Lan hồ điệp này vàng lá tự nhiên hay đang bị bệnh vậy các anh chị?

hunglxh

Thành viên mới
Lan hồ điệp này vàng lá tự nhiên hay đang bị bệnh vậy các anh chị?

Em mới trồng lan gần đây và đã mua một số chậu hồ điệp, hiện tại thì có một số cây lá bị vàng. Em rất mong các anh chị có kinh nghiệm trồng lan hồ điệp có thể cho em biết nguyên nhân là do đâu không để em tìm cách khắc phục. Rất mong các anh chị giúp đỡ,.

+Cây này lá vàng như vậy có phải bị bệnh hay lá già?

---------------------------------------------------------------
+Những cây bên dưới em mua và thay chậu được gần 20 ngày, các lá bên dưới bị vàng, Em không biết nguyên nhân mình thay chậu không đúng hay do đâu?
Lượng nước tưới: sờ tay vào dớn thấy ko còn ẩm mới tưới/
Ánh sáng: trồng bên dưới cây mận hưởng được nắg trưa khoảng 2 tiếng/
Bên trên có che mủ trong suốt tránh mưa.
Phân: đã tưới 1 lần B1.

phuongta

Thành viên
Trả lời: Lan hồ điệp này vàng lá tự nhiên hay đang bị bệnh vậy các anh chị?

Em mới trồng lan gần đây và đã mua một số chậu hồ điệp, hiện tại thì có một số cây lá bị vàng. Em rất mong các anh chị có kinh nghiệm trồng lan hồ điệp có thể cho em biết nguyên nhân là do đâu không để em tìm cách khắc phục. Rất mong các anh chị giúp đỡ,.

+Những cây bên dưới em mua và thay chậu được gần 20 ngày, các lá bên dưới bị vàng, Em không biết nguyên nhân mình thay chậu không đúng hay do đâu?

Theo mình thì khi HỒ Điệp thay đổi môi trường sống ( như thay chậu, thay đổi chất trồng , di chuyển từ noi này sang nơi khác ) thì cây thường bỏ lá chân , có khi bỏ lá chân tới 3 hay 4 lá , như cách chăm sóc của bạn mô tả thì như thế là ổn rồi , cây sẻ từ từ quen với môi trường mới và phát triển thôi bạn à , và bạn nên chọn cho cây nhận được ánh sáng váo buổi sáng thì tốt hơn là nhận ánh sáng vào buổi trưa bạn nhé ! chúc bạn có những giò Hồ Điệp khỏe và đẹp !

culanluasg

Super Moderator

cây hồ điệp đang thiếu nước và thiếu rễ rất rõ ,khác với cattleya ,bạn nên giữ ẩm bằng cách phun sương cho cây thường hơn ở giai đoạn nắng nóng và ít rễ này ,phun b1 thường xuyên hơn đễ chóng ra rễ ,nên có giàn riêng khộng nên treo lan dưới tàn cây hay cây khác dù cho là cây gì

tieuboi

Thành viên

Thiếu độ ẩm nha bạn, Thiếu nước.

hunglxh

Thành viên mới

Cám ơn anh chị đã giúp đỡ. Do lúc mới trồng trồng hồ điệp, em chăm sóc "quá kỹ" đến nỗi 1 em thành thương binh, rụng lá thối rễ sạch. Nên tới bg cũng ko dám tứoi nước nhiều. 2 em này lúc mua cùng một cỡ, nhưng bây giờ : 1 ngƯời lớn, 1 em bé

NguyenHung88

Thành viên mới

Cám ơn anh chị đã giúp đỡ. Do lúc mới trồng trồng hồ điệp, em chăm sóc "quá kỹ" đến nỗi 1 em thành thương binh, rụng lá thối rễ sạch. Nên tới bg cũng ko dám tứoi nước nhiều. 2 em này lúc mua cùng một cỡ, nhưng bây giờ : 1 ngƯời lớn, 1 em bé
Bạn nên tưới nước vào buổi trưa lúc trời nắng cho cây không bị đọng nước ở lá gây thối lá ! Phun thêm B1 và thuốc kích thích ra rể chồi mầm lá là ok ! Nhưng hồ điệp phải có giàn và lưới phủ tránh ánh nắng trực tiếp nhất là buổi trưa và chiều sẽ gây hiện tượng cháy lá và cây dễ chết ! Kiểm tra sâu hại thường xuyên nhất là ốc sên nếu ốc sên mà bò lên được thì nó cắn nát ngay !