng tối đa. Bước đầu cũng thu lại được chút thành công, tuy nhiên vẫn còn hạn chế. Tóm lại, trình của mình vẫn còn hạn chế. Mong các Bác chỉ giúp!

sieubip07

Thành viên
Tôi nhớ tới chủ đề xem cây luận người của Ju ( Cầu mong hắn được bình an nơi MOD ném hắn vào!).
Ai cũng biết câu " Đọc văn biết người"
Theo tính chất bắc cầu, có thể xem văn luận cây!
Theo dõi văn anh viết vài năm nay trên d đ này tôi nhận xét: Văn anh viết ko bị lẫn, dù ko nhìn nick đọc 3 câu là nhận ra nhờ những đặc trưng riêng . Như vậy là văn có cá tính mang tính đặc trưng mạnh.Tuy nhiên, văn ko hấp dẫn do logic luôn bị phá vỡ bởi tham lập luận vụn vặt, phức tạp hóa câu văn bằng đặt các từ nghi vấn quá nhiều, sự cường điệu tính lý luận của câu vượt qua cả trình độ người viết nên dễ mất kiểm soát trong từng câu văn và cả đoạn văn!
Với văn như thế có thể suy ra cây của anh sẽ được đưa vào nhiều yếu tố theo các tiêu chuẩn thẩm mỹ, mang nhiều sáng tạo để tạo được một phong cách riêng nhưng cây sẽ mang nhiều nét phức tạp không cần thiết từ nhiều phong cách nên đã phá vỡ những ấn tượng thẩm mỹ đáng lẽ có và làm cây mất " hồn"!
Ấy là học theo các thày bói đoán voi thôi,sai thì là bịp người còn đúng thì là siêu bịp!

NaTuan

Quản Lý Viên
Bác nói rồi, em mới dám nói. Không phải riêng cây của Bác cây của em đâu, mà tuyệt đại bộ phận là như vậy. Cây nào cũng nguyên mẫu, sách vở, tỉ lệ vàng... cái chết là ở chỗ đó đấy. Cây thì cắt hết "cành lỗi" để làm theo bài "phải - trái", tay cành thì uốn éo như chữ "S" lặp đi lặp lại, đến khi cây được coi là hoàn thiện thì còn đâu cái hồn, cái thiên nhiên trong đó nữa, tác phẩm của mình như "viên gạch", "viên ngói" khô khan, khuôn mẫu. Úi trời! Bảo thủ lắm, khó thay đổi lắm! Nói thì dễ, mà làm khó ghê các bác ạ. Thực tế em cũng đã thử thay đổi, cũng để những cành lỗi, không cần nhiều đến tỉ lệ, dựa trên nền tảng cây phôi có sẵn mà tận dụng tối đa. Bước đầu cũng thu lại được chút thành công, tuy nhiên vẫn còn hạn chế. Tóm lại, trình của mình vẫn còn hạn chế. Mong các Bác chỉ giúp!
Chúng ta cần nhìn vào thực tế . Làm gì cũng cần có tài chính kinh tế thì mới phát triển được . Mà dẫn dắt hướng đi cho lĩnh vực cây cảnh bonsai ở phía nam là một số nhà vườn lớn và một số trung tâm đào tạo nghề làm cây .
Họ đã và đang làm cây thị trường theo bài bản sách vở , các bạn có thể đi vào các nhà vườn xem cây thị trường dù cho là chủng loại cây gì thì có tới 70 đến 80 % là giống nhau . Vì lẽ đó nếu có một xu hướng cách tân mà thành công thì những cây đã và đang ngự trên giá và đôn kệ kia sẽ bị đe dọa . Chính vì lẽ đó mà trường phái bảo thủ họ không muốn cách tân .
Một ông thây dạy vẽ cả đời có thể dạy rất nhiều học trò . Nhưng có thể sẽ chẳng có học trò nào của ông ta thành công trong sự nghiệp hội họa .
Cây cảnh cũng như vậy thôi .

con.cua

Thành viên mới
Hồn cây của bác chính là suy nghĩ, trăn trở của bác về cây, là nụ cười, sự quan tâm của bác đối với cây
Còn "hồn" tác phẩm như anh kia bình luận thì cao xa vời vợi, dành cho người cao siêu, ở "trển", bà con với "Hằng Nga"
..
Một câu chuyện có thật về 1 trong những siêu lừa được đăng trên báo Pháp luật TP. HCM cách đây lâu lâu
1 ông nọ hơi có tài vẽ tranh, lại thích đi dòm bảo tàng
ông ta là 1 nhà hảo tâm được vinh danh nhiều lần vì đã tặng nhiều tranh cho các bảo tàng,
toàn tranh của các danh họa lớn và đắt giá dù ông ta không quá giàu.

Sau hơn 30 năm cuộc đời, một ngày nọ ng ta phát hiện ra 1 tranh tặng là giả
(do sơ sót ngớ ngẩn là tranh có vẻ cũ nhưng giấy vẽ tranh là mới-
thông thường muốn giả tranh xưa thì giấy vẽ cũng kiếm tờ nhiều tuổi)

tất cả các trường học, tổ chức, bảo tàng lôi tranh ra giám định thì đều giả tuốt (một số ít nơi chày cối không làm thôi)
Police tới nhà lục soát phát hiện ra cả trăm bức tranh khác đang, đã vẽ có tên của tác giả nổi tiếng (tranh giả, hắn tự vẽ)

câu hỏi đặt ra là tại sao toàn những tổ chức, bảo tàng nghiêm ngặt lại có thể bị lừa,
và có thể là bị lừa suốt mấy chục năm, tài năng của ổng cũng dạng xoàng, tranh vẽ thì không xuất sắc đỉnh cao

Lời "thú tội" được đưa ra là sau khi xem bảo tàng,
ông ta thấy bộ sưu tập nơi đó thiếu tranh nào thì về nhà tự vẽ, tự ký tên bức đó rồi tặng.
(có dùng "công nghệ" sơ sơ làm cũ như vẩy cafe tạo màu sẫm, lấy máy sấy tóc tạo độ bong tróc...)
Bảo tàng quá vui vì có được thứ mình cần nên kiểm tra sơ sót (có phần cố tình?) và lấp vào chỗ trống treo cho sướng

Tác phẩm nghệ thuật có hồn, hay hồn của tác phẩm do con người đặt ra?

ai nhận mình chuyên nghiệp, cao siêu để thấy hồn,
chê 1 thứ rồi bỏ lửng không chỉ cho ng ta thấy cái cần thấy có phải là bậc thầy?
Bậc thầy chứ còn j, bậc thầy xạo!

nvanh

Thành viên
"Người đi một nữa hồn tôi mất,
Một nữa hồn tôi đứng chửi thề".

Theo cháu, chú thuê Mai Phương Thúy hay Ngọc Trinh, đứng vặn vẹo dưới mấy cây của mình, đảm bảo ai vào xem cũng bảo: Cây có hồn quá!.
Một từ đơn giản "Hồn" - nhưng cả một trình dài biết tìm đâu? Mấy ai viết, vẽ hay định lượng chính xác cho công thức hồn"
Bình thường cháu thấy vợ cháu bình thường, khi có một lon beer vào lại thấy vợ hôm nay đẹp thế!

Chúc chú luôn khỏe, an vui mọi ngày.

PhanQB

Thành viên
Xin tặng người bác đồng hương đáng kính 1 mẩu truyện :)
-----
Ngày nọ, có một ngư dân nằm trên bãi biển câu cá, với chiếc cần cắm trên bãi cát và sợi dây câu bồng bềnh theo những đợt sóng xanh biếc lấp lánh. Ông tận hưởng cái ấm áp cảnh chiều tà và niềm vui khi bắt được một con cá.
Cùng lúc đó, một thương nhân đi dọc theo bờ biển để giải tỏa những căng thẳng sau ngày làm việc mệt mỏi. Thấy người câu cá đang ngồi trên bãi biễn, ông quyết định tìm hiểu lí do tại sao người này lạị ngồi câu cá thay vì làm việc chăm chỉ hơn để kếm sống cho gia đình và bản thân.
“Ông sẽ không bắt được nhiều cá bằng cách này đâu, ông nên làm việc chứ đừng nằm dài trên bãi biển như thế này.”- Vị thương gia nói ............................. Người ngư dân cười, vô tư gật đầu: “ Vậy anh nghĩ tôi đang làm gì ngay lúc này?” ............ Sau đó ông ngước nhìn hoàng hôn với chiếc cần câu và làn nước xanh biếc, chẳng thèm bận tâm gì nữa.
Em thấy thú vị quá về mẫu chuyện mà Anh mns kính tặng Bác chủ... không biết anh bạn trẻ chơi cây ghé thăm Bác mấy hôm trước, nay có may mắn được đọc... rồi nhận ra mình giống ai trong mẫu chuyện trên... và suy ngẫm về những gì mà mình đã nói không nhỉ ?... Còn Bác chủ chắc sẽ nhẹ lòng, thanh thản... vì HỒN và CÂY của mình đã quyện chặt hòa lẫn, nên người không có TÂM và TẦM sao nhìn thấy được HỒN CÂY...
Chúc Bác khỏe, vui nhiều với niềm đam mê cây cỏ... và "chẳng thèm bận tâm" đi tìm hộ HỒN CÂY cho anh bạn trẻ đã ghé thăm vườn... Kính Bác !​

tmt_arc

Thành viên tích cực
Tôi nhớ tới chủ đề xem cây luận người của Ju ( Cầu mong hắn được bình an nơi MOD ném hắn vào!).
Ai cũng biết câu " Đọc văn biết người"
Theo tính chất bắc cầu, có thể xem văn luận cây!
Theo dõi văn anh viết vài năm nay trên d đ này tôi nhận xét: Văn anh viết ko bị lẫn, dù ko nhìn nick đọc 3 câu là nhận ra nhờ những đặc trưng riêng . Như vậy là văn có cá tính mang tính đặc trưng mạnh.Tuy nhiên, văn ko hấp dẫn do logic luôn bị phá vỡ bởi tham lập luận vụn vặt, phức tạp hóa câu văn bằng đặt các từ nghi vấn quá nhiều, sự cường điệu tính lý luận của câu vượt qua cả trình độ người viết nên dễ mất kiểm soát trong từng câu văn và cả đoạn văn!
Với văn như thế có thể suy ra cây của anh sẽ được đưa vào nhiều yếu tố theo các tiêu chuẩn thẩm mỹ, mang nhiều sáng tạo để tạo được một phong cách riêng nhưng cây sẽ mang nhiều nét phức tạp không cần thiết từ nhiều phong cách nên đã phá vỡ những ấn tượng thẩm mỹ đáng lẽ có và làm cây mất " hồn"!
Ấy là học theo các thày bói đoán voi thôi,sai thì là bịp người còn đúng thì là siêu bịp!
Bác bói cho em một quả,
em là em thích nhất mấy cái món này.

Nay gặp bác đoán cho chú Dũng nghe xong như thấy cả chú ấy trước mặt.
Thiệt làm em phấn khích vô cùng.

PS: mà qua anh đoán, có vẻ như chú Dũng phong độ và trẻ hơn đời thường đó nhen ....8->

tranquanbao

Thành viên
Nếu là mình thì sẽ chọn thái độ của người Thương nhân, đặt mục tiêu rõ ràng trong khả năng để theo đuổi và theo đuổi đến cùng, thái độ sống của ông lão đánh cá chỉ giết chết nghệ thuật mà thôi.

Ông lão cho rằng theo đuổi cuối cùng rồi cũng chỉ quay về nằm trên bãi biển như ông hiện nay. Ông ta hoàn toàn sai. Người Thương nhân sau khi đi một vòng lớn của cuộc đời như đã nói sẽ quay về nhìn hoàng hôn bãi biển như ông lão, NHƯNG trải nghiệm về hoàng hôn hoàn toàn khác ông lão.

Người Thương nhân là cây có "Hồn", ông lão mới là cây "Vô Hồn".

bsvuhongbvdkhb

Quản lý mới
.Mong rằng Anh đi qua Chị đi lại...Cao nhân hay thấp nhân ghé lại hạ cố "chỉ giáo " đôi điều để mong rằng ngày không xa cái trình "abc" của tôi tiến lên cái ngưỡng "bcd" thì may mắn lắm thay ...Rât mong chờ và xin gửi đến tất cả ACE lời tri ân sâu sắc.:-B
Chào anh Dũng và các ae. Vì anh Dũng mời cả cao nhân và thấp nhân nên khi em ghé qua topic cũng mạo muội có vài ý cục bộ của thấp nhân trong lĩnh vực "hồn" cây bonsai. Theo cá nhân
- Cái "hồn" là cái ta chỉ cảm nhận bằng tâm và sự trừu tượng của con người mà có, nó không hiện hữu cho ta sờ chạm bằng tay hay thấy được bằng mắt==> Khó thể chia sẻ hay nhập hồn mình cho người khác được:-??
- Với em trong số cây mà em sở hữu có dấu ấn thời gian với nó, dần dần ta biết nhớ mong nó, biết lo lắng cho nó và xem nó như những đứa con tinh thần==> thế là nó như những đứa con tinh thần và nó có cái hồn (hơn là mua 1 cây vài chục triệu về mà ta vô cảm), khi ta bên cạnh nó dù nó không là những cây trình cao hay đoạt giải
- có người bảo chơi cây mà không kinh doanh như em thì chỉ có bỏ tiền ra chứ không có thu gì lợi nhuận==> lỗ. Xin nói rằng em lời gấp vô kễ mà không ai lời hơn, khi 1 đống tiền chưa chắc làm cho em sung sướng từng ngày mỗi khi sáng thức dây, đi làm về, tối đến, hay những lúc căng thẳng mệt mõi đều có những đứa con tinh thần bên cạnh mỉm cười. ==> Đó là cái "hồn" vô giá mà chỉ có ta mới thấy vì con mình thì người khác làm sao thấy và sướng như ta?:)) (vì cây do ta làm như con ta sinh ra)
- Cái "hồn" của cây mà một số nghệ nhân hay người chơi cây lâu năm, có tuổi như chú Vũ Hưng (Thầy Hưng) thì nó cũng chính là 1 câu chuyện với cây hiện hữu mà sinh ra cái "Hồn" không hiện hữu ấy thôi?:-??( vì chỉ có thánh nhân chắc gì chỉ ra được cá hồn hiện hữu)

nhiều chuyện quá. Chúc anh luôn có cái hồn theo đúng nghĩa của người chơi cây đích thực @};-

Đông Xuân

Thành viên tích cực
Cây nhiều sâu bọ là nhiều hồn, không sâu bọ là không có hồn. Cây của bác trungdung không có hồn tý nào he he.