Tổng hợp hình ảnh phân biệt các chủng loại Linh Sam.

nguyen tran

Thành viên tích cực
Trả lời: Re: Tổng hợp hình ảnh phân biệt các chủng loại Linh Sam.

Em xin trả lời vấn đề anh nêu như sau:
Nếu xét ưu thế về lá,thì tất nhiên nên chọn dòng lá càng nhỏ càng tố,linh sam zông hinh là giống nổi tiếng với độ bóng của lá,độ hãm lá nhỏ...
Nêú xét ưu thế về bông,thì mỗi dòng đều có ưu nhược điểm riêng,và trong cùng 1 dòng cũng ko ổn định(Linh sam Ninh Thuận vẫn có những cây cực kì nhiều hoa,hoa rất to,hay Linh sam sông hinh cũng có những cây ít hoa,hoa nhỏ,hoặc thậm chí ko có hoa). Việc tổng hợp chỉ dựa trên đa số chứ thực tế vẫn có những cá thể cá biệt.
Do vậy,anh em nên có sự chọn lọc trong quá trình chơi,nuôi dưỡng để chọn ra dòng mà mình thích.
Đồng ý kiến với anh Thức, có loại LS ở nhà bạn em rất sai bông nhưng về nhà em lại tịt không bao giờ thấy ra bông mặc dù đã làm đủ cách. Trong vườn em chăm sóc giống nhau, các cây còn lại nở bông đặc cả cây.:)

lukhachthaphuong

Thành viên
Một topic hay và bổ ích cho những con nghiện Linh Sam. Cám ơn chủ topic. lukhach cũng là 1 trong số những con nghiên Linh sam và cũng đã sưu tầm được 1 ít linh sam, cũng rất may mắn sưu tầm được 2 cây hoa trắng của La hai - Phú yên. Tuy hai cây ở cùng 1 vùng nhưng 2 loại khác nhau ( từ hoa và lá) úp cho Anh em tham khảo
Cây 1

Cây 2 ( theo như 1 Anh ở Phú Yên nói (lukhach rất quý và kính trọng) nói thì cây 2 là lá nhỏ của La hai.
Cận cảnh lá

và đây là hoa em nó

Và cũng theo người Anh ở Phú Yên thì Linh Sam S.Hinh hình như có 4 loại. lukhach up lên có gì ko đúng rất mong Anh em thông cảm
Hình 1 ( lá S.Hinh rất nhỏ) loại này nách lá rất khít và phân nhánh nhanh nhưng chậm phát triển, bông tím hồng và thơm.

Hình 2
Hoa tím sậm và rất thơm

Hình 3
Hoa tím hồng , thơm và gai hơi lớn

Loại 4 lukhach chưa có nhờ Anh(lehidu) bổ sung giúp nhé
Chụp chung 3 loại trên

quocnguyen_hcm

Thành viên tích cực
Một topic hay và bổ ích cho những con nghiện Linh Sam. Cám ơn chủ topic. lukhach cũng là 1 trong số những con nghiên Linh sam và cũng đã sưu tầm được 1 ít linh sam, cũng rất may mắn sưu tầm được 2 cây hoa trắng của La hai - Phú yên. Tuy hai cây ở cùng 1 vùng nhưng 2 loại khác nhau ( từ hoa và lá) úp cho Anh em tham khảo
Cây 1

Cây 2 ( theo như 1 Anh ở Phú Yên nói (lukhach rất quý và kính trọng) nói thì cây 2 là lá nhỏ của La hai.
Cận cảnh lá

và đây là hoa em nó

Và cũng theo người Anh ở Phú Yên thì Linh Sam S.Hinh hình như có 4 loại. lukhach up lên có gì ko đúng rất mong Anh em thông cảm
Hình 1 ( lá S.Hinh rất nhỏ) loại này nách lá rất khít và phân nhánh nhanh nhưng chậm phát triển, bông tím hồng và thơm.

Hình 2
Hoa tím sậm và rất thơm

Hình 3
Hoa tím hồng , thơm và gai hơi lớn

Loại 4 lukhach chưa có nhờ Anh(lehidu) bổ sung giúp nhé
Chụp chung 3 loại trên

dòng thứ 2 hoa tốt và đẹp ghê anh Hùng. Bữa nào cuối tuần em alo anh nha. ở gần mà chưa có dịp giao lưu

leminhtoanku

Thành viên tích cực
giống thứ 2 hoa trắng tinh khuyết to và rất thơm , đặc biệt hoa ra dày và lâu tàn , lá cũng đẹp . hàng này thuộc hàng hiếm đáng để nhân giống nha anh trai

lukhachthaphuong

Thành viên
giống thứ 2 hoa trắng tinh khuyết to và rất thơm , đặc biệt hoa ra dày và lâu tàn , lá cũng đẹp . hàng này thuộc hàng hiếm đáng để nhân giống nha anh trai
Ok mai mốt Anh triết xong gừi cho em và Anh Dương luôn nhé.
==================================
dòng thứ 2 hoa tốt và đẹp ghê anh Hùng. Bữa nào cuối tuần em alo anh nha. ở gần mà chưa có dịp giao lưu
ok bữa nào ghé Anh chơi nhé.
==================================
Toàn ơi giống này ở dâu vậy em??? loại này nụ căng tròn hoa tím sậm rất thơm và lâu tàn.

ACE ai biết giúp lukhach nhé

longga

Thành viên tích cực
Rí hay sao í. Mà ko chơi làm giám định đâu,nguy hiểm lắm=))
cây đã về nhà rùi mà giám định gì trời, khi đã mua thì có rí có to có ghép hay có jin gì cũng ko sao, nhưng ít chơi LS nên nhờ blacj xem dùm ý mà

BienxanhNT

Thành viên
bài viết rất hay, nhưng nhiều loại khó nhớ quá, đọc hết 14 trang thì không còn gì trong đầu, chắc phải cắp sách qua nhà ku Bờ lách râu học thui

trungduart

Administrator
Còn nhiều loại giống nữa trong thời gian chưa cập nhật anh em có hình ảnh hoặc thêm thông tin xin chia sẻ tại phần mục này.