Chia sẽ cách trồng và chăm sóc cây hải châu

dungvan

Moderator
Hoa nở sung quá, đẹp quá bác Dũng ơi. Theo em thấy đợt này hoa chưa đậu trái đâu bác, nở khoảng 2 đợt nữa là có trái bác ạ!:D
Có lẽ bạn nói đúng đấy, sáng nay thấy hoa rụng nhiều.
Làm thế nào để biết lứa hoa nào thì có khả năng đậu trái vậy?
Thanks nhiều nhé.

Cười Tét Rún

Thành viên
Có lẽ bạn nói đúng đấy, sáng nay thấy hoa rụng nhiều.
Làm thế nào để biết lứa hoa nào thì có khả năng đậu trái vậy?
Thanks nhiều nhé.
Thứ nhất là cành cây chổ ra hoa chưa đủ độ già, thứ nữa bác Dũng cho em biết khu vực nhà bác có nhiều sương vào buổi sáng sớm không? Dính sương hoa sẽ rụng hết bác ui:D

Nếu có sương thì buổi chiều bác bê chậu cây vào nhà nhé.(Vất vả rồi đây:D)

Chổ bác để cây Hải Châu có nắng, gió nhiều không?

Chúc bác sẽ được ngắm trái vào ngày gần nhất:D:D:D

dungvan

Moderator
so với hoa, lá nhỏ ngon nha A !
Anh cũng hy vọng đây là loại lá nhỏ. Có vài cánh lá đang phát nên thấy cũng hơi to.

Thứ nhất là cành cây chổ ra hoa chưa đủ độ già, thứ nữa bác Dũng cho em biết khu vực nhà bác có nhiều sương vào buổi sáng sớm không? Dính sương hoa sẽ rụng hết bác ui:D

Nếu có sương thì buổi chiều bác bê chậu cây vào nhà nhé.(Vất vả rồi đây:D)

Chổ bác để cây Hải Châu có nắng, gió nhiều không?

Chúc bác sẽ được ngắm trái vào ngày gần nhất:D:D:D
Chỗ để cây đạt yêu cầu về nắng và gió. Nắng thì có từ sáng đến 2h chiều, gió thì đủ dùng, đôi lúc hơi thừa gió. :D
Mùa này ngoài Bắc chưa có sương. Mấy hôm rồi ngoài này thỉnh thoảng có mưa nên thường phải bê cây tránh mưa, cũng thấy hơi vất vả rồi, hy vọng nó đậu cho vài trái ngắm cho đỡ công vất vả. :))

Từ lúc ươm phôi đến giờ mới được khoảng 1 năm thôi, đúng là có khả năng chi cành chưa được già. Sau đợt này có lẽ sẽ vào dây như bạn hướng dẫn.
Thanks nhiều.
Chỗ bạn còn mùa HC không vậy, nếu còn cho vài hình ngắm đỡ.

Cười Tét Rún

Thành viên
Cây Hải Châu của anh Dũng là cây lá nhỏ, do anh trồng sung quá nên lá nó hơi to chút. Cây này chắc chắn 100% là có trái.

dungvan

Moderator
Cây Hải Châu của anh Dũng là cây lá nhỏ, do anh trồng sung quá nên lá nó hơi to chút. Cây này chắc chắn 100% là có trái.
Cũng hy vọng lắm đó bạn à. Năm ngoái tậu một mớ, còn sống được 2 cây, cây này và một cây nữa, cả 2 cây đều tốt lùm như vậy, không nhìn rõ đường thân của nó nữa. Có cây này là có hoa, còn cây kia chắc vẫn mải mê lớn :D nên chưa có một bông hoa nào.
Tại phôi mới sống được có một năm nên chưa động dao kéo.
Mong bạn chia sẻ thêm về vấn đề quấn dây và uốn cành với HC nhé. Tôi cũng chưa thử nên không rõ cành HC có dẻo hay giòn, nên uốn khi cành cỡ nào là hợp lý nhất.
Thanks bạn nhiều.

Proartree

Thành viên tích cực
Các bác kinh nghiệm cho em hỏi:
1/ So với Sam núi, thì sức sống của Hải châu có bằng k?
2/ Nếu mua fôi nguyên liệu khai thác trong tự nhiên, trồng bằng cát xây dựng có phải là tối ưu. Tỷ lệ sống của cây fôi nguyên liệu Hải châu và Sam núi thì loại nào cao hơn?
3/ Mùa lạnh đến trồng Hải châu khai thác cây có Ok k?
E định mua vài cây nguyên liệu chơi, nhưng còn lăn tăn.
Cảm ơn các ae.

Kim Khánh

Thành viên tích cực
2/ Nếu mua fôi nguyên liệu khai thác trong tự nhiên, trồng bằng cát xây dựng có phải là tối ưu. Tỷ lệ sống của cây fôi nguyên liệu Hải châu và Sam núi thì loại nào cao hơn?
Cảm ơn các ae.
1. Kg bằng
2. Được. Sn cao hơn nhiều
3. Kg nên tẹo nào

Dst1079

Thành viên tích cực
Cảm ơn các ae.
1/ Hải châu sức sống hơn nhiều
2/ tối ưu, tỉ lệ sống HC cao hơn
3/ ok vẫn sống bình thường (Nghệ An)

phamsoncp

Thành viên
vùng khác em không rõ chứ ở bình định mùa này hai châu không sống đâu anh vì ngoài tự nhiên cây đang ra trái nhiều mất sức khai thác về khó sống lắm,phôi thì sam núi dể sống hơn

Tonvanthanh

Thành viên tích cực
1 .tỷ lệ ngang nhau nếu trồng cát xây dựng hạt lớn
2 .tối ưu , đối với mùa này thì sn yếu hơn ( ngoài tự nhiên lúc này sn đang ra lá non bông trái , hc ra trai hồi tháng 7 bây giờ đa phần lá già trái chín )
3 .Ok luôn ,nhưng xem miền trung thật sự vào mùa mưa thì ko nên mua phôi ( quê em mà vào mùa mưa là ko thấy mặt trời mưa dầm cả tháng ) Cây dư nước loãng nhựa trồng chết chắc.

maivangvinhlong

Thành viên Mua Bán
Trong cay hai chau nguyen bau, 3 thang roi thay dung im tai cho, mua ve sao gio y vay, la cu tren cay van xanh nhu luc moi ve, tuyet nhien khong ra them mam nao nua. Khong biet song hay chet? Nho chuyen gia tu van ca nay.
P/s: online bang dien thoai, khong dau, anh em thong cam!

tuannguyen1985

Thành viên Mua Bán
Cảm ơn các ae.
Theo em đến thời điểm này thì Hải Châu vẫn còn sống tốt. tỉ lệ sống còn cao hơn mùa nắng gắt

Bonembo

Thành viên
Tuỳ bệ khoẻ yếu bác a. Bệ khoẻ mùa lạnh trồng cũng ok mà, bệ kém quá thì mùa nào cũng dễ thăng hệt mai em up vài phôi HC để thêm rộng đg bác tính nhé :)

NaTuan

Quản Lý Viên
Mình lấy 1 cây giá khá cao , về trông có ra mầm rồi lụi dần và coi như teo . Sợ luôn rồi . Cây nhỏ thì sống hết ok .